[Funland] Thanh niên ngày nay chỉ biết an phận, chán.

Hatha Yoga

Xe tăng
Chào CCCM.

Cá nhân em làm công nhân nhà nước thôi ạ, lương tháng mấy củ đủ sống, từ nhỏ em luôn ước mơ và hành động để có được ước mơ của mình, em muốn xây 1 cái nhà, mua ô tô và đi du lịch khắp nơi.

Trước em chơi cổ phiếu thử nghiệm, mất vài năm trời bay vài chục củ, cảm thấy không ăn nổi là dứt, chuyển sang làm Youtube thì thấy khá hợp với mình, đến giờ mỗi tháng anh Gút Gờ cũng gởi cho em hơn 1k đô, em dự làm 1 năm nữa nếu ổn định chắc củ thì bỏ công nhân. Em đang tính học thêm tiếng Anh nữa để làm chủ đề nước ngoài cho người nước ngoài xem, làm cho người Việt xem ít tiền quá, 1 triệu view được có 200 đô bạc, trong khi nếu giỏi tiếng Anh thì thu nhập phải gấp 10 so với người Việt xem, đến giờ hối hận lớn nhất của em là không học giỏi tiếng Anh.

Đi làm em cũng có tâm sự với 1 số đồng nghiệp, thấy họ có vẻ an phận, bán sức lao động đổi lấy mỗi tháng "tinh tinh" đều mấy triệu. Em hỏi thế không làm thêm cái gì để tăng thu nhập à, người thì bẩu : cái đấy người ta làm hết rồi, không đến lượt mình, hoặc chủ nó cho như vậy thì biết vậy thôi chứ biết làm sao ^:)^. Em chán chẳng muốn hỏi, quá nhiều người như thế, hỏi nhiều họ lại bẩu mình khác người.Đàn bà em không nói chứ đàn ông thanh niên mà chỉ biết bán sức khỏe tháng 7 củ thì không biết nói sao nữa, cũng phải nghĩ lại xã hội phân công mỗi người 1 việc, không có những người an phận như thế thì làm sao có những người phấn đấu giàu có.

Tích cóp mấy năm em mới làm nốt đất mặt tiền 720 củ, may quá vừa mua xong có dự án làm đường ngay trước miếng đất, giờ nó có người gạ mua gần 2 tỷ, em tính vài năm nữa xây cái nhà, sau đó mua cái ô tô ra hồn tý. Giờ đi tạm con BMW cổ này thôi ạ.

Xin ý kiến các cụ về suy nghĩ, tư duy thanh niên ngày nay ạ. Em năm nay cũng 13 lộn ngược ạ.

quả bim nài nhẽ gần 4 tị

The Tank

Xe điện
Có phẩy xe của cụ ko mà khắp cõi mạng đi đâu cũng có nhõn cái ảnh này thế?

Arsenal8888

Xe máy
cũng phải nghĩ lại xã hội phân công mỗi người 1 việc, không có những người an phận như thế thì làm sao có những người phấn đấu giàu có.
E cũng chán bon chen lắm rồi cụ ạ,kinh tế chỉ mong đủ ăn với học hành con cái.Chỉ mong sức khỏe ok ko ốm đau gì thôi cụ ạ.

manhha86

Xe hơi
Thế tóm lại cụ đang muốn định hướng các thanh niên theo cái gì ạ. Cổ phiếu hay forex??

Hatha Yoga

Xe tăng
Thế tóm lại cụ đang muốn định hướng các thanh niên theo cái gì ạ. Cổ phiếu hay forex??
Họ làm gì là quyền của họ chứ cụ, em có quyền gì mà định hướng, nói ra vớ vẩn nó còn đấm vào mồm cho ấy, thôi của mình mình ăn, cờ mình mình phất thôi, thú thực em càng mong nhiều người như thế, không thế thì lấy đâu ra người giàu.

trungthanhkt86

Xe hơi
tiêu đề của cụ nghe hơi tiêu cực hix, cá nhân e thấy thanh niên giờ khá năng động và giỏi đấy chứ, làm được youtube kiếm tiền là giỏi rồi ah

Hatha Yoga

Xe tăng
E cũng chán bon chen lắm rồi cụ ạ,kinh tế chỉ mong đủ ăn với học hành con cái.Chỉ mong sức khỏe ok ko ốm đau gì thôi cụ ạ.
Phải đánh đổi thôi cụ, chịu khó 1 chút cho cái chân cái tay, cái não nó vận động thì đời dễ nở hoa hơn ạ.

Crawler

Xe tăng
Vào cơ quan lương 7 củ 1 tháng thì ngta cũng xác định vậy rồi. Cụ tiếp xúc thanh niên làm cty tư nhân, nước ngoài nó sẽ khác.
Nếu cụ tự tin thì cụ phải out khỏi đó lâu rồi, dành tâm sức mà đầu tư vào Youtube chứ.

gladiator13579

Xe buýt
Cười ỉa, tưởng thím bâyh phải cỡ tỷ phú tự thân chứ làm cái thằng youtuber thì...

Hatha Yoga

Xe tăng
tiêu đề của cụ nghe hơi tiêu cực hix, cá nhân e thấy thanh niên giờ khá năng động và giỏi đấy chứ, làm được youtube kiếm tiền là giỏi rồi ah
Làm Youtube ai cũng làm được cụ ạ, vấn đề có mấy ai làm đâu, họ ngại tìm tòi, ngại kiên trì, họ muốn bỏ sức khỏe ra rồi hàng tháng chắc củ lãnh lương không lệch đồng nào.

manhha86

Xe hơi
Họ làm gì là quyền của họ chứ cụ, em có quyền gì mà định hướng, nói ra vớ vẩn nó còn đấm vào mồm cho ấy, thôi của mình mình ăn, cờ mình mình phất thôi, thú thực em càng mong nhiều người như thế, không thế thì lấy đâu ra người giàu.
Thế mà tiêu đề cụ đặt e thấy tiêu cực thế. E thì lại thấy thanh niên giờ họ rất năng động. Rất rất nhiều anh em thanh niên 9x có công ty làm ăn chân chính, kiếm vài chục tỏi 1 tháng cụ ạ.

CaoXanh

[Tịch thu bằng lái]
Đoàn TNCS + Hội Thanh niên thì đơn điệu, nguội lạnh.. Thanh niên ngày nay đang thiếu định hướng?! ;)
Về kinh tế thì nhà nước đang huy động nguồn tiền vàng tích trữ trong dân và hô hào cổ động thanh niên tham gia phong trào khởi nghiệp =thực chất là đầu tư mạo hiểm vì tỷ lệ thất bại >90% nên 'an phận' có lẽ lai là tốt hơn chăng?!:-?

Hatha Yoga

Xe tăng
Vào cơ quan lương 7 củ 1 tháng thì ngta cũng xác định vậy rồi. Cụ tiếp xúc thanh niên làm cty tư nhân, nước ngoài nó sẽ khác.
Nếu cụ tự tin thì cụ phải out khỏi đó lâu rồi, dành tâm sức mà đầu tư vào Youtube chứ.
Thế mà tiêu đề cụ đặt e thấy tiêu cực thế. E thì lại thấy thanh niên giờ họ rất năng động. Rất rất nhiều anh em thanh niên 9x có công ty làm ăn chân chính, kiếm vài chục tỏi 1 tháng cụ ạ.
Chắc ở HN hay SG thôi ạ, chỗ em là đất mỏ, đời đời công nhân rồi, mặc định là chui đầu vào mỏ, ngày xưa bà già em cũng nhét em vào mỏ đấy chứ, em cũng chẳng yêu gì mấy cái nghề mỏ, đi làm gọi cho hết ngày, nhưng em luôn phải tìm cách tự kiếm tiền khác.

poiuy

Xe cút kít
không biết cày OF lập thớt thế này được bao tiền đây?

xebetong

Xe container
Đoàn TNCS + Hội Thanh niên thì đơn điệu, nguội lạnh.. Thanh niên ngày nay đang thiếu định hướng?! ;)
Về kinh tế thì nhà nước đang huy động nguồn tiền vàng tích trữ trong dân và hô hào cổ động thanh niên tham gia phong trào khởi nghiệp =thực chất là đầu tư mạo hiểm vì tỷ lệ thất bại >90% nên 'an phận' có lẽ lai là tốt hơn chăng?!:-?
Cụ không khởi nghiệp thì thôi, ai lại bóc mẽ thế :)
Mà em cũng phục lđ bày ra trò khởi nghiệp, nhờ ông con móc túi lũ bố mẹ, móc túi được của lũ khôn sặc gạch thật là giỏi :)