[Funland] Thảo luận: kiến trúc sư hết thời rồi!!!

muoibaconcho

Xe điện
Lập dự toán thi công nhiều đơn vị chuyên thiết kế bên B.ộ Q Phờ còn vớ va vớ vẩn thì mấy ku nghiệp dư làm sao làm ngon được cụ. Cũng chỉ ang áng mà thôi. Sai số 20% trở lên là thường. Chính vì thế về tỉnh huyện các cụ sẽ rất hay nghe thấy câu than thở của chủ nhà là "dự kiến ban đầu X đồng mà sau toàn 1,5 X đồng với 2 X đồng :P
Dự toán thì có phần mềm
Bóc khối lượng thì cũng phần mềm nốt.
Dĩ nhiên là ko thể tuyệt đối chính xác nhưng chắc chắn là hơn cái kiểu ngồi bấm máy tính cá nhân.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Có bao KTS ở OF không thấy phản ứng gì ?

DuongHL

Xe container
Dự toán thì có phần mềm
Bóc khối lượng thì cũng phần mềm nốt.
Dĩ nhiên là ko thể tuyệt đối chính xác nhưng chắc chắn là hơn cái kiểu ngồi bấm máy tính cá nhân.
Phần mềm chỉ là công cụ thôi.
Tất cả vẫn là con người hết.

Chembao

Xe container
Kiến trúc sư là một nghề có người giỏi người chưa giỏi, với các công trình nhỏ như nhà ở tư nhân, cửa hàng hiệu này nọ.. thì cũng ko cần kiến trúc tài hoa, nhưng những công trình lớn thì phải có kiến trúc sư giỏi chủ trì thì mới có công trình đẹp tốt được :D

khanhnguyen09

Xe container
E thấy kỹ sư xây dựng đang làm hết việc của các kỹ sư kiến trúc. Anh kiến trúc sư như anh họa sỹ, trừ phi anh có những ý tưởng độc đáo cho những công trình lớn, chứ còn các công trình dân dụng tầm tầm, anh kỹ sư xây dựng có thể bao luôn với các thiết kế mẫu sẵn có.
Nói chung là tiền nào của ấy thôi, xây cái nhà hàng vài tỷ tiếc vái chục triệu, tự xây hoặc cóp nhặt thì một tiền gà 3 tiền thóc. Lấy vd một việc rất nhỏ là phần kết cấu, nếu có thiết kế, thống kê thì việc kiểm soát vạt tư nó dễ dàng, nhà an toàn hơn, thậm chí kết cấu tính đủ thì tiết kiệm kinh tế. Nếu cóp nhặt hoặc tự xây thì có thể thiếu hoặc thừa, thiếu thì ảnh hưởng đến tuổi thọ công trình hoặc gây lún, nứt, thừa thì gây lãng phí. Còn phần kiến trúc thì nó có giá trị hữu hình rất lớn, nếu ct thiết kế hợp lý thì đem lại sự thoải mái và tiện dụng cho chủ nhà trong suốt quá trình sử dụng, mặt khác sau này bán lại cũng được giá vì nó hợp lý. Còn nhà xấu và bất hợp lý thì chỉ muốn đập mẹ nó đi cho đỡ ngứa mắt hoặc sau bán nhà chỉ bán đất là chính.

capcha

Xe buýt
E bỏ cái bằng kts lâu lắm rồi và cũng éo thèm làm cái chứng chỉ j liên quan luôn. E vẫn làm xd nhưng mảng khác k ngồi vẽ nữa. Thú thực là ngồi vẽ đau đầu và oải ng lắm dù cũng chỉ xào đi xào lại. Còn sáng tạo cái mới thì nói thật là chưa đủ yêu nghề và bay bổng đến vậy. Nhưng khoá e ra cũng có 1 số bạn theo nghề và cũng gọi là thành công. Nói chung nghề nào cũng có dốt giỏi, với e kts là đủ để đọc bản vẽ và các kiến thức cơ bản, vẽ dc khi cần.

kubi888

Xe tải
Cứ có chữ SƯ thì chẳng bao giờ hết thời cả cụ nhé!

khanhnguyen09

Xe container
KTS ko hết việc, nhưng là việc làm thuê cho chủ thầu, công xá rẻ mạt hơn các loại thợ khác như thợ xây, thợ điện...
Cụ không có tiền thì tư duy mới nghĩ vậy, khi nào có tiền thì mới nghĩ đến việc cần Kts.

Chỉnh sửa cuối:

Jeus

Xe buýt
Bản vẽ là Biên bản ghi lại quá trình Tư vấn. Nếu ko có hành vi, thì biên bản chỉ là 1 tập giấy trắng về bản chất thôi.
So sánh tương tự - Siêu thị Đơn thuốc sẽ cho các Bác sỹ về vườn chạy Gờ Dáp tất :P

cairong_2011

Xe container
KTS cứ thấy cái siêu thị bản vẽ là lo sợ. Thời đại 4.0 cũng phải thay đổi chính mình đi, ko nên kêu ca nhiều nữa. Còn chuyện các đ/c đó có ăn cắp BQ (nếu có) thì là chuyện khác

anhthu20

Xe tải
Nói thật, em cũng dân thiết kế ra nhưng mấy ôg kiến trúc toàn mấy bố trên mây, vẽ ra thi công toàn sửa lại. Bôi bản vẽ ra là chính, thiếu thực tế, bảo thủ. Em hay thực tế nên thiết kế nó sát hơn. Nghĩ thợ nó hay chửi bên thiết kế ko sai đâu, nhiều cái thiết kế ngu bme. Thợ nó làm vất nó cáu chửi cho có mà hắt hơi cả ngày. ko thay đổi thì bị đào thải thôi.

coikenh

Xe máy
Nói thật, em cũng dân thiết kế ra nhưng mấy ôg kiến trúc toàn mấy bố trên mây, vẽ ra thi công toàn sửa lại. Bôi bản vẽ ra là chính, thiếu thực tế, bảo thủ. Em hay thực tế nên thiết kế nó sát hơn. Nghĩ thợ nó hay chửi bên thiết kế ko sai đâu, nhiều cái thiết kế ngu bme. Thợ nó làm vất nó cáu chửi cho có mà hắt hơi cả ngày. ko thay đổi thì bị đào thải thôi.
Em thì cũng dân kĩ thuật đây thấy nhiều bạn ra trường mà toàn đao to búa lớn trong khi cái cơ bản lại không nắm được... Em lo cho tương lai đất nước quá ạ...

coikenh

Xe máy
KTS cứ thấy cái siêu thị bản vẽ là lo sợ. Thời đại 4.0 cũng phải thay đổi chính mình đi, ko nên kêu ca nhiều nữa. Còn chuyện các đ/c đó có ăn cắp BQ (nếu có) thì là chuyện khác
F2 của bố mẹ em thì định hướng theo cái đó các cụ ạ. Em quan ngại về nghề nghiệp tương lai quá. Chả có nhẽ cu cậu lại làm sale bán bán vẽ ..

Kurumasuki

Xe container
Cụ không có tiền thì tư duy mới nghĩ vậy, khi nào có tiền thì mới nghĩ đến việc cần Kts.
Em có bảo ko cần kts đâu
Em chỉ nói là kts sẽ bị trả công rẻ hơn các loại thợ khác trong việc tạo thành một cái nhà thôi.
Việc trả công này do ông chủ thầu quyết định, và ông ấy rất biết giá trị.
Cũng đôi khi có vài kts kiếm được, là do làm việc trực tiếp được với chủ nhà giàu, do quan hệ hoặc do giỏi chém gió, và đa phần chủ nhà là quý bà.

coikenh

Xe máy

Kurumasuki

Xe container
F2 của bố mẹ em thì định hướng theo cái đó các cụ ạ. Em quan ngại về nghề nghiệp tương lai quá. Chả có nhẽ cu cậu lại làm sale bán bán vẽ ..
Làm sale bán đc bản vẽ là có tài làm chủ thầu đó, đừng lo.
Còn say sưa với nghề vẽ thì đúng là ko nên, học làm thợ nước còn hơn.

coikenh

Xe máy
E ko phải KTS, nhưng làm việc trong ngành XD, vẫn nhớ ngày mới ra trường mắt tròn mắt dẹt nhìn mấy chú KTS mất 10 phút vẽ tay xong phối cảnh 1 tòa nhà, đẹp mỹ mãn giờ thế hệ trẻ các em các cháu hầu như ko có hoặc rất hiếm, chắc là mặt trái của thời công nghệ.
Haha... Nhà cháu làm kỹ thuật đây cụ ạ... Cái cụ nói rất chuẩn ạ. Như cháu nghĩ cần nằm được căn bản và có tư duy của nghêd còn phần mềm nó chỉ là công cụ để thể hiện tư duy được nhanh và dễ dàng hơn thôi ạ.

coikenh

Xe máy
Là kts, và đã đi làm nghề hơn 15 năm em mạn phép có đôi lời:
Thứ nhất, kts về cơ bản là nghề giao thoa giữa kỹ thuật và nghệ thuật. Kỹ thuật thì rõ ràng anh kts ở VN (nước khác em không biết) không được đào tạo về kết cấu, MEP, cái này khi anh ra trường anh phải tự học hỏi trong công việc, nếu chịu khó, có tinh thần cầu thị, anh cũng sẽ nắm được những kiến thức cơ bản hoặc ít nhất cũng không bị chửi là "ngu". Nghệ thuật thì yếu tố này thì liên quan năng khiếu, nhưng nghệ thuật mà chỉ là năng khiếu thì chả ông nào thành thiên tài cả, đều là rèn luyện, quan sát, học hỏi, nếu đủ độ chín thì mới kết tinh được. Các kts giỏi trên thế giới cũng chỉ có thể có những tác phẩm để đời trong 1 giai đoạn nào đó làm nghề, có người cả cuộc đời cũng chỉ có 1 công trình ghi dấu ấn.
Thứ hai, quay lại với vấn đề khách hàng, khách hàng khi thuê kts thì họ cần một thiết kế có công năng hoàn hảo và một tính thẩm mỹ tạm gọi bằng chữ "đẹp". Mà cứ liên quan đến cái đẹp thì lại muôn hình vạn trạng, mỗi người một gu. Nhưng đơn giản là tiền nào của đó, đại gia thuê kts xịn giá cao thì sản phẩm tất nhiên phải khác phải với việc mình thuê các kts còn ít kinh nghiệm hoặc không danh tiếng với giá rẻ.
Bữa rồi nhìn cái STBV mà chủ thớt nhắc đến nó hiện lên trên fb, nhìn cái hình ảnh cửa hàng nó thì em cũng hiểu phân khúc khách hàng của nó, có thể nó phù hợp với một số người nếu họ thấy lựa chọn đó là phù hợp còn nói vì nó mà kts thất nghiệp thì trong bạn bè em những ai đang làm kts em tin không có ai thất nghiệp hết.
Còn nếu đúng chủ thớt có con đang muốn học nghề này, em chỉ nói thế này thôi, nghề nào cũng vậy, không riêng kts, nếu đủ kinh nghiệm, chịu vất vả và trau dồi, cộng với có tài năng, thì việc tìm đến mình chứ không có time để lo thất nghiệp đâu. Nhưng đừng nghĩ học kỹ thuật cái ra là kiếm tiền như nước nhé, cứ xác định cái nghề kỹ thuật như trồng cây lâu năm vậy, còn nhanh giàu thì nhờ các cụ ở đây tư vấn thêm chứ em là em chịu ^^!
Cảm ơn lời khuyên của cụ. Vodka cụ ạ!