[Funland] Thao khảo ý kiến của các cụ về Bảo Hiểm Nhân Thọ

Thảo luận trong 'Quán cafe Otofun' bắt đầu bởi Mợ Quýt, 15/11/18.

1. 16/11/18 lúc 14:08 #61
    niceshot
    niceshot Xe điện
    Động cơ OF:
    3,821 mã lực
    Mã lực:
    3,821
    Nếu tập trung vào lợi ích cốt lõi (cụ thể là số tiền) nhận đươc sau này, Bảo Việt Nhân Thọ là lựa chọn số 1.

Nếu muốn nhận được các chăm sóc màu mè, kiểu như nhắn tin, tặng quà (lặt vặt) chúc mừng SN, năm mới ... thì có thể chọn Manulife, Pru, AIA ...

Đấy là theo kinh nghiệm làm BHNT (ko phải đại lý nhé) gần 20 năm của em! Gần đây có nhiều công ty BHNT khác nữa nhưng em đã rời khỏi ngành ấy lâu rồi nên ko rõ các công ty mới ntn!

2. 16/11/18 lúc 14:16 #62
    niceshot
    niceshot Xe điện
    Động cơ OF:
    3,821 mã lực
    Mã lực:
    3,821
    Hóng hớt thì không nên khẳng định!

1.000 trường hợp gặp rủi ro, 999 trường hợp được bồi thường đầy đủ nhưng họ ko khoe hay kể cho ai cả, và có khoe, có kể thì mọi người cũng coi là bình thường, quên ngay. Chỉ cần 01 trường hợp bị từ chối, tất nhiên có lý do chính đáng, nhưng với người bị từ chối thì ko bao giờ chấp nhận lý do mà CTBH đưa ra là chính đáng cả, hoặc có biết là chính đáng đi nữa nhưng vẫn muốn cào mặt ăn vạ, lu loa kêu khóc! Dân gian thì cứ nghe hóng hớt thấy mua BH mà ko được bồi thường là a dua a tòng kết án CTBH lừa đảo (kiểu còm của cụ ở trên là một ví dụ điển hình), nên nó mới dễ lan rộng, dễ thành to chuyện! Thương vay khóc mướn ra vẻ tốt bụng bảo vệ kẻ yếu bao giờ cũng dễ hơn tìm hiểu để biết và nói đúng sự thật!

3. 16/11/18 lúc 14:54 #63
    Haolo1992
    Haolo1992 Xe buýt
    Động cơ OF:
    1,280 mã lực
    Mã lực:
    1,280
    Xin lỗi cụ, nếu chỉ là một hai trường hợp thì em sẽ chả nói gì cả. Với bảo hiểm sức khoẻ thì em chứng kiến hàng ngày luôn, vì hầu hết các trường hợp thanh toán bảo hiểm đều phải qua tay bọn em một lần. Cho nên bản chất nó thế nào em hiểu và em nói đúng những gì em thấy, chả rảnh mà thương vay khóc mướn cho ai hết.
    Còn nếu thấy ý kiến trái chiều mình, thì chửi bới và chụp mũ bao giờ chả dễ hơn lắng nghe và suy nghĩ xem nó đúng hay sai, phỏng cụ?
    Với những người kiểu như cụ thì em xin phép miễn tiếp chuyện, đỡ làm loãng thớt mợ chủ ạ.
    Edit: viết còm xong em mới biết hoá ra cụ cũng làm bảo hiểm. :))

4. 16/11/18 lúc 15:01 #64
    Mợ Quýt
    Mợ Quýt Xe hơi
    Động cơ OF:
    23 mã lực
    Mã lực:
    23
    Gì chứ riêng khoản CSKH thì em cũng thấy như cụ bảo, các hãng Manulife, Prudential hay chú trọng khâu này hơn người Việt ta cụ nhỉ

5. 16/11/18 lúc 15:12 #65
    Mợ Quýt
    Mợ Quýt Xe hơi
    Động cơ OF:
    23 mã lực
    Mã lực:
    23
    Tư vấn như mợ, em thấy là hợp lý. Nếu muốn quyền lợi về sức khỏe nhiều thì nên mua BHYT của NN vì ốm vặt mà đi khám cũng đã ko mất tiền rồi chứ ko phải chi tiền ra rồi lại thủ tục lằng nhằng thanh toán mới lấy đc tiền về như BHSK của Cty BH. Còn ốm to hay đi viện thì mức chi trả em nghĩ nó cũng na ná vậy cả thôi. Có cả hai được thì tốt, không thì nên ưu tiên mua BHYT cho lành \:D/

6. 16/11/18 lúc 15:21 #66
    Mợ Quýt
    Mợ Quýt Xe hơi
    Động cơ OF:
    23 mã lực
    Mã lực:
    23
    Cũng chỉ vì em ác cảm với bên BHNT giống như cụ mà bao năm nay các bạn tư vấn viên cứ bốc máy gọi điện cho em là em đã từ chối ngay khi nghe câu giới thiệu đầu tiên rồi. Vì thật sự mà nói, em rất ngại dây dưa vào thủ tục giấy tờ loằng ngoằng. Cứ nhiều chữ là em sợ, vậy nên toàn đi xin kn của cccm đã và đang tham gia rồi cho nó chắc. Người thật việc thật bao giờ cũng hơn

7. 22/11/18 lúc 17:58 #67
    nguoicodon
    nguoicodon Xe hơi
    Động cơ OF:
    12 mã lực
    Mã lực:
    12
    Vài ý kiến về bảo hiểm từ thực tế của bản thân: Trước hết phải nói là bảo hiểm nhân thọ là nhân văn và nên tham gia. Mình mua bảo hiểm nhân thọ bên aviva nói thật là lúc mua chỉ nghĩ là ủng hộ bà chị mình bán bh thôi, nhưng khi mình đi viện làm tiểu phẫu trích nhọt hết có gần 300k mà đc trả quyền lợi 6tr mới ngã ngửa.
    Mình bắt đầu tìm hiểu kĩ hơn về món này, tham gia cả lớp đào tạo về sản phẩm của aviva mới thấy là nó ưu việt thật các cụ ah. Về nhà mua luôn cho cả vợ và con cho yên tâm, từ h đỡ phải lo lắng mỗi khi cả nhà bị bệnh tật đi viện hay có rủi ro ko lường trước được.
    Mình tìm hiểu thấy các trường hợp tranh trấp về giải quyết quyền lợi bh đa phần là do khi ký hd bh người mua bảo hiểm ko kê khai trung thực về tình trang sức khỏe (vd đã đi khám và có bệnh gì đó mà ko khai báo.. sau này mua bảo hiểm mà bị đúng bệnh đó bên bảo hiểm điều tra ra thì sẽ ko chi trả) hoặc nhân viên bảo hiểm ko tư vấn cặn kẽ cho khách hàng về các trường hợp bị loại trừ chi trả khi mắc phải.
    Còn một số cụ lo mua bảo hiểm nước ngoài sợ nó phá sản thì mất tiền hãy yên tâm vì theo quy định của bộ tài chính thì đa phần tiền đóng bh của chúng ta (khoảng 65-70% vì mình ko nhớ chính xác) đc dùng để mua trái phiếu chính phủ nhằm đảm bảo cho các cty bảo hiểm có đủ năng lực chi trả cho KH. Hơn nữa nếu cty bảo hiểm có nguy cơ phá sản thì Bộ TC sẽ chỉ định 1 cty bảo hiểm khác nhận chuyển giao toàn bộ kh của cty đó và quyền lợi của KH vẫn giữ nguyên.
    Chốt lại là bảo hiểm là 1 kênh đầu tư rất tốt rất hữu ích, cụ nào đang quan tâm nên tìm hiểu sâu hơn về nó sẽ thấy nó rất cần thiết đặc biệt là các gia đình trẻ hoặc có con nhỏ, vì đây là thời điểm mua bảo hiểm đẹp nhất.

8. 1/10/19 lúc 14:19 #68
    tuanhvt
    tuanhvt Xe điện
    Động cơ OF:
    206 mã lực
    Mã lực:
    206
    Bên bảo hiểm nào mà có điều khoản kỳ cục vậy cụ ?. Ngoài ra mình chú ý những gì nữa cụ vì em cũng đang định mua bảo hiểm cho gia đình ạ.

9. 1/10/19 lúc 14:29 #69
    Huthasa
    Huthasa Xe điện
    Động cơ OF:
    9,142 mã lực
    Mã lực:
    9,142
    Riêng cụ này tư vấn BH là kênh đầu tư thì vứt đi rồi.

10. 1/10/19 lúc 14:32 #70
    Matiz 1.0
    Matiz 1.0 Xe điện
    Động cơ OF:
    1,178 mã lực
    Mã lực:
    1,178
    Manu cụ ạ, nhưng e nghĩ các hãng khác cũng thế mà thôi...chủ yếu mình đọc kỹ hợp đồng, cảm thấy chấp nhận được các điều khoản thì mình tham gia! không lúc đề nghị thanh toán, bị từ chối lại bảo bị lừa, thật ra các điều khoản đã có rõ trong HĐ.
    E thấy BHNT cũng tốt với ý nghĩa đề phòng rủi ro và tích lũy (tuy nhiên sau 10-15 năm thì tiền mất giá hay trượt giá thì tích lũy cũng ko đảm bảo lắm), chỉ ghét các cộng tác viên, nhân viên tư vấn đôi khi bị áp lực doanh số và cách các đại lý , chi nhánh bảo hiểm triển khai kêu gọi khách hàng, nhiều khi mang hơi hướm đa cấp..nên gây phản cảm!
    Chứ BHNT cũng có mặt tốt (nếu ko tốt thì nhà nước đã cấm :) ), chỉ lưu ý duy nhất là lựa chọn mức mua phù hợp với thu nhập, để vừa tham gia đóng được không ảnh hưởng tới chi tiêu cuộc sống...không vài năm mà bỏ thì phí cụ ạ!

11. 1/10/19 lúc 14:36 #71
    TimeBreak
    TimeBreak Xe hơi
    Động cơ OF:
    1,809 mã lực
    Mã lực:
    1,809
    Mợ đã ác cảm và ghét BHNT như vậy thì sao còn tìm hiểu mà mua nó làm gì

Làm đồng nào giắt đũng quần đồng ấy, mua BHNT làm đél j để bọn ấy nó lừa cho

Như Mợ đã nói, cứ mua cái BHYT của phường ấy, khi ốm đau thì vào VinMex, Hồng Ngọc mà chữa trị cho sướn cái thằng người

12. 1/10/19 lúc 14:38 #72
    zonda82
    zonda82 Xe điện
    Động cơ OF:
    10,745 mã lực
    Mã lực:
    10,745
    Cụ cứ làm một cục.

13. 1/10/19 lúc 15:22 #73
    Công Minh HN
    Công Minh HN Xe đạp
    Động cơ OF:
    78 mã lực
    Mã lực:
    78
    Nói chung nếu hiểu BHNT theo đúng ý nghĩa chính xác nhất của nó là PHÒNG RỦI RO thì nên mua nếu có điều kiện. Còn mọi thứ khác do bọn bảo hiểm vẽ ra thì đừng tin quá. Vợ em từng bán BHNT nên em biết, chúng nó toàn dạy cho nhân viên tư vấn những thứ lên giời để lôi kéo khách hàng. Trong đó có một bẫy mà nhiều người dính đó là sau khi đóng hết thời hạn bảo hiểm, nếu không rút ra mà tiếp tục để lại thì sau một thời hạn nào đấy có thể nhận được số tiền cực lớn, để càng lâu tiền càng nhiều. Em không nhớ chính xác nhưng đại loại như thế. Em thì chẳng tin lắm nhưng hiểu rằng mua BHNT coi như phòng ngừa rủi ro, cũng có tý lãi như tiết kiệm nên cũng không lăn tăn. Còn lại mấy thứ khác, em đếch quan tâm.

Tuy nhiên điều quan trọng là do BHNT phải đóng trong một thời gian dài, không đóng đủ thời hạn thì coi như bằng không nên phải dựa trên điều kiện kinh tế cả trong hiện tại lẫn tương lai. Chẳng hạn nhà em ban đầu vợ em mua 3 hợp đồng BHNT, tổng phí hàng năm khoảng 50 củ. Sau có thêm con, cũng đòi nằng nặc mua thêm hợp đồng, em chỉ nói là bây giờ có thể đóng được thêm thế tương lai thì sao. Ham hố quá sau này thành gánh nặng thì mệt mỏi nên 3 hợp đồng và 50 củ/năm là đủ rồi. Nói mãi rồi cũng xuôi.