[Funland] Thằng nghiện

jaguarpl

Xe buýt
Dạ Em hoàn toàn bình thường ạ, chị sợ sau này đi xuống nhanh hơn người khác, chứ hiện tại Em chưa thấy có vấn đề gì trong cơ thể. Em cám ơn Cụ!
Cụ lúc về có phải tiêm thêm H5000 của Pháp k?
em thấy mấy thằng bạn em cai xong, toàn phải tiêm để phục hồi phần nào trí nhớ.
Ngơ hết.

đường đời

Xe tăng
Cụ lúc về có phải tiêm thêm H5000 của Pháp k?
em thấy mấy thằng bạn em cai xong, toàn phải tiêm để phục hồi phần nào trí nhớ.
Ngơ hết.
Dạ Em không Cụ à, lúc đó lính tráng của Bố Em cũng mang thuốc gì, thuốc gì đó đến nói là xách tay từ Anh về nhưng Em chả dùng ạ.

đường đời

Xe tăng
Em chỉ bị đánh đến hôm đó, sau đó thì bị cùm thêm mấy ngày, nhưng sang đến chiều ngày thứ 3 hay thứ 4 gì đó, lúc cán bộ về mở cửa, mặt lại hầm hầm và liên hồi: DCM mày kỷ luật mà còn hát à, hay mày khinh bọn bố đưa đủ mạnh.
Thà đánh 1 lần luôn thì không sao, chứ vết thương gần lành lại táng tiếp vào thì nó nhân nỗi đau lên gấp mấy lần luôn ạ. Em thì mặt vẫn ngơ ra và không hiểu chuyện gì, lúc sau mấy thằng lên dọn đồ của cán bộ mang đi giặt nó nói Em mới biết là do thằng H mặt chó nó nói với cán bộ khi đi lao động, còn phần nó cũng đang bị táng dưới kia... Do anh Em ở dưới điều trị, táng nó ác quá nên ngay tối đó buồng trưởng buồng Em bị lên nằm trên cửa sổ giống Em... còn Em xuống dường do bị đánh oan, riêng anh T bị tước luôn quyền cầm chía khóa các phòng và 1 số đặc quyền anh ý được hưởng từ trước. Riêng thằng H, em nhắn nhủ xuống với nó " Mày trốn nhanh đi còn kịp trước khi Bố mày xuống dưới đó"!
Đến ngày Em xuống buồng, ngay chiều hôm đó nó sang quỳ dưới chân nhưng Em thề ko đánh nó 1 phát nào vì hiểu được nỗi đau quá lớn của người lầm lạc... Đứng lên, Bố không đánh mày hay cho anh đánh mày đâu, cứ yên tâm cải tạo... nhưng nó vẫn bị 1 đạp vào mặt của anh T và cun cút về buồng...
Hôm sau cán bộ hỏi sao mặt bị thâm?
Nó trả lời: con ngã!
Xuống đội Em bắt đầu sốt, chắc di chứng của trận đánh giờ mới phát tác... Em được nằm nghỉ ốm gần tuần, để ở nhà dưỡng thương, sau đó lại tiếp tục đi làm trong sự quản lý chặt chẽ của Cán bộ.
Lúc bị đánh trong đó thì Em cũng cay cú cán bộ lắm nhiều lúc cũng vạch ra kế hoạch để sau khi về trả thù, nhưng lúc bên ngoài rồi Em lại nghĩ đơn giản là cái số mình thế... Ở trong cái xã hội nhơ nhớp, các thành phần cù nhày, bẩn thỉu của xã hội đủ cả không nghiêm thì có lẽ loạn, ở trong đó Em biết nhiều thành phần cán bộ điều trị nhiệt tình như Em, sau gần hết hạn toàn phong đội trưởng để tránh sau này nó về tìm lại trả thù... Còn Em dân tự nguyện đóng tiền đi cai nên ko bao giờ có chuyện được làm đội hay làm buồng, tất cả do cái đầu tự biết cách quyết định và cái thân phải chấp nhận ăn đòn thì mới có chỗ đứng, nói lại vấn đề, Em là thằng chỉ 2 đến 3 lần có người thăm trong mấy năm giống như loại " ko gia đình ", đáng lẽ Em phải rất khổ, khổ từ khi vào cho đến lúc ra nhưng cố gắng tồn tại ( không để nhục quá) một phần do có anh, em số may và chấp nhận bon chen. Có những trường hợp mẹ già lên thăm con chỉ có cái bánh mỳ, hay có những mẹ khóc lóc gặp con nhưng đồ mang lên chỉ có mấy củ khoai, lủi thủi vào gặp bọn đầu bò đầu bưới lại bị quỳ và đá thẳng ngực vì... éo bảo gia đình tắc đồ cho hẳn hoi. Nhưng ngược lại thì có những ông giàu có, điều kiện bơm vào nhiều được quý như thống đốc ngân hàng nhà nước hoặc giám đốc kho bạc, trong đó Em còn gặp nhiều thể loại việt kiều về nước cai, thành phần du học có, thành phần lao động rồi định cư ở lại cũng về cai, công an, bộ đội, cán bộ, con cái các cán bộ to... tất tần tật đủ cả, có trường hợp đặc biệt cả 2 bố con cùng bị bắt đi cai bắt buộc.
Thời điểm đó đi cai nghiện ma túy chưa chắc đã nghiện ma túy, Em nói thế tại sao, tại sao không nghiện mà đi cai... Các thành phần lười biếng phá phách, nghiện rượi quậy phá bị bắt lên đây với chỉ tiêu... nghiện. Vào trong trại bị ăn đòn như đập đất vì " Em thề Em không nghiện, Em bị bắt oan"... oan thì cũng thằng nghiện!
Lại có trường hợp 1 thằng bé 16 tuổi rất đẹp trai, mới 16 tuổi ( chưa đủ tuổi đi cai ), bố bộ đội Tây nghuyên khi về nhà nghỉ phép mới tá hỏa đi kiện tụng lung tung và đón con về sau hơn tháng nằm trại... Cũng may thời điểm nó vào Em đón về buồng Em chứ không thì... ở mấy tháng là thành quạ, chíp ngay. Khi nó về Em vẫn bảo nó : Cấm động vào ma túy. Nó cũng trả lời lại: Em đi xem đánh bạc bị bắt chứ chưa thử ma túy bao giờ, thật ạ!. Rất nhiều chuyện E được trải nghiệm trong môi trường thứ 2 của Xã hội nhưng do đã quá lâu nên nhớ được đến đâu Em kể lại đến đó, chuyện 100% là thật nên các cái tên được nhắc đến Em đều viết tắt nhưng đó đều là chữ cái đầu của tên 1 con người thật. Chuyện này còn nhiều thứ để chia sẻ lắm nhưng có lẽ Em tạm dừng vì chỉ cần thế là đã đủ vẽ lên phần nào một khoảng tối trong 1 bức tranh rộng lớn đó là xã hội... muôn màu, muôn vẻ!
Hạnh phúc.
Một ngày đang làm gạch ở xa nhìn về phía Trung tâm em thấy có 1 cái xe oto 5 chỗ dừng ở sân, có thằng đùa Em về rồi kìa D HN ơi, Em chỉ cười và nói về để thiếu thằng xếp gạch à, éo về đâu!
Rồi thấy 1 cán bộ phi xe máy ra: Đ HN về lấy quần áo đi về, nhà đón.
Lũ nghiện sững sờ và hò hét um, Em chào mọi người và nhất quyết không lên xe cán bộ mà Em đi bộ về trại, đi những bước đầu tiên của con người... Em thề không trở lại đó với tư cách con vật nữa!
Đoạn cuối Em sẽ kết câu chuyện thật ngắn thôi ạ, để mong các Cụ và các Mợ cùng chia vui về hạnh phúc của gia đình Em ạ!
Về nhà Em được tự do ngay từ đầu, ai cũng nói dạo này " đẹp giai thế", ăn ở quy củ có khác con người dễ nhìn ngay. Ở trại nó tàn phá mọi thứ trên cơ thể Em, nhất là bộ da... chuyển sang màu thâm sì, sau bao năm ở nhà nó mới thay đổi được hơn chút. riêng quả môi thì chả bao giờ hết đỏ, nó không thâm sì như miếng thị trâu hay giống mấy ông nghiện khác... Có hôm em đang ngồi uống nước bên PM, gặp 1 lũ nghiện nó đi qua và nhận ra Em, ngay lập tức các lời mời đưa ra tới tấp, trong hội đó có 1 thằng em dân Quảng Ninh không bao giờ chơi ma túy nhưng nó cứ đi theo các anh.
Em gật đầu đi theo các mọi người lên nhà nghỉ chỗ giải phóng.
Có thằng hỏi Em còn tiền ko?
Em: chơi thoải mái đi tất cả mọi thứ tiền hôm nay tao trả, ok.
Chúng nó lên chơi và rất ngạc nhiên khi Em chỉ ngồi nhìn rồi rủ thằng em về trước, không quên để lại tiền phòng và dặn chúng nó, lần sau thấy Em đừng gọi nhé... Em bỏ hẳn rồi!
Gọi là đánh nhau đấy!

digital_copier

Xe tải

iphone3g

Xe hơi
Cụ Đường đời ơi. Em có ông anh bây giờ 48 tuổi rồi. Nghiện năm 96. Bây giờ vẫn chích hàng ngày. Suốt ngày doạ nạt bố mẹ e để lấy tiền đi chích.
Cách đây 2 năm thì việc để đi cai nghiện rất phức tạp, phải có QD của toà án nên gia đình e phải nhịn ông ý. Nhưng e mới đọc thớt của cụ thì chỉ xét nghiệm nước tiểu dương tính là CA bắt đi cai 2 năm luôn à cụ. Cụ trả lời giúp e, vì bây giờ bố mẹ e phải chịu đựng ông ý khổ quá ạ.
Cảm ơn cụ.

Simson

Xe buýt
Câu chuyện hòa nhập lại xã hội của bác thế nào? Hội các anh hồi xưa e biết có dính nghiện thật thì không ai cai thành công cả, chơi linh tinh thì có dứt được.

Nhân tiện e cũng gửi link của 1 cậu trẻ, nghiện và đi cai với các tình tiết cũng khá là thực.

https://vozforums.com/showthread.php?t=4034390

Chúng nó lên chơi và rất ngạc nhiên khi Em chỉ ngồi nhìn rồi rủ thằng em về trước, không quên để lại tiền phòng và dặn chúng nó, lần sau thấy Em đừng gọi nhé... Em bỏ hẳn rồi!
Gọi là đánh nhau đấy!

geranium

Xe đạp
Chuyện cụ đường đời cũng sắp hết, mong mợ geranium tiếp tục chuyện dang dở về ck mợ rồi mợ Lead vịt bắt đầu chuyện về NYC của mợ cho mọi người biết thêm nhé @};-@};-@};-
nhà E có người nằm viện, smartphone thì hỏng, em đang dùng stupid phone nên ko viết và hóng được.Tranh thủ tối về ôm laptop đc tí thôi. Bao giờ cụ "đường đời" kết thì cụ nhớ tag em :))

đường đời

Xe tăng
Cụ Đường đời ơi. Em có ông anh bây giờ 48 tuổi rồi. Nghiện năm 96. Bây giờ vẫn chích hàng ngày. Suốt ngày doạ nạt bố mẹ e để lấy tiền đi chích.
Cách đây 2 năm thì việc để đi cai nghiện rất phức tạp, phải có QD của toà án nên gia đình e phải nhịn ông ý. Nhưng e mới đọc thớt của cụ thì chỉ xét nghiệm nước tiểu dương tính là CA bắt đi cai 2 năm luôn à cụ. Cụ trả lời giúp e, vì bây giờ bố mẹ e phải chịu đựng ông ý khổ quá ạ.
Cảm ơn cụ.
Cụ làm đơn đưa ra Phường và phòng LDTB&XH của địa phương Cụ, nếu khó khăn thì Cụ cơ chế thêm 2 cái phong bì 500k cho mỗi bên là được mà Cụ.

đường đời

Xe tăng
Câu chuyện hòa nhập lại xã hội của bác thế nào? Hội các anh hồi xưa e biết có dính nghiện thật thì không ai cai thành công cả, chơi linh tinh thì có dứt được.

Nhân tiện e cũng gửi link của 1 cậu trẻ, nghiện và đi cai với các tình tiết cũng khá là thực.

https://vozforums.com/showthread.php?t=4034390
Em mới xem qua, nhưng đoán ngay giọng văn chỉ từ 2014 trở lại bởi từ " óc chó" là từ Em nghĩ ra đầu tiên khi chơi game đánh bài trên điện thoại ạ. Em thấy nó nghĩ lâu quá nên còm luôn, ko ngờ bây giờ được dùng tràn lan.:D

Ông địa

Xe máy
Truyện hay quá cụ ạ. Em lội gần xong rồi

đường đời

Xe tăng
Về nhà Em được tự do ngay từ đầu, ai cũng nói dạo này " đẹp giai thế", ăn ở quy củ có khác con người dễ nhìn ngay. Ở trại nó tàn phá mọi thứ trên cơ thể Em, nhất là bộ da... chuyển sang màu thâm sì, sau bao năm ở nhà nó mới thay đổi được hơn chút. riêng quả môi thì chả bao giờ hết đỏ, nó không thâm sì như miếng thị trâu hay giống mấy ông nghiện khác... Có hôm em đang ngồi uống nước bên PM, gặp 1 lũ nghiện nó đi qua và nhận ra Em, ngay lập tức các lời mời đưa ra tới tấp, trong hội đó có 1 thằng em dân Quảng Ninh không bao giờ chơi ma túy nhưng nó cứ đi theo các anh.
Em gật đầu đi theo các mọi người lên nhà nghỉ chỗ giải phóng.
Có thằng hỏi Em còn tiền ko?
Gọi là đánh nhau đấy!
Câu hỏi mà các Cụ hay hỏi Em trong này là tại sao cai được? Em đã có câu trả lời rõ trong bài luôn đấy ạ, Em muốn trở thành người chứ ko phải con vật và muốn bọn cán bộ trại nhìn Em phải nể. Động lực thật ra chỉ có vậy thôi, kể cả có Cụ/Mợ bảo Em viết rõ cơn vật vã.
Em cũng thưa rồi ạ, nó là do thói quen và sự lệ thuộc giống mọi người đang ăn muối mà thiếu nó chắc vật hơn heroin.
Em nghiện mười mấy năm trời hơn số nửa là chích choác, ở nhà thì vật tung xác, có nghĩa là gào thét đòi ma túy với tìm cách chốn nhà thật nhanh kẻo vật chết:D... Nhưng thực tế không phải vậy đâu ạ, MT nó làm con người mệt mỏi khi không được đáp ứng đều và đầy đủ như trước, giống như người nghiện rượi thiếu rượi và thuốc lá ý ạ, cơ thể luôn đòi hỏi và tìm mọi cách để có nhưng ko có cũng có chết đâu. Cảm giác thèm đều do các con nghiện truyền tai nhau, xã hội tô vẽ thêm nên tạo ra cái cảm giác vật kinh khủng như vậy... Vào trại cai, Em chả thấy bố nào vật ngoài những tác dụng phụ do ma túy mang đến là mệt mỏi, đi ị chảy, không ăn cơm được do cơ thể quá mệt trong quá trình đào thải chất ma túy, gai ốc nổi ầm ầm và hay lạnh giống người bị sốt rét vậy thôi ạ.
Riêng đoạn này Em xin phép các Cụ/Mợ có lưu lại thành bản .doc ( world) thì cắt bỏ dùm Em, để Em tiếp phần cuối ạ. Em xin chân thành cảm ơn cả ọp mình!

4banh_2xe

Xe tăng
Câu hỏi mà các Cụ hay hỏi Em trong này là tại sao cai được? Em đã có câu trả lời rõ trong bài luôn đấy ạ, Em muốn trở thành người chứ ko phải con vật và muốn bọn cán bộ trại nhìn Em phải nể. Động lực thật ra chỉ có vậy thôi, kể cả có Cụ/Mợ bảo Em viết rõ cơn vật vã.
Em cũng thưa rồi ạ, nó là do thói quen và sự lệ thuộc giống mọi người đang ăn muối mà thiếu nó chắc vật hơn heroin.
Em nghiện mười mấy năm trời hơn số nửa là chích choác, ở nhà thì vật tung xác, có nghĩa là gào thét đòi ma túy với tìm cách chốn nhà thật nhanh kẻo vật chết:D... Nhưng thực tế không phải vậy đâu ạ, MT nó làm con người mệt mỏi khi không được đáp ứng đều và đầy đủ như trước, giống như người nghiện rượi thiếu rượi và thuốc lá ý ạ, cơ thể luôn đòi hỏi và tìm mọi cách để có nhưng ko có cũng có chết đâu. Cảm giác thèm đều do các con nghiện truyền tai nhau, xã hội tô vẽ thêm nên tạo ra cái cảm giác vật kinh khủng như vậy... Vào trại cai, Em chả thấy bố nào vật ngoài những tác dụng phụ do ma túy mang đến là mệt mỏi, đi ị chảy, không ăn cơm được do cơ thể quá mệt trong quá trình đào thải chất ma túy, gai ốc nổi ầm ầm và hay lạnh giống người bị sốt rét vậy thôi ạ.
Riêng đoạn này Em xin phép các Cụ/Mợ có lưu lại thành bản .doc ( world) thì cắt bỏ dùm Em, để Em tiếp phần cuối ạ. Em xin chân thành cảm ơn cả ọp mình!
Rất muốn đọc cái kết của cụ trong tối nay nhưng sợ có kết rồi lại chả còn gì để anh em ngóng. Ngóng vì nghiện.

Xe bọ xít

Xe container
Nói tiếp mấy Anh tù già, vào đó quen thói của dân tù, cứ loang qua, loanh quanh ngoài hành lang không chịu về buồng vì sợ bị xơi, kêu gào lên thì Cán bộ đưa lên phòng truyền điện vào người về đến dưới sân chung thì... Cả lũ ngiện nó khênh về buồng tẩn cho nát người và đưa cho bàn chải cùn loại đánh nhà vệ sinh lâu năm ý ạ, cán tròn tròn còn lông bàn chải cụt ngủn vì cọ sàn nhiều...
Bọn nghiện nó đưa cho những thằng có mực ra bể nước chung vừa tắm vừa kỳ cọ cho sạch vì người o uế quá.
- Tuyền mực thế này phải cọ cho sạch vào, dội nước kỹ vào cho nó hết mùi tù...
Ra tắm gội luôn có vài thằng trật tự và xe, nói đến bọn này thì buồn vô cùng luôn, toàn lũ vô học và đú đởn... chỉ a dua, a tòng ăn theo nhưng đánh người thì bao nhiêu ngón nghề cả ngoài đời lẫn trong này chúng nó lôi ra sử dụng hết, mà cọ đến bao giờ cho hết mực, nước bể thì lạnh và lạnh hơn nước giếng nhiều, Thằng ngất đưa về phòng hô hấp tí lại tỉnh và quỳ dưới máng ngủ gà ngủ gật nhưng chả chết được nên các ngón đòn đó hay được sử dụng.
Những thành phần có A, Em hoặc gia đình có điều kiện thì được sống đàng hoàng hơn... nhưng vẫn phải chấp hành triệt để, ở dưới pt1 bọn nghiện 05 còn dùng tín hiệu để cưa bọn gái cai chim bên 06, chỉ cái ô thông gió nhỏ tí mà chúng nó cũng nói chuyện yêu đương và hẹn cưới nhau khi ra trại được kể cũng lạ.
Vào trại hoàn toàn từ 2 kẻ xa lạ nhưng nó đồng điệu đến mức khó hiểu, Em chả quan tâm đến bọn gú lởm khởm ( Hà Thiên Lộn) này nên cũng ko hỏi và chẳng thèm tìm hiểu, đây vẫn là điều mà Em chưa nghĩ ra trừ có 1 điều là các Anh có chỗ đứng vẫn hay đánh điện đàm sang bên kia bằng cách nhét vào cơm những bức thư ( Cơm do bên này nấu và mang cả 2 bên ). Có đợt văn nghệ, bên Nam nhìn thấy bên các Thị là rú ầm lên chả sử dụng tiếng người mà toàn dùng động tác... như con khỉ,chắc do thói quen!
Em cũng được nghe các Anh bên này kể chuyện cai chim bên nữ, Cũng buồng trưởng, phó, trật tự như bên này và cán bộ nữ bên đó kỷ luật tuyền đá vào háng, sưng hết hàng và chưa kể... phạt cất hết khoai đi. Bên đó là dân nghiện khoai nên thiếu 1 tuần là lên cơn vật:D, chả biết chuyện này thật ko nhưng bọn đó được điều lên đấm lưng cho cán bộ thì Em được tận mắt trứng kiến, trứng voi:P!
Em xin phép được vào chủ đề chính - BỎ CHẠY-
Cụ đường đời viết thêm tí về gái gú và các em cai chim đi, đọc cho nó mềm mại, chứ toàn oánh nhau trong trại em đọc bủn rủn hết cả người :D

4banh_2xe

Xe tăng

Ama Ben

Xe buýt
Cảm ơn cụ chủ đã sẻ chia câu chuyện. Em cũng lứa 7x và bạn bè hàng xóm đi như ngả dạ những năm 95-97. Một ông anh họ xa thì nằm chết cong trước của nhà ông ý, nhà lại có đúng cậu cu tí. Mấy thằng bạn trong xóm có thằng đi đến tận bây giờ (thế mà có lần nó trong trại, chả biết tù hay cai mà vẫn lần ra được alo của em vay tiền chuyển vào tk ai đó). Ông em họ gần, SN 1975 ra đi cách đây 4 năm. Ông hàng xóm chuyển từ đâu đến thì 10 ngày 9 ngày chửi mẹ ông ấy đòi bán nhà mà không được. Thế rồi ông ý tự điều chế mt tại nhà nhờ công nghệ tách mt từ thuốc cảm thì phải. CA phát hiện được nhờ dân dân buôn dưa lê "nhà này làm gì mà tốn điện thế" Rồi 1 ngày CA ập vào bắt, trong nhà như 1 phòng lab của viện NC hay cty dược nào đó:D
Một con bạn cùng khu chơi thuốc thiếu tiền nên lập hội tự nấu hay pha chế bên bãi An Dương và bị bắt, từ con nghiện lại thành nhà tổ chức nên đi 20 năm. Gia đình không có vẹo nên không có ý kiến gì và cứ thế đi thẳng tuốt. Vừa về nhà năm ngoái và bây h đi chạy bàn quán phở. Thằng em trong khu thì trốn nã oánh nhau lên QN làm lái xe, CA vồ được trong xe cả tá bột mì và lĩnh án TH.
Từ luc đang cấp 3 nhà em có làm nhà hàng nên em "quản lý". Có 2 anh rất giàu và có thể nổi tiếng tên Phú nhà Mã Mây và anh Vinh nhà Đào Duy Từ. Hai anh này ngày thường nào cũng vào nhà hàng nhà em (nhà hàng cuối tuần đông, trong tuần vắng teo. Những năm đó đi Su Viva 2 phanh đĩa và Spacy mận chín mới cáu cạnh. Trong người lúc nào cũng có khoảng 100 triệu tiền mặt và nửa lạng Hê (em đoán vì thấy nhét đầy bao Man đỏ hộp cứng). Anh ý hút cho lên giấy bạc cả đống to tổ bố chứ không li ti đâu, sau đó dùng cái "tẩu" hình chữ T, tẩu này nhìn như con dao cạo râu ở KS dài tầm 10 cm và phía ngậm trong mồm là đầu chữ T. Mỗi lần anh ý châm lửa hút rất nhiều và hút nó kêu khò khò gió từ cái tẩu, vừa hút vừa kể chuyện cho cả lũ nghe đủ thứ chuyện:D. Hình như anh Phú này đã xanh cỏ và anh Vinh kia không biết thế nào.
Em bắn 1 mạch lung tung beng vì đọc bài cụ chủ em bị ấn tượng mạnh của quá khứ quá. Riêng phần em may mắn không hút thuốc lá từ nhỏ đến giờ. Nhưng do bối cảnh lịch sử thì thời đó nhìn thấy mọi người hút Mt như... uống trà.

Chỉnh sửa cuối: