[Funland] Thanh toán cước phát sinh internet bất thường khi đi nước ngoài ?

zotiz

Xe tải
Nhà cháu đi du lịch nước ngoài, có đăng ký mở roaming và internet
Đã hạn chế sử dụng tuy nhiên khi về VN, nhà mạng báo cước phát sinh khoảng hơn 200 triệu
Theo các cụ cháu có phải thanh toán khoản này không ?
Và có quy định nào về việc cảnh báo cho người sử dụng về cước phát sinh bất thường hoặc vượt quá một mức nào đó ko ạ ?, mức phát sinh kia là quá lớn.
Cháu đã sử dụng sđt này lâu dài, muốn tìm phương án nào cho phù hợp nhất giữa nhà mạng và người dùng.
Các cụ góp ý giúp cháu trường hợp này, cháu ko muốn tiếp tục sử dụng sđt này và làm rất rõ Trách nhiệm của Nhà mạng cũng như Người dùng
Cảm ơn cả nhà!
P/s: Mọi việc đã xảy ra rồi, cháu cần nhờ các cụ tư vấn PA xử lý trường hợp này một cách phù hợp ạ

Chỉnh sửa cuối:

langtoilangtoi

Xe điện
Đã hạn chế sử dụng tuy nhiên khi về VN, nhà mạng báo cước phát sinh khoảng hơn 200 triệu
Và có quy định nào về việc cảnh báo cho người sử dụng về cước phát sinh bất thường hoặc vượt quá một mức nào đó ko ạ ?, mức phát sinh kia là quá lớn.
Cháu đã sử dụng sđt này lâu dài, muốn tìm phương án nào cho phù hợp nhất giữa nhà mạng và người dùng.
Các cụ góp ý giúp cháu trường hợp này, cháu ko muốn tiếp tục sử dụng sđt này.
Cảm ơn cả nhà
Theo quy định thì cụ chưa phải thanh toán ngay phần cước đang khiếu nại. Trong đăng ký RM có phần cảnh báo vượt ngưỡng cước phí, ko rõ cụ có đăng ký không ?
Khoản phát sinh của cụ nằm ở cuộc gọi thì hơi khó khiếu nại, chắc e nghĩ ở data thôi.

zotiz

Xe tải
Theo quy định thì cụ chưa phải thanh toán ngay phần cước đang khiếu nại. Trong đăng ký RM có phần cảnh báo vượt ngưỡng cước phí, ko rõ cụ có đăng ký không ?
Khoản phát sinh của cụ nằm ở cuộc gọi thì hơi khó khiếu nại, chắc e nghĩ ở data thôi.
đúng rồi cụ, phát sinh là date cụ ạ, cuộc gọi ko đáng bao nhiêu. Cháu ko rõ mục đăng ký cảnh báo RM ở đâu

Moccoi

Xe tải
theo ngu ý của cháu thì cụ không có cách nào khác ngoài trả tiền nếu vẫn tiếp tục muốn dùng số đó. Nguyên nhân phát sinh là khi cụ bật mobile data ở chế độ on thì các ứng dụng có liên quan đến internet của cụ như facebook, zalo...sẽ tự động upload/down load dữ liệu làm phát sinh cước . Trước cháu có anh bạn cũng bị tương tự như vậy, quên không tắt data, xuống máy bay bật điện thoại thấy facebook cập nhật ầm ầm, cuối tháng nhận thông báo cước cũng dở khóc dở mếu. Nên đi nước ngoài nếu roaming thì phải luôn nhớ tắt mobile data.

vuha2107

Xe tải
Cháu trước mua Sim du lịch quốc tế đâu chỉ 500K dùng ổn.

nhatthang

Xe tăng
Câu châm ngôn "Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng" vẫn luôn luôn có giá trị thực tiễn trong mọi trường hợp.

Moccoi

Xe tải
Cháu trước mua Sim du lịch quốc tế đâu chỉ 500K dùng ổn.
bây giờ có dịch vụ cho thuê cục 3G cầm theo cũng ổn mà cụ. Nó phát sóng wifi cả mấy máy dùng luôn. Năm 2019 nhà em 3 đứa thuê 1 cục cầm theo dùng thoải mái.

langtoilangtoi

Xe điện
đúng rồi cụ, phát sinh là date cụ ạ, cuộc gọi ko đáng bao nhiêu. Cháu ko rõ mục đăng ký cảnh báo RM ở đâu
Tùy nhà mạng, tuy nhiên khi cụ Roanming thì nên đăng ký ngưỡng cước phí tối đa ở giao dịch hoặc qua điện thoại viên (có ghi âm) để tránh phát sinh ngoài ý muốn. Nên tắt hết data đi và chỉ sử dụng wifi thôi, kinh nghiệm của các cụ đi nc ngoài thì máy RM chỉ nên nhận cuộc gọi và SMS thôi, còn truy cập qua wifi hoặc mua SIM rẻ hơn (nên mua trong nc chứ ko nên mua ở sân bay).

kubi82

Xe điện
trầu âu sao không thuê cục phát wifi quốc tế cho rẻ, roaming là ối dồi ôi luôn đó.

matizvan2009

Xe ba gác
Cách đây gần chục năm em đi Úc với ông anh công ty. Em thì trước khi bước lên mb ra nn thì luôn đảm bảo là 3g phải off nhưng em vẫn để roaming và gọi đi, gọi về nước bình thường. Ông anh cơ quan, chức cũng to quên vụ đấy. Sang đến đấy nửa ngày thì có sms cảnh báo hết 5t tiền data rồi. Phải off và dùng wifi khách sạn (trả tiền nhưng không nhiều). Mấy hôm ngứa ngáy quá (đi du lịch, ra ngoài) nên bảo đội hdv mua cho cái sim nội địa, dùng 3g4g tẹt ga mất có mấy trăm k đồng.
Giờ công ty em có cái sim4g quốc tế gì đó. Ai đi nn báo văn phòng nó cấp cho cái cục wifi, dùng thoải mái.

biahoihanoi

Xe lăn
Cụ không có kinh nghiệm rồi.
Roaming thì cụ chỉ nên để cuộc gọi.
Cụ nên có 1 cái đt sơ cua hoặc điện thoại 2 sim. Sang bên kia mua 1 cái sim data khoảng 100gb nhét vào dùng tẹt bô không hết.

The Tank

Xe điện
Các cụ góp ý giúp cháu trường hợp này, cháu ko muốn tiếp tục sử dụng sđt này và làm rất rõ Trách nhiệm của Nhà mạng và Người dùng
Cảm ơn cả nhà!
Cụ bật data roaming lên thì siêu VIP rồi!:(

tuanzs

Xe container
Hoặc mua SIM hoặc thuê cục wifi cầm theo.
Ra nước ngoài mà dùng data roaming thì thôi rồi, cả đống app nó chạy ngầm ngốn tiền cứ gọi là thủng túi.
Mà phát sinh những 200 củ thì chết thật, bay 1/3 con 4b rồi.
Không trả thì không được, mà trả thì cũng đau ví lắm (nếu cụ giầu).
Hy vọng có lối thoát đỡ tốn xèng cho cụ chủ.

zotiz

Xe tải
Hoặc mua SIM hoặc thuê cục wifi cầm theo.
Ra nước ngoài mà dùng data roaming thì thôi rồi, cả đống app nó chạy ngầm ngốn tiền cứ gọi là thủng túi.
Mà phát sinh những 200 củ thì chết thật, bay 1/3 con 4b rồi.
Không trả thì không được, mà trả thì cũng đau ví lắm (nếu cụ giầu).
Hy vọng có lối thoát đỡ tốn xèng cho cụ chủ.
vâng đúng rồi cụ, cái cháu cần là PA xử lý TH này theo KN các cụ là ntn, chứ còn việc mua SIm, cục phát wifi cháu biết rồi ạ

salestumlum

Xe tăng
Cụ chủ đã có kinh nghiệm sâu sắc rồi, nên các bác tư vấn nội dung chính đi ạ
Theo em thì các thông tin trên là số thực, chứ nhà mạng chắc không có man hay gì ở đây, NÊn nói về khiếu nại, kiện tụng là em nghĩ mình sẽ không có cơ sở bằng nhà mạng,

Nợ cước không trả, Cụ tìm hiểu xem các hệ lụy như thế nào? cái này em chưa kinh qua nên cũng không rõ
Chứ giờ bỏ 200tr em thấy thật sự xót, Đắn đo giữa lợi ích bỏ số và giữ số

traisau

[Tịch thu bằng lái]
E cũng gặp trường hợp tương tự tuy số tiền ko lớn nhưng rất bực mình vì mình ko gọi cuộc nào mà hoá đơn hiển thị cả trăm cuộc trong vòng vài ngày, quá vô lý. Các cụ nên chuyển sang thuê bao trả trước

traisau

[Tịch thu bằng lái]
vâng đúng rồi cụ, cái cháu cần là PA xử lý TH này theo KN các cụ là ntn, chứ còn việc mua SIm, cục phát wifi cháu biết rồi ạ
Số tiền lớn thế thì phải khiếu nại để lđ hãng xử lý thôi.

zotiz

Xe tải
Cụ chủ đã có kinh nghiệm sâu sắc rồi, nên các bác tư vấn nội dung chính đi ạ
Theo em thì các thông tin trên là số thực, chứ nhà mạng chắc không có man hay gì ở đây, NÊn nói về khiếu nại, kiện tụng là em nghĩ mình sẽ không có cơ sở bằng nhà mạng,

Nợ cước không trả, Cụ tìm hiểu xem các hệ lụy như thế nào? cái này em chưa kinh qua nên cũng không rõ
Chứ giờ bỏ 200tr em thấy thật sự xót, Đắn đo giữa lợi ích bỏ số và giữ số
vâng cụ, cháu tìm hiểu, hỏi han đủ mọi nơi mà vẫn chưa có PA nào cụ thể ạ, có cụ nào có KN vụ này thì tốt quá, chứ số tiền kia là rất lớn ạ

zotiz

Xe tải
Số tiền lớn thế thì phải khiếu nại để lđ hãng xử lý thôi.
khiếu nại thì họ sẽ trích xuất được Khối lượng data. Cái này khó cãi nhà mạng rồi, tuy nhiên cái cháu cần là Làm rõ trách nhiệm của nhà mạng trong trường hợp này cụ à