[Funland] Thằng nghiện

hungnt13

Xe buýt
Vâng ý em là cái mốc ấy là nhiều người dính và đi nhất.
Em nhớ quãng 94-95 gì đấy, kể cả người lớn cũng chỉ biết mơ hồ về heroin. Cô hàng xóm em là nhà giáo, một hôm đi làm về tự dưng dặn,đại loại: chúng mày cứ đi đọc truyện (hồi ấy bọn em hay thuê truyện đọc tại chỗ -200đ/cuốn) cẩn thận ko chúng nó cho heroin vào truyện đấy. Heroin nó ..thơm thơm, chúng mày hít vào rồi nghiện lúc nào ko biết đâu,bla bla. Bọn em nghe thế mà cũng sợ phết.

Chepomdua

Xe buýt
Vâng ý em là cái mốc ấy là nhiều người dính và đi nhất.
Em nhớ quãng 94-95 gì đấy, kể cả người lớn cũng chỉ biết mơ hồ về heroin. Cô hàng xóm em là nhà giáo, một hôm đi làm về tự dưng dặn,đại loại: chúng mày cứ đi đọc truyện (hồi ấy bọn em hay thuê truyện đọc tại chỗ -200đ/cuốn) cẩn thận ko chúng nó cho heroin vào truyện đấy. Heroin nó ..thơm thơm, chúng mày hít vào rồi nghiện lúc nào ko biết đâu,bla bla. Bọn em nghe thế mà cũng sợ phết.
Chuẩn đấy,bọn em cũng được cô giáo nhắc như vậy và lớp em cũng may là toàn con nhà nghèo nên không thằng nào dính.Hồi đó đọc truyện vui phết cụ nhỉ,bọn em thuê truyện theo ngày truyền tay nhau đọc,vừa đạp xe vừa đọc.Truyện in chữ to như con gà,đọc nhanh hết lắm:D

dpl

Xe lăn
Nói về may mắn thì Em cũng gặp nhiều ạ, lúc đầu mới lấy Vợ các Cụ cho cái nhà riêng bên khu tập thể KL, bẩn bẩn mốc mốc và đổ lúc nào không biết, lúc đó lấy nhau về mới thấy khổ... 1 đứa vừa công chức vài đồng lương đểu chả vẹo gì, 1 đứa vẫn đi học... Đi qua hàng chân gà nướng thèm rỏ rãi mà chả có tiền... 2 vợ chồng đi bộ chém gió, Em nói với Vợ 1 điều ước rất giản đơn: Anh ước có 50k bây giờ thì VC mình sẽ quay lại ăn chân gà nướng...:))
Vâng ạ, chỉ 10p sau dưới chân cầu thang có tờ 100k của 1 ông Bụt nào đó đánh rơi=)), chả ngần ngại Em kéo Vợ về nhậu chân gà luôn và ngay.
Đang nhậu thì các Cụ gọi điện sang nhà có việc, mút tay cho đỡ phí chút nước ngòn ngọt của chân gà còn dính lại... 2 đứa đi bộ sang nhà các Cụ xem chuyện gì...
Bố Em bảo 2 vợ chồng ngồi xuống nói chuyện, kết thúc là cho vc Em 100tr để làm vốn và thêm 4 cây vàng, vàng lúc đó có 19 thôi ạ, Ông Cụ không quên dặn Vợ em, Con cầm lấy và giữ chứ thằng xxx này nó mà cầm chỉ 2 hôm là hết. Đời đúng là đời, tự dưng có tiền Em lại rủ Vợ ăn chân gà tiếp mới chán đời chứ:D
Ngay gần nhà e mà cụ k rủ e :)))

Tue8

Xe tải
Em xin kể tiếp chuyện xoay tiền:
Ông già em thuộc tuýp người ko bao giờ biết trong túi có bao nhiêu tiền, chỉ nhớ mang máng thôi, vì cũng chả tiêu gì, đi làm ở cơ quan thì từ tiếp khách, nọ kia thì văn phòng họ lo hết, hồi bé em hay móc trộm rồi, móc để mua thuốc pháo, hồi bé em mê pháo các cụ ah, mệ... có đợt em quấn quả pháo bằng cái phích, mang lên trường đốt, nó nổ sập cả cái cột cờ ở sân trường luôn, còn chuyện nhồi thuốc vào lon bia với chai thuỷ tinh đốt nữa mới ngu chứ, éo hiểu sao hồi bé em ko chết vì pháo. Lúc nghiện ông già phát hiện em móc nhiều quá nên cảnh giác, cứ về nhà là đút tiền vào túi quần đùi, thế là em lại phải rình lúc tắm mới móc được. Nhà em ra cơ quan ông già cũng gần, ông già về nhà, em lục túi lấy chùm chìa khoá cơ quan, em mò vào tầm bọn cán bộ đang chơi thể thao với ăn tối nên bảo vệ cũng ko thấy. Em ăn cắp của ông già hơn trăm triệu ông ấy cất trong đáy hòm (chắc tiền cất riêng giấu bà già em, cho đáng đời các cụ nhỉ :D ) Mấy hôm sau ôg mới phát hiện ra, về sau ôg kể lại với em: tao ngồi choáng váng 1 lúc, nghĩ là trộm. Định gọi xxx, nhưng nghĩ đi nghĩ lại, cửa khoá các thứ còn nguyên, thôi... lại ông con nhà mình chứ ko còn ai khác.
Thằng cu em nghiện của em, bà già nó tính đồng bóng, lập cả điện trong nhà, nó có chiêu xin tiền ko cho là doạ xoay bát hương, với bg nó thì chiêu này là sợ nhất, kiểu gì cũng phải xì ra. Còn có 1 thằng vã quá ôm tivi đi bán, ôg nó bảo: mày có thương bố ko?
Nó bảo: con có, bố đẻ ra con, con ko thương bố thì thương ai.
Bố nó: mày thương bố thì mày để tivi xuống.
Nó để xuống rồi nói:
Bố! Bố có thương con ko?
Ôg nó bảo: thế tao đẻ ra mày, ko thương mày thì thương ai.
Nó bảo: nếu bố thương con thì để con bê đi, vật ko chịu được nữa rồi, ko có thuốc con chết, ko có tivi bố có chết đâu.
Dài tập lắm các cụ ạ. Em còn nghĩ ra chiêu mua tiền giả vào xới bạc chơi, cứ thằng đánh lẻ thằng đánh chẵn, 1 lúc bọn em đổi được hết. Cứ dịp sau tết là kiếm ăn tốt, toàn vào các làng chơi nên dễ kiếm.
Nghe các cụ tự truyện mà e thấy nể quá. Chịu các cụ, đúng là bi hài. Nhưng phải nói nhà các cụ điều kiện tốt thật. Những năm đấy em còn chưa biết đi xe máy

laihungkt

Xe hơi
Nghiện thì nhiều chuyện hài.

Thằng bạn từ bé của mình sát nhà luôn, đi bãi vàng mót sái có tí tiền rồi dính thuốc phiện. Lần đầu nó hút, vè kể với mình là nôn cả buổi mới tỉnh. Bẵng đi vài năm, mình đi học về thì nhìn nhà nó như bị bom. Hóa ra nó nghiện sâu quá, cả gd phải sơ tán hết. Nó ở nhà dỡ hết mọi thứ bán, xong còn vác búa đập trần nhà ra để lấy sắt vụn cho thỏa cơn nghiền. Sau này nó chết ngoài đường ra sao đó. Năm thứ 3, bọn bạn đại học mang hàng vào phòng chơi. Mình đành rủ bọn học c3 cùng cạ đi thuê nhà nơi khác sống. Có 1 cậu bạn ĐH nghe ae cũ kể lại là dính sâu đến lúc đi làm. Sau đó run rủi thế nào bị tai nạn giao thông, cả hôn mê lẫn liệt giường chừng 1 năm, và dứt được hẳn.

Giờ mình có thằng cháu dính vào đá, mẹ nó vẫn cấp tiền cho chơi nên chịu không cưỡng được.

Sau này mình nghĩ có khi nghiện nó cũng là duyên nghiệp thế nào ý. Các ông dính chẳng từ gì, giàu nghèo, hèn sang, ngoan nghịch... đủ cả.
Cụ có kinh nghiệm cho e hỏi. E có thăng bạn nó chơi vào đá, thăng này tầm 3 viên mới lên ( em nghe nói thế) . Nó bảo là cái này thích thì chơi không nghiện đâu mà lo ( nó năm nay 34 tuổi rồi cụ, mới phập vào cái này) . Nó nói có đúng không cụ??

laihungkt

Xe hơi
Dêch. E phục e quá đọc phát hết hơn 80 trang của cụ. Phụ cả cụ nữa, quá phục!!

đường đời

Xe tăng
Cụ có kinh nghiệm cho e hỏi. E có thăng bạn nó chơi vào đá, thăng này tầm 3 viên mới lên ( em nghe nói thế) . Nó bảo là cái này thích thì chơi không nghiện đâu mà lo ( nó năm nay 34 tuổi rồi cụ, mới phập vào cái này) . Nó nói có đúng không cụ??
Đá tính bằng gam Cụ à, còn tính theo viên là thuốc lắc... 2 loại trên vẫn gây nghiện nhưng không tạo ra cảm giác vật vã... tuy nhiên nó nghuy hiểm hơn rất nhiều so với heroin... do làm nhũn não, biến 1 con người thành điên khi dùng quá lâu!

Xich-lo

Xe hơi
10

10 người cai dc 1 em cũng chả tin, em thật. Cụ cho cái địa chỉ xã huyện tỉnh đi,
Đôi khi có những thứ ta không thấy, chưa biết không có nghĩa là không có đâu cụ. Bạn học em xưa có 6 đứa nghiện bỏ đc 4 đấy cụ, địa chỉ thì 2 Ngõ chợ Khâm Thiên còn 2 ở Ngõ Văn Chương đã đủ lành mạnh chưa ạ? Tất cả cũng bỏ được trên chục năm rồi.

Từ bỏ ma túy cực khó, nhưng hoàn toàn có thể làm đc nếu đủ quyết tâm đấy cụ.

lái xe của ông anh em cũng bỏ mà túy dc hơn chục năm, nhưng hôm đi cùng từ QN về HN cứ định dừng ở Sao Đỏ, em bắt dông thẳng về k cho dừng, về đến HN k kịp cất xe mà bỏ xe đấy lượn luôn, nghĩ lại bài thử đấy của mình dại, may nó k tông vào ai từ sao đỏ về Hn, sau vụ đó ông anh sáng mắt ra và thay lái khác =)) Ông anh cứ khăng khăng, nó lái cho anh đi cùng anh anh biết chứ, nó cai dc chục niên rồi.
Em k nói là k cai dc, nhưng là rất rát khó, cho nên đừng có bập vào. Chứ cứ nghĩ 6 đứa cai dc 4 tội léo gì k thử là đi đấy, mịa em thật cai thuốc lá léo dc cái tỷ lệ đó chứ đừng nói dính vào nghẹo.
Không phải ngẫu nhiên mà đến như thằng Mỹ nó tài trợ về vấn đề cai nghiện cho VN nó phải dùng thuốc thay thế là methadone uống hàng sáng.
Thưa cụ, nay em mới rảnh để vào đọc và trả lời ạ. Cái tỉ lệ 4/6 bỏ đc em đưa ra chỉ minh chứng cho một góc nhìn khác mà em biết (nó khác với cách nhìn 1/10 bỏ đc cụ vẫn ko tin) thôi, và em cũng biết nó ko phải, hoàn toàn ko phải với sự thực diễn ra ngoài xã hội, nghiện ngập đa phần sẽ dẫn đến bệnh tật, chết chóc và tù đày chứ số người thoát ra là cực ít. Em vẫn nhấn mạnh câu cai nghiện là cực khó nhưng hoàn toàn có thể đc, cụ đọc lại giùm em với...

Em hiểu ý cụ muốn cảnh báo để thế hệ trẻ tránh xa ma túy, đó là điều rất tốt. Chỉ xin lưu ý cụ 1 chút về bài học nhãn tiền đại dịch HIV, cách đây trên 20 năm các phương tiện thông tin đã nói về nó như nào để nhiều năm nay lại mất công ra rả tuyên truyền ko nên phân biệt đối xử với người có H! Cụ có nghĩ giờ này những người đang lệ thuộc ma túy đọc những gì cụ viết họ có thêm động lực, có cố gắng sống tốt hơn ko???!

Còn nữa, em nghĩ cụ ko nên so sánh cụ cai thuốc lá còn ko đc nữa là thằng nghiện cai thuốc phiện. Câu này quen lắm nên em ko dám phân tích, chỉ xin nói "mọi sự so sánh đều khập khiễng" ạ. :)

Chỉnh sửa cuối:

tommy2015

Xe tăng

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Em xin phép bỏ qua mọi thứ Cụ nhé, nếu cần Cụ, Cháu mình ngồi với nhau hàn huyên thôi ạ. Quá khứ Em chôn hết rồi ạ, Kính mong Cụ lượng thứ!
Kụ kể tên mấy nhân vật trong đó có V.A (bb).
Nhẽ kụ cũng biết nhà cháo. cháo HL ở trung tâm bố V.A là giám đốc. V.A nó vừa là VĐV, vừa là HLV ở đó.

đường đời

Xe tăng
vâng, nhẽ các hạ đã nhận ra?
Dạ Em đang đoán mò, nhưng có lẽ đúng... Cụ huấn luyện chỗ thầy Long phải không, 100% là Em đã gặp Cụ dư mờ Em chưa chắc là ai bởi bên đó Em gặp nhiều võ sư thế, bao nhiêu môn phái khác nhau mà Cụ.

đường đời

Xe tăng
Hay Cụ là cụ H, đóng cá sấu chúa... boxinh ý:)). Thôi cứ để mai Em qua cho đỡ khả nghi, ngày xưa Em để xe bên đó suốt mấy niên chắc gặp nhau suốt nhất là Cụ lại là Anh của VA thì chắc chắn luôn là Em với Cụ đã gặp nhau ạ. Kính Cụ!

sauken

Xe container
Tưởng nhớ
Dạ Em đang đoán mò, nhưng có lẽ đúng... Cụ huấn luyện chỗ thầy Long phải không, 100% là Em đã gặp Cụ dư mờ Em chưa chắc là ai bởi bên đó Em gặp nhiều võ sư thế, bao nhiêu môn phái khác nhau mà Cụ.
Keke... tại hạ bên San Shou.