Thảo luận Thanh niên già thích PKL

VLC

Xe hơi
Có HĐ mua bán hay HĐ cọc gì không cụ?
Nhìn cái giấy này chả có tý căn cứ pháp lý nào.
Không có hợp đồng gì đâu cụ, ban đầu em cũng đặt vấn đề là nên có hợp đồng mua bán giữa hai bên thì họ cũng đồng ý, nhưng các bước xử lý tiếp theo thì ko thấy làm, nhắc thì họ nói mình qua bên họ làm hợp đồng, em ở ngoài HN mà vào đó làm cái hợp đồng mua cái xe máy thì thấy ko tiện. Qua trao đổi tìm hiểu với các anh em đã mua ở đó thì chỉ có 4 bước:
1- Liên lạc để điền tên vào danh sách mua xe
2- Căn cứ lịch xe về và thứ tự trong danh sách đặt mua, đến lượt ai sẽ thông báo người đó xem có quyết định mua ko
3- Khách quyết định mua thì đặt cọc 5tr và họ sẽ tiến hành nhập xe về (Em đã xong bước này)
4- Xe về họ sẽ báo mình, mình đến thanh toán nốt, lấy xe về. Trường hợp khách ở xa ko đến được thì sẽ phải trả thêm phí vận chuyển và họ sẽ giúp thuê vận chuyển về cho mình

Đúng là tính pháp lý của cái giấy biên nhận này thì ko cao, nhưng em thấy như thế là đủ, lượng đặt cọc chỉ 5tr, chấp nhận được khi so với giá mua 265tr (tương ứng gần 2%) và cái sự máu mê của mình! Còn để làm hợp đồng ký tá với nhau thì mất ít nhất 1 ngày và chi phí đi lại tiết kiệm cũng tầm 5tr rồi!

Nhìn con Bel 125 - 250 nó bé nhưng đẹp kinh điển.

ngó sang mấy con cụ nói ...
Kể nó đặt tên là Bêo thì đỡ
Cụ nên nhớ tới cái tên của nó nhé, seri rebel 125 và 250 của thời nào ạ, những thanh niên "nổi loạn" thời ấy giờ trung niên hết rồi. Đừng bắt thế hệ "nổi loạn" mới nghe nhạc Sơn Tùng đi xe 300 chuyển sang đi xe 250 và nghe nhạc Trịnh nhé.
Chỉ có chúng ta nhầm chứ ngôn ngữ thiết kế của những hãng nổi tiếng họ không nhầm khách hàng đâu.

giacay

Xe hơi
Tình hình đặt xe của cụ thế nào rồi?

Mãi đến hôm nay bên Phát Tiến mới liên lạc báo đã đến lượt em được... đặt cọc! Em cọc luôn cho nóng và tránh giao dịch trong tháng 7 âm lịch. Họ dự kiến cuối tháng 10 đến đầu tháng 11 năm nay em mới được nhận xe. Phí gửi xe theo đường sắt ra Hà Nội là 4tr, nhưng chắc khi nào báo xe về em sẽ vào đó nhận và tự gửi ra. Biên lai xác nhận của họ gửi cho em sau khi nhận được chuyển khoản đây!

Em đến giờ vẫn chưa được gọi, nản quá em chuyển hướng rồi cụ. Chúc cụ có được em như ý, khi nào xe về cụ ới em quá ngó với nhé :D

VLC

Xe hơi
Em đến giờ vẫn chưa được gọi, nản quá em chuyển hướng rồi cụ. Chúc cụ có được em như ý, khi nào xe về cụ ới em quá ngó với nhé :D
Thế thì đúng là hên xui cụ nhỉ, em cũng lần đầu liên lạc với họ đặt chỗ vào tháng 3/2019, sau đó tháng nào em cũng gọi hỏi thăm thì đến đợt vừa rồi họ báo cho em đặt cọc!

Khi nào em nhận xe, mang về Hà Nội em sẽ báo cụ, cụ rảnh thì hai ta sắp xếp thời gian, địa điểm để em "khoe xe" với cụ! Vẫn còn lâu lắm vì giờ mới là 14/8, còn từ 3 đến 4 tháng nữa thì mới đến tháng 11 hoặc 12/2019 theo như giấy hẹn!

now_what

Xe điện
Chơi xe PKL là 1 cái thú đa phần đàn ông thích. Những năm 90 em đã từng chạy LA 250. Thời đó xe to là mơ ước lắm. Sau do hoàn cảnh rồi công việc,... cái 4 bánh nó giúp mình nhiều hơn. Nhưng 4 bánh trong phố thì tắc đường và bức xúc. PKL hàng ngày mà gặp mưa thì mất việc lắm. 2004 em quyết định đổi SH, 4 bánh chỉ đi xa HN. Tuy nhiên cảm giác đê mê điều khiển PKL thực sự ko thể quên. Bây h ra đường lại nhiều vô kể, tiếng pô gầm gừ sướng quá...
Vừa rồi em phải đón Rebel 500 từ Phát Tiến ra HN. Với em RB là vừa với tuổi áp 60: yên thấp, dễ lái, tiếng pô ko ồn ào gây chú ý, di chuyển thoải mái... Thực ra người xung quanh nghe pô RB ko khoái, nhưng ngồi giữa cỗ máy 500 mà ga lên thì tiếng máy cũng phấn khích lắm. Chơi xe là sướng cho mình mà.
Em khuyên các bác: có sức cứ thoả đam mê. Đừng lưỡng lự khi cao tuổi hối tiếc lắm lắm...

Đọc bài này của cụ lần 1, nửa đêm em gọi điện mượn ông bạn W650 chạy vài vòng. Vẫn đêm đó, em đọc lại lần 2 và cọc ngay T100 sau 1 phút 30 giây.
Vần em nó được 2 tuần rồi, thấy mình lại trẻ trâu thêm một chút và hối hận vô cùng... lẽ ra em phải đọc bài này của cụ sớm hơn...
Tks cụ!

Chỉnh sửa cuối:

Grand 2016

Xe tăng
Đọc bài này của cụ lần 1, nửa đêm em gọi điện mượn ông bạn W650 chạy vài vòng. Vẫn đêm đó, em đọc lại lần 2 và cọc ngay T100 sau 1 phút 30 giây.

Vần em nó được 2 tuần rồi, thấy mình lại trẻ trâu thêm một chút và hối hận vô cùng... lẽ ra em phải đọc bài này của cụ sớm hơn...
Tks cụ!

Cụ máu thật hehe. chúc mừng cụ, ngồi T100 đẹp quá

VLC

Xe hơi
Chơi xe PKL là 1 cái thú đa phần đàn ông thích. Những năm 90 em đã từng chạy LA 250. Thời đó xe to là mơ ước lắm. Sau do hoàn cảnh rồi công việc,... cái 4 bánh nó giúp mình nhiều hơn. Nhưng 4 bánh trong phố thì tắc đường và bức xúc. PKL hàng ngày mà gặp mưa thì mất việc lắm. 2004 em quyết định đổi SH, 4 bánh chỉ đi xa HN. Tuy nhiên cảm giác đê mê điều khiển PKL thực sự ko thể quên. Bây h ra đường lại nhiều vô kể, tiếng pô gầm gừ sướng quá...
Vừa rồi em phải đón Rebel 500 từ Phát Tiến ra HN. Với em RB là vừa với tuổi áp 60: yên thấp, dễ lái, tiếng pô ko ồn ào gây chú ý, di chuyển thoải mái... Thực ra người xung quanh nghe pô RB ko khoái, nhưng ngồi giữa cỗ máy 500 mà ga lên thì tiếng máy cũng phấn khích lắm. Chơi xe là sướng cho mình mà.
Em khuyên các bác: có sức cứ thoả đam mê. Đừng lưỡng lự khi cao tuổi hối tiếc lắm lắm...
Em đoán cụ chắc thuộc thế hệ cuối 196x hoặc đầu 197x! Năm 1994 em tốt nghiệp đại học được thầy bu thưởng cho con xe để vào đời, em thì rất thích LA 250 nhưng không được mua, xin chuyển sang Win 100 cũng không được, ông anh bên tây gửi về con Java 350 em thích mê, nhưng cũng không được chạy, thầy bu em bán đi, thay vào đó là Dream II 3 cục nhập Thái.

Năm 89, 90 gì đó (em quên rồi) đi triển lãm Giảng Võ thấy Suzuki nó trưng bày con xe mà làm em đứng chôn chân, nó là con trong ảnh này đây, lúc đó có biết gì về xe đâu, chỉ biết thích và thích thôi, khái niệm PKL cũng không có, chỉ biết là thích xe to, côn tay (tập đi xe máy bằng Simson BS51 mà)!

Sau này kiếm được tiền thì lại ưu tiên mua oto để còn đi lại làm, làm ăn, phục vụ gia đình, nhưng cái thích PKL nó cứ âm ỉ, thi thoảng trỗi dậy. Năm ngoái em đã chốt Kawasaki Z1000SX, đang đợi phiên bản 2019 về thì thấy em Honda CB650R 2019 xuất hiện, nó đúng là chiếc xe em thích, phù hợp với em hơn, và em liên lạc Phát Tiến đặt chỗ từ tháng 3/2019, đến cuối tháng 7/2019 thì được đặt cọc, họ hẹn đến tháng 11, 12 năm nay xe mới về để giao!

Cụ cũng mua xe từ Phát Tiến, cụ PM giúp em cách nhận và chuyển xe từ đó về Hà Nội nhé! Cảm ơn cụ nhiều!

.... cụ PM giúp em cách nhận và chuyển xe từ đó về Hà Nội nhé! Cảm ơn cụ nhiều!
Vì cụ hỏi cụ trên nhưng ngứa tay thì trả lời cụ thôi, Phát Tiến họ có dịch vụ chuyển xe ra cho khách, hình như là 2,5tr (đắt hơn chút vì nhân viên phải vận chuyển ra ga) họ bao bọc xe, đóng kiện rồi chuyển ra HN. Sau 2 ngày 1 đêm xe sẽ tới ga HN, cụ cầm chai xăng 1,5L ra với cái bill trong điện thoại, chứng minh nhân dân để nhà ga kiểm tra. Đổ xăng vào rồi chạy về thôi.

rgvmen

Xe container
Xe ngon thế cụ bay vào phi ra, hết 3 ngày là thoải mái, sáng th6 khởi hành, CN về tới HN rồi :D

VLC

Xe hơi
Vì cụ hỏi cụ trên nhưng ngứa tay thì trả lời cụ thôi, Phát Tiến họ có dịch vụ chuyển xe ra cho khách, hình như là 2,5tr (đắt hơn chút vì nhân viên phải vận chuyển ra ga) họ bao bọc xe, đóng kiện rồi chuyển ra HN. Sau 2 ngày 1 đêm xe sẽ tới ga HN, cụ cầm chai xăng 1,5L ra với cái bill trong điện thoại, chứng minh nhân dân để nhà ga kiểm tra. Đổ xăng vào rồi chạy về thôi.
Cảm ơn cụ đã hướng dẫn, em có nói chuyện với sales của Phát Tiến thì cũng được hướng dẫn như vậy! Em chưa mua ở đây lần nào nên cũng muốn biết thực sự việc chuyển xe ra như thế nào, nói gì thì nói nó cũng là món đồ có giá trị mà mua bán toàn cách không thì cũng có ít nhiều lo lắng!

VLC

Xe hơi
Xe ngon thế cụ bay vào phi ra, hết 3 ngày là thoải mái, sáng th6 khởi hành, CN về tới HN rồi :D
Vâng cụ ạh, em đang tính hai phương án:
1- Dùng dịch vụ gửi xe của họ như cụ "Ngọc Phong Tương" và cụ "Mít và Tít" đã nói ở trên, cái này phòng khi dịp xe về mà em phải đi công tác không vào đó trực tiếp nhận xe được.
2- Như cụ nói, bay vào đó, trả tiền, trực tiếp nhận xe, mang xe đi lắp mấy thứ đồ ở mấy cửa hàng trong Sài Gòn, rồi tự mình hoặc với sự giúp đỡ kết nối của Phát Tiến gửi xe theo tầu hỏa ra, rồi mình bay ra, 1, 2 ngày sau ra ga Giáp Bát nhận xe như cụ "Ngọc Phong Tương" đã nói ở trên!

rgvmen

Xe container
Cụ phi luôn ra đi, đường ven biển đẹp rồi, nhân có xe to thì lại để ông xe tải chở cho nó phí cụ ơi

rgvmen

Xe container
Còn chuyển xe ra thì cứ gửi ở ga SG thôi đơn giản mà :)

now_what

Xe điện
1- Dùng dịch vụ gửi xe của họ như cụ "Ngọc Phong Tương" và cụ "Mít và Tít" đã nói ở trên, cái này phòng khi dịp xe về mà em phải đi công tác không vào đó trực tiếp nhận xe được.
2- Như cụ nói, bay vào đó, trả tiền, trực tiếp nhận xe, mang xe đi lắp mấy thứ đồ ở mấy cửa hàng trong Sài Gòn, rồi tự mình hoặc với sự giúp đỡ kết nối của Phát Tiến gửi xe theo tầu hỏa ra, rồi mình bay ra, 1, 2 ngày sau ra ga Giáp Bát nhận xe như cụ "Ngọc Phong Tương" đã nói ở trên!
Em thì chắc máu quá nên chả quan tâm 2 vụ này. Em chỉ nói nhận xe ở HN, sale chụp cho em xe, thông báo giờ xe lên lồng và chụp giấy tờ trước khi chuyển phát nhanh, thế là em chuyển 100% tiền luôn.
Xe đến trước, hãng nó cho xe cứu hộ chuyển đến cây xăng cạnh nhà em lúc nửa đêm luôn, vì ngày hôm sau là 1/7 ngâu, em bảo em ko nhận xe.
Giấy tờ ra sau em còn ko được nhận, nhân viên giao hàng bỏ vào thùng thư. Chắc là đủ, hẹn hết tháng ngâu em bốc biển.

Thứ nhất là chuyển tiền, cụ chuyển thẳng vào TK của Phat Tiến nên ko phải lo, thứ 2 dịch vụ chuyển hàng cũng của 1 công ty chuyên vận chuyển qua đường sắt, và họ chuyển tới ga Hàng Cỏ chứ không phải xuống tận Giáp Bát.
Cụ thích thì bay vào ngắm cho vui thôi chứ không cần, tự mình nhận xe rồi thuê bên thứ 3 nhỡ có vấn đề gì Phát Tiến họ chẳng chịu trách nhiệm.

toanthangcs

Xe điện
Em, 45 tuổi. Đang mơ Shadow 750cc đây

pocket

Xe buýt
Em đoán cụ chắc thuộc thế hệ cuối 196x hoặc đầu 197x! Năm 1994 em tốt nghiệp đại học được thầy bu thưởng cho con xe để vào đời, em thì rất thích LA 250 nhưng không được mua, xin chuyển sang Win 100 cũng không được, ông anh bên tây gửi về con Java 350 em thích mê, nhưng cũng không được chạy, thầy bu em bán đi, thay vào đó là Dream II 3 cục nhập Thái.

Năm 89, 90 gì đó (em quên rồi) đi triển lãm Giảng Võ thấy Suzuki nó trưng bày con xe mà làm em đứng chôn chân, nó là con trong ảnh này đây, lúc đó có biết gì về xe đâu, chỉ biết thích và thích thôi, khái niệm PKL cũng không có, chỉ biết là thích xe to, côn tay (tập đi xe máy bằng Simson BS51 mà)!

Sau này kiếm được tiền thì lại ưu tiên mua oto để còn đi lại làm, làm ăn, phục vụ gia đình, nhưng cái thích PKL nó cứ âm ỉ, thi thoảng trỗi dậy. Năm ngoái em đã chốt Kawasaki Z1000SX, đang đợi phiên bản 2019 về thì thấy em Honda CB650R 2019 xuất hiện, nó đúng là chiếc xe em thích, phù hợp với em hơn, và em liên lạc Phát Tiến đặt chỗ từ tháng 3/2019, đến cuối tháng 7/2019 thì được đặt cọc, họ hẹn đến tháng 11, 12 năm nay xe mới về để giao!

Cụ cũng mua xe từ Phát Tiến, cụ PM giúp em cách nhận và chuyển xe từ đó về Hà Nội nhé! Cảm ơn cụ nhiều!
Cụ cũng giống em nhỉ. Nhìn CB650R là thấy ưng liền, thấy nó vừa miếng mọi mặt. Vừa vào tên tháng 8 chắc đợi đầu năm sau mới tới lượt quá. Kể ra mua xe lướt ngay cũng có (không bớt được xu nào) nhưng là chủ thứ 2 cũng không khoái lắm. Đợi chờ thì mòn mỏi. Khi nào xe cụ về hú em tiếng em ra sờ soạng cái nhé.

Em là em bay vào nhận xe đấy, lắp thêm khung chống đổ với Quick Shifter 2 chiều rồi đóng xe ra.