[Funland] Thành Chương

hd-vt

Xe container
Trong lĩnh vực nghệ thuật. Đồ handmade luôn có gía hơn đồ phang từ máy ra, sản phẩm từ thiên nhiên thì ăn đứt cả 2 cái kia cụ nhỉ.
Chuyện!
Đương nhiên cụ ợ, bằng tay là nhất òi, nhưng:D thêm càng nhiều chất xám hay có thể nói thô là dùng cái đầu, những thứ càng gần cái xủ, chất lượng càng tuyệt hơn hỉ, em đoán thế:))

Trong cuốn truyện thì không cụ ạ. Cụ chắc là biết òi còn hỏi kkk, thế ý cụ ra răng :D
Ý em là nếu so với cụ Văn Gốc thì Cụ Chương quá giỏi. Dù giờ tranh của cụ Văn Gốc bán hàng trăm triệu đô một bức thì cũng là vô nghĩa, vì cụ hẹo rồi, hẹo trong nghèo đói và đau đớn, thậm chí bị anh em đồng nghiệp và người đương thời chê đau đớn tranh của cụ ấy.

thanhgamo

Xe container
Ý em là nếu so với cụ Văn Gốc thì Cụ Chương quá giỏi. Dù giờ tranh của cụ Văn Gốc bán hàng trăm triệu đô một bức thì cũng là vô nghĩa, vì cụ hẹo rồi, hẹo trong nghèo đói và đau đớn, thậm chí bị anh em đồng nghiệp và người đương thời chê đau đớn tranh của cụ ấy.
Nhưng mà phải công nhận cụ ấy vẽ....xấu thật :D

Nếu nói về cá nhân xây biệt phủ tầm quy mô như vậy thì Cụ Chương giỏi nhưng nhìn tổng thể toàn khu em thấy một mỡ hỗn độn kiểu có tiền thì quây thêm chứ không quy hoạch bài bản ngay từ đâu theo từng chủ đề. Giá vé cũng ko phải rẻ so với mặt bằng thu nhập người dân, Em lên một lần nhưng chắc ko quay lại lần 2.
Nói chung chê thì tìm ra nhiều cái chê lắm ạ. Nhưng muốn khen thì cũng phải nói là quá nhiều cái để khen phỏng cụ? . Em thấy riêng về quy mô và tầm nhìn đi trước thiên hạ 20 năm là cũng quá giỏi rồi.

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Nói chung chê thì tìm ra nhiều cái chê lắm ạ. Nhưng muốn khen thì cũng phải nói là quá nhiều cái để khen phỏng cụ? . Em thấy riêng về quy mô và tầm nhìn đi trước thiên hạ 20 năm là cũng quá giỏi rồi.
Có ai dám chê cụ Chương ko giỏi đâu Cụ nếu ko muốn nói là quá giỏi ! Với con mắt khách tham quan thì e cảm nhận cá nhân vậy thôi. Thỉnh thoảng em cũng hay dắt con cháu việt kiều, bạn bè quốc tế đi dã ngoại và cho họ tìm hiểu kiến trúc, nét văn hóa đồng bằng bắc bộ của người Việt xưa em thích khu trên Vân Hòa, Ba Vì hơn

Có ai dám chê cụ Chương ko giỏi đâu Cụ nếu ko muốn nói là quá giỏi ! Với con mắt khách tham quan thì e cảm nhận cá nhân vậy thôi. Thỉnh thoảng em cũng hay dắt con cháu việt kiều, bạn bè quốc tế đi dã ngoại và cho họ tìm hiểu kiến trúc, nét văn hóa đồng bằng bắc bộ của người Việt xưa em thích khu trên Vân Hòa, Ba Vì hơn
Ý cụ là khu làng văn hóa các dân tộc ở trên Ba Vì? Hay còn khu nào mà em chưa biết nhỉ ?

hd-vt

Xe container
"Tiền nhiều để làm gì?" :)).
À, em nói đến tranh, đến hs. Cụ lại mang tiền ra bòm em:D.

Cụ làm em nhớ, khi sang Myanma, được giới thiệu là nước sùng đạo Phật, cuộc sống dân hướng về Chùa. Họ hay đi cả nhà đến ở Chùa cả tuần, kiểu du lịch tâm linh.
Họ dù nghèo, làm ra 10 đồng, bỏ ra 2 đồng cúng Chùa, Chùa dùng tiền đó tu bổ, nhìn thấy rõ là Chùa được giát vàng chóe mà cc nhìn trong ảnh về MM là vàng thật. Họ nghĩ, dù nghèo nhưng tinh thần bình an, mình nghèo đi một tý (mất 2 đồng) nhưng những ngôi Chùa giát vàng đó còn mãi, con cháu họ sẽ được hưởng. Quá chất.
Nếu đất nước MM quản lý tốt, du lịch cực phát triển, đất nước thanh bình dân hiền hòa, Chùa thì vàng chóe, ai thích vàng thì đấy, cả núi vàng đấy, tha hồ mà chiêm ngưỡng:D.

Có vẻ cụ cũng đọc về cụ Văn Gốc òi, vậy người ta oánh giá cao về ông vì cái gì ạ? Nghèo thì rõ rồi, cuối cùng ai hai tay chả úp .ái, tính làm gì.
Fun hehe.

"Tiền nhiều để làm gì?" :)).
À, em nói đến tranh, đến hs. Cụ lại mang tiền ra bòm em:D.

Cụ làm em nhớ, khi sang Myanma, được giới thiệu là nước sùng đạo Phật, cuộc sống dân hướng về Chùa. Họ hay đi cả nhà đến ở Chùa cả tuần, kiểu du lịch tâm linh.
Họ dù nghèo, làm ra 10 đồng, bỏ ra 2 đồng cúng Chùa, Chùa dùng tiền đó tu bổ, nhìn thấy rõ là Chùa được giát vàng chóe mà cc nhìn trong ảnh về MM là vàng thật. Họ nghĩ, dù nghèo nhưng tinh thần bình an, mình nghèo đi một tý (mất 2 đồng) nhưng những ngôi Chùa giát vàng đó còn mãi, con cháu họ sẽ được hưởng. Quá chất.
Nếu đất nước MM quản lý tốt, du lịch cực phát triển, đất nước thanh bình dân hiền hòa, Chùa thì vàng chóe, ai thích vàng thì đấy, cả núi vàng đấy, tha hồ mà chiêm ngưỡng:D.

Có vẻ cụ cũng đọc về cụ Văn Gốc òi, vậy người ta oánh giá cao về ông vì cái gì ạ? Nghèo thì rõ rồi, cuối cùng ai hai tay chả úp .ái, tính làm gì.
Fun hehe.
Có tiền thì mới làm nghệ thuật được cụ ạ. Kể cả tài năng của cụ ấy đến lúc chết cũng ko được công nhận. Ko bán được tranh là người ta ko thích, ko có tiền. Bố ấy mà bán được tranh chưa chắc đã điên :)). Nói một chút về sùng đạo thì Tây Tạng cũng vậy. Tuy nhiên các nhà sư lại có rất nhiều nhà tại TQ, hồng kông và tiền trong ngân hàng thụy sĩ cụ ợ.

Ớt xanh

Xe điện
-E chơi với con út của bác KL nên hồi những năm 8x toàn ngồi ở cái quán coffee cô Liễu ngay góc phố Quang Trung và ngõ Hạ Hồi. E nhớ là nhà này toàn những văn nghệ sĩ nên phong cách, râu tóc nom cũng khác ng, có cái hài là cả nhà đang chém gió như bão hễ nhìn thấy con chuột chạy qua là có chân hết lên phản lên ghế ngồi im thin thít? :)) Hồi đó thì bác Chương còn ở với chị Thanh Quý trong cái nhà ở ngõ Thanh Nhàn. Nói về nhan sắc thì bà vợ 3 Ngô Hương ngoài cái chiều cao ra thì ko đọ đc với dv TQ, TQ hồi đó đc coi như là mỹ nhân của làng điện ảnh Việt rồi! 2 ôb này sống với nhau đến cả 20 năm nhưng ko có con. Do cả 2 đều là dân nghệ thuật nên sống cũng buông tuồng lắm, bồ bịch lung tung, có khi ck đèo gái gặp vk ngồi sau phi công là chuyện bt!:D
Đọc còm của bác là em muốn đi học làm nghệ sĩ lắm ợ.

Hieumos

Xe container
Thấy bảo 30 năm nay thì ông ấy nhất
Tầm 95-98 đã 10k 1 bức rồi, vẽ nhiều và đắt vô đối trong những ô đang vẽ, bán chạy nữa. Chứ không kiểu bức này 1 triệu tôi mới bán nhưng 5 năm chả bán được 1 bức.
Mà đúng là có thời, mở cửa tây sang họ chỉ biết ông này, nhẽ do giỏi ngoại ngữ? Thực ra cụ nào bảo toàm bọn tây nghèo mua cũng o đúng, tiền đó mua tranh cũng chả phải ít, với lại khách ông này lúc đầu toàn dsq với nhân viên tổ chức quốc tế, nên càng có tiếng với tây. Chứ bán cho mấy ông ta thì ai biết đến, mà hình như cũng o tiếp khách ta...
Cũng chưa chắc đã là nhất cụ ạ. Em có đọc loạt bài về "Những họa sỹ triệu đô" hiện đang còn sống và vẽ tại Việt Nam. Kể về 9 ông tất cả trong đó có Thành Chương thì nhiều ông bán tranh trên 100.000$ rồi.
Như Họa sỹ Phạm Lực, đã vẽ được 6000 bức tranh và đều bán được giá cao, có bức đấu giá lên tới 400.000$. Thế mới biết nhiều họa sỹ là đại gia đấy.

Chỉnh sửa cuối:

Gia_Khanh

Xe điện
Tôi từng được bám càng một đoàn cán bộ lên du xuân tham quan phủ Thành Chương và được gia chủ tiếp đón và giới thiệu. To ra phết, tốn kém ra phết. Câu hỏi bác thớt nêu chưa dám hỏi vào dịp ấy vì nó kém nhã. Nên nay lót dép ở đây hóng.
Phủ đấy doanh thu tốt ko cụ, e chưa lên lần nào và cũng ko có ý định lên !