Thảo luận: Ngành Giao thông + CSGT "lừa" lái xe bằng "biển phân làn" đầu đường QL5?

laccoiTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Thế là từ giờ xxx vẫy lại ta cứ cãi theo đăng kiểm đây là ô tô con nhá chứ k phải xe con, à mà xe mình lại là ô tô pickup chả biết đi làn nào nữa:D

Ngoctoan82hn

Xe tải
Ô tô con chạy thoải mái làn giữa và làn ngoài cùng bên trái nhé. Đến ngã ba ngã tư thì các cụ đi theo chỉ dẫn vạch kẻ đường. Nếu xxx vịn thì cứ chiến đấu thôi. Bọn nó thua ngay ấy mà.

bmw-bmt

Xe máy
Muôn vàn kiểu lố trên đường.

MinhPhuong169

Xe buýt
Cụ phân tích hay.Em cũng đồng ý với cụ chủ là biển đó ko phải là biển phân làn. Vậy biển trên đường từ Cầu Chương dương đi Yên Phụ cũng vậy à cụ.

dhcuong84

Xe buýt
Cụ phân tích hay.Em cũng đồng ý với cụ chủ là biển đó ko phải là biển phân làn. Vậy biển trên đường từ Cầu Chương dương đi Yên Phụ cũng vậy à cụ.
Biển từ phía viện 108 đến cầu Chương Dương, từ cầu Chương Dương đi Yên Phụ là biển phân làn xịn đó (khác hẳn cái biển bằng chữ cái ở đường QL5), nó chỉ thiếu biển phụ 504 nữa là thành hệ thống phân làn theo phương tiện hoàn chỉnh thôi.

moilaixe2013

Xe hơi
Nó toàn chơi biển kiểu này thì ko biết người nước ngoài ko biết tiếng Việt thì đi kiểu gì.Mẹ cha cái bọn GTCC thủ đô mà ko biết cái Quy Chuẩn 41 là gì.Hội nhập quốc tế bao nhiêu năm mà toàn vác lệ làng ra xử.Cả cái quyết định 06 cấm xe tải cũng cực kỳ củ chuối.Nó tham mưu cấm oto vận tải(lại từ ngữ khó hiểu gây tranh cãi) có tổng trọng lượng lớn hơn 1.25 tấn.Làm éo gì có cái oto tải nào như thế.

htlongbien

Xe điện
Xem lại thấy mấy cụ ý kiến làm chuyến đồng đội du đường 5 mà chưa thấy ai tổ chức được? Các lão alo em đi, em ở Ng .v. Cừ nên đi ra đó tiện, em mời cafe tập trung rồi cùng đi, chọn ngày đi ah, số của em: 0913582443.

dungdadieu

Xe buýt
Mấy anh Táo GT năm nào lên chầu Ngọc Hoàng cũng chửi cho 1 trận mà vẫn ngu, không biết giả vờ ngu hay là ngu thật nữa. Toàn trình độ cử nhân , thạc sỹ cả mà chả nghĩ ra cái gì lợi cho người tham gia giao thông cả, toàn bẫy :))

namaus

Xe tăng
Nó toàn chơi biển kiểu này thì ko biết người nước ngoài ko biết tiếng Việt thì đi kiểu gì.Mẹ cha cái bọn GTCC thủ đô mà ko biết cái Quy Chuẩn 41 là gì.Hội nhập quốc tế bao nhiêu năm mà toàn vác lệ làng ra xử.Cả cái quyết định 06 cấm xe tải cũng cực kỳ củ chuối.Nó tham mưu cấm oto vận tải(lại từ ngữ khó hiểu gây tranh cãi) có tổng trọng lượng lớn hơn 1.25 tấn.Làm éo gì có cái oto tải nào như thế.
Thế mà nó cự khệnh là ưu việt hơn hẳn bọn còn lại mới đau chứ. Mà sao nó đẻ ra lắm loại xxx thế nhỉ.? Mựa nó tốn tiền thuế.

Tuan Can

Xe container
Xe con đi thẳng, xe khách đi thẳng, xe tải đi thẳng hết => thế thì cắm cái biển này làm éo gì nhỉ? Nửa đêm rồi mà em vẫn chưa nghĩ ra, em ngu quá ạ.

luckyme

Xe buýt
Để em dự thế này rồi các cụ vào ném đá nhé:
Cái biển đó đúng như cụ chủ nói là biển 417. Theo QCVN41:2012 thì cái biển đó chỉ cắm ở nơi "các đường giao nhau trong trường hợp cấm hoặc hạn chế một số loại xe, phải có biển để chỉ hướng đường phải đi cho từng loại xe đến một khu dân cư tiếp theo". Các quy định khác về cái biển này cụ chủ nói rồi, em không lặp lại nữa mà chỉ nhấn mạnh là nó được cắm ở chỗ chẳng có đường nào giao cắt nhau cả và các mũi tên đều chỉ theo hướng đi thẳng. Cộng thêm với cái biển ngoài cùng bên phải, em mạnh dạn dự rằng ... mấy thằng GTVT chúng nó ngu, chúng nó định cắm biển phân làn 412 nhưng lại cắm nhầm thành biển 417 :D.
Em đã có 1 thread về cái mà CSGT gọi là "biển phân làn" ở đầu QL5 (hướng HN-HP) hoặc ở đầu vào HN (chỗ HY) ở thread này: http://www.otofun.net/threads/477321-ve-bien-phan-lan-o-dau-duong-5-huong-hn-hp-hoac-doan-tu-hy-vao-hn
Em nghĩ không cần tranh cãi nó là Biển gì nữa, chắc chắn nó là Biển 417: Chỉ hướng đường phải đi cho từng loại xe, không phải biển phân làn 412, 411 và cũng chả có chức năng phân làn đường.
Biển 417 dùng để chỉ hướng đường đi cho từng loại xe khi loại xe đó bị hạn chế qua một khu vực nào đó. Bác sgb345 đã phân tích: "Biển 417 này không phải là biển phân làn.
Hơn nữa, theo tên gọi, biển này chỉ "Hướng đi", chứ không chỉ "Làn xe đi"

Khi một tuyến đường nào đó bị cấm không cho một loại xe nào đó đi vào, cần thông báo tuyến đi thay thế cho loại xe bị cấm đó đi tiếp thì dùng các biển 417 này.
Trên đường 5 không cấm xe, gtcc cắm biển này là sai nghiêm trọng, xxx dựa vào đó phạt sai làn đường là ... không còn lời nào để nói với xxx nữa."

Vậy câu hỏi đặt ra là: Tại sao ngành Giao thông treo tới 3 biển chỉ hướng phải đi cho từng loại phương tiện ở đó? kết hợp với dòng chữ "Chú ý, các phương tiện đi đúng làn đường quy định để làm gì? Và tại sao xxx lại dùng nó để phạt sai làn đường?
Để thêm kinh nghiệm cho các Ofers, mời các bác vào thảo luận?
Đưa lại cái ảnh của bác duongtlu lên cho các bác tiện theo dõi:

Hic, tình hình là e tạo ra một thread hơi phức tạp, vì nó lằng nhằng với thread kia, nhưng một số bác lười xem xét phán, dẫn đến "xa đề"... E xin đính chính lại là anh em cho ý kiến thảo luận về việc: vì sao lại thế?
Để thuận tiện, em xin tổng hợp như sau:
1. Ngành GT treo Biển 417 để chỉ hướng đường đi (không phải làn đường đi) cho từng loại phương tiện đi Hải Phòng (hoặc Hà Nội). Nếu vậy thì sai so với hiệu lực của Biển 417, vì Biển 417 chỉ dùng khi cần hạn chế một loại phương tiện nào đó, đi vào khu vực phía trước, nên hướng dẫn loại phương tiện đó đi đường khác. Biển 417 không có hiệu lực phân làn đường theo phương tiện. VD: cấm người đi bộ, xe thô sơ qua cầu Chương Dương, nên cắm biển để hướng cho đi sang cầu Long Biên, tránh việc đi đến chân cầu Chương Dương rồi mới thấy biển cấm, mất công quay lại; cấm o to Container qua cầu Chương Dương, nên cắm biển để chỉ cho đi Cầu Vĩnh Tuy, cầu Thanh Trì...
Đường QL5 không hạn chế loại phương tiện nào, do đó cũng chẳng cần chỉ dẫn.
2. Ngành GT làm ăn cẩu thả, lẽ ra treo biển phân làn đường theo phương tiện (Biển 412) thì lại đi treo nhầm sang Biển 417 (Chỉ hướng đường phải đi cho từng loại phương tiện)?
3. Khả năng thứ 3, Giao thông không định chỉ đường, cũng chẳng cẩu thả treo nhầm loại biển, ví dụ:
- Xxxx: dạo này kinh tế suy thoái, làm ăn khó khăn, quân lính thì đông, lại phải chia bớt cho phường, xã, 113… Các chú xem giúp bọn anh tí. Sai làn, tốc độ, vạch kẻ đường là mảng chuyên trách của bọn anh, chú giúp anh mảng đó, đỡ phải giành giật với bọn kia. Mấy thằng đầu xanh đỏ, không đội mũ, lạng lách đánh võng tụi anh cũng không phải chuyên môn.
- GT: khó lắm anh à, tuy là quốc lộ, nhưng đường 5 có khác gì cái phố đâu, vừa hẹp, vừa đông, không thể phân làn được. Điều lệ báo hiệu giờ công khai, chi tiết. Bọn lái xe cũng bớt ngu rồi, cắm biển báo tùy tiện bọn em bị chửi ngay. Tụi nó cứ réo anh # ra chửi, chứ có chửi gì a C nhà anh đâu…
- Xxx: thì các chú cứ làm cái gì đó nó đúng thì không đúng, sai cũng chả sai, còn lại mặc kệ bọn anh liệu. Bọn anh cũng có để các chú thiệt đâu.
- GT: thôi thì chỗ anh em, em sẽ làm thế này, thế này… 10 thằng lái xe thì nghĩ như thế cả 10, các anh cũng tùy ý xử lý, trong khi tụi em thì cũng lý lẽ giải thích được.
...bla...bla...bla
Nếu khả năng này đúng, thì ... em không dám nói nữa, kẻo lại...

luckyme

Xe buýt
Cụ đọc kỹ bài đầu tiên của cụ topic đó: Cụ trả lời "đó là Biển 417: Chỉ hướng đường phải đi cho từng loại xe (cái biển này phải đặt ở nơi có đường giao nhau và phải có các mũi tên chỉ hướng khác nhau để hướng dẫn hướng đi cụ thể cho từng phương tiện), không phải biển phân làn 412 (cái biển 412 này nó vẽ phương tiện và cái mũi tên ở phía trên phương tiện để quy định làn xe dành cho phương tiện đó), 411 (chỗ này cụ chủ chưa chính xác lắm, biển này chỉ quy định hướng phương tiện phải đi trên từng làn đường và nếu phạm lỗi này thì chỉ bị quy vào lỗi không tuân thủ biển báo vạch kẻ đường, nhẹ hơn lỗi đi sai làn rất nhiều- 400 vs 1,7t)cũng chả có chức năng phân làn đường.
Biển 417 dùng để chỉ hướng đường đi cho từng loại xe khi loại xe đó bị hạn chế qua một khu vực nào đó."
Như vậy, cái biển 417 đặt ở vị trí đó là sai và không có ý nghĩa nên chẳng có giá trị gì cả nên tôi chẳng đi sai. Nếu tụi nó lôi Quy chế sử dụng Đường 5 ra dọa thì cụ cứ nói thẳng là cái quy định đó là để các anh biết mà thực hiện còn người dân chỉ biết thực hiện khi có hướng dẫn bằng biển báo. Nếu không có biển hướng dẫn hoặc biển hướng dẫn sai thì đó là lỗi của cơ quan chức năng, người dân không thể công nhận lỗi vi phạm khi không biết về nó. Nếu nó bảo mình cãi cùn thì cụ cứ chém ra 1 quy định lạ hoắc nào đó mà cụ biết mà khả năng cao là tụi nó không biết rồi hỏi tụi nó là các anh có biết quy định này không? Nếu các anh thực thi pháp luật mà còn không biết thì quy định về giao thông các anh không hướng dẫn chúng tôi bằng biển báo rồi lại phạt thì ai cùn? Nếu các anh bảo là người dân thì phải hiểu biết về pháp luật thì sinh ra hệ thống biển báo giao thông làm gì? Nói thật với cụ chứ nói tới nước này thì tụi nó chỉ có cách cho cụ đi thôi.
Các cụ cho e hỏi ngu tí. Nếu mình bị vịn vì lỗi này trên dg 5 thì cãi thế nào?

Chỉnh sửa cuối:

xe than

Xe tăng
Em đã có 1 thread về cái mà CSGT gọi là "biển phân làn" ở đầu QL5 (hướng HN-HP) hoặc ở đầu vào HN (chỗ HY) ở thread này: http://www.otofun.net/threads/477321-ve-bien-phan-lan-o-dau-duong-5-huong-hn-hp-hoac-doan-tu-hy-vao-hn
Em nghĩ không cần tranh cãi nó là Biển gì nữa, chắc chắn nó là Biển 417: Chỉ hướng đường phải đi cho từng loại xe, không phải biển phân làn 412, 411 và cũng chả có chức năng phân làn đường.
Biển 417 dùng để chỉ hướng đường đi cho từng loại xe khi loại xe đó bị hạn chế qua một khu vực nào đó. Bác sgb345 đã phân tích: "Biển 417 này không phải là biển phân làn.
Hơn nữa, theo tên gọi, biển này chỉ "Hướng đi", chứ không chỉ "Làn xe đi"

Khi một tuyến đường nào đó bị cấm không cho một loại xe nào đó đi vào, cần thông báo tuyến đi thay thế cho loại xe bị cấm đó đi tiếp thì dùng các biển 417 này.
Trên đường 5 không cấm xe, gtcc cắm biển này là sai nghiêm trọng, xxx dựa vào đó phạt sai làn đường là ... không còn lời nào để nói với xxx nữa."

Vậy câu hỏi đặt ra là: Tại sao ngành Giao thông treo tới 3 biển chỉ hướng phải đi cho từng loại phương tiện ở đó? kết hợp với dòng chữ "Chú ý, các phương tiện đi đúng làn đường quy định để làm gì? Và tại sao xxx lại dùng nó để phạt sai làn đường?
Để thêm kinh nghiệm cho các Ofers, mời các bác vào thảo luận?
Đưa lại cái ảnh của bác duongtlu lên cho các bác tiện theo dõi:

Hic, tình hình là e tạo ra một thread hơi phức tạp, vì nó lằng nhằng với thread kia, nhưng một số bác lười xem xét phán, dẫn đến "xa đề"... E xin đính chính lại là anh em cho ý kiến thảo luận về việc: vì sao lại thế?
Để thuận tiện, em xin tổng hợp như sau:
1. Ngành GT treo Biển 417 để chỉ hướng đường đi (không phải làn đường đi) cho từng loại phương tiện đi Hải Phòng (hoặc Hà Nội). Nếu vậy thì sai so với hiệu lực của Biển 417, vì Biển 417 chỉ dùng khi cần hạn chế một loại phương tiện nào đó, đi vào khu vực phía trước, nên hướng dẫn loại phương tiện đó đi đường khác. Biển 417 không có hiệu lực phân làn đường theo phương tiện. VD: cấm người đi bộ, xe thô sơ qua cầu Chương Dương, nên cắm biển để hướng cho đi sang cầu Long Biên, tránh việc đi đến chân cầu Chương Dương rồi mới thấy biển cấm, mất công quay lại; cấm o to Container qua cầu Chương Dương, nên cắm biển để chỉ cho đi Cầu Vĩnh Tuy, cầu Thanh Trì...
Đường QL5 không hạn chế loại phương tiện nào, do đó cũng chẳng cần chỉ dẫn.
2. Ngành GT làm ăn cẩu thả, lẽ ra treo biển phân làn đường theo phương tiện (Biển 412) thì lại đi treo nhầm sang Biển 417 (Chỉ hướng đường phải đi cho từng loại phương tiện)?
3. Khả năng thứ 3, Giao thông không định chỉ đường, cũng chẳng cẩu thả treo nhầm loại biển, ví dụ:
- Xxxx: dạo này kinh tế suy thoái, làm ăn khó khăn, quân lính thì đông, lại phải chia bớt cho phường, xã, 113… Các chú xem giúp bọn anh tí. Sai làn, tốc độ, vạch kẻ đường là mảng chuyên trách của bọn anh, chú giúp anh mảng đó, đỡ phải giành giật với bọn kia. Mấy thằng đầu xanh đỏ, không đội mũ, lạng lách đánh võng tụi anh cũng không phải chuyên môn.
- GT: khó lắm anh à, tuy là quốc lộ, nhưng đường 5 có khác gì cái phố đâu, vừa hẹp, vừa đông, không thể phân làn được. Điều lệ báo hiệu giờ công khai, chi tiết. Bọn lái xe cũng bớt ngu rồi, cắm biển báo tùy tiện bọn em bị chửi ngay. Tụi nó cứ réo anh # ra chửi, chứ có chửi gì a C nhà anh đâu…
- Xxx: thì các chú cứ làm cái gì đó nó đúng thì không đúng, sai cũng chả sai, còn lại mặc kệ bọn anh liệu. Bọn anh cũng có để các chú thiệt đâu.
- GT: thôi thì chỗ anh em, em sẽ làm thế này, thế này… 10 thằng lái xe thì nghĩ như thế cả 10, các anh cũng tùy ý xử lý, trong khi tụi em thì cũng lý lẽ giải thích được.
...bla...bla...bla
Nếu khả năng này đúng, thì ... em không dám nói nữa, kẻo lại...
Cụ nói hay quá,vốt cụ 1 ly.

Tình yêu

Xe máy
Trong tất cả các luật GTDB còn có dòng phải tuân thủ hướng dẫn trong giao thông. Nó có thể chưa đúng nhưng hướng dẫn vậy thì mình cứ phải theo chứ biết làm sao. Trong GT ở HN có nhiều ngã tư cho phép rẽ phải đèn đỏ, nhiều ngã tư không cho phép, vậy thì chỗ nào hướng dẫn được rẽ mới rẽ còn không thì nằm im chờ đèn xanh :D
Cho rẽ mà khg rẽ thì có sao không?

Hainq

Xe buýt
1. Em xin lưu ý cụ vịt: Chẳng thằng nào ngu đâu? Chắc gì sỏi của cụ to bằng sỏi của ló?
2. Đặt ra luật pháp-quy định-hướng dẫn không hợp lý (Do ngu dốt hoặc cố ý) thì giống như đặt bẫy bắt dân vậy, và dựa vào đó luôn luôn bắt được……. dân! - thật là chẳng biết khi nào mới tìm ra lối thoát???
Cụ nói đúng đấy, chúng nó đặt biển có Định Hướng để móc túi dân

longlanh1510

Xe tải
Cụ chủ cho nhà cháu hỏi tẹo, với cách dựng biển như này, kẻ vạch nữa (vạch liền là VẠCH VÀNG) thì cháu đố các cụ/ mợ đi 2b đi đúng pần đường theo chỉ dẫn mà k0 vi phạm đới. Kiểu biển này k0 khác gì ở nhà Phòng cháu, lại còn thêm cái 40 cây chuối nữa. Mà cái zống đường 5 này thì mấy bố khủng long chuyên môn đỗ dừng k0 đúng chỗ. Lớ ngớ là ăn đòn gậy của xxx ngay. Rồi vào giờ tan tầm thì đoạn HY- HN luôn có các thành pần thích cậy đường nhà mềnh, pi ngược chiều ầm ầm thì thử hỏi xã hội này sao lắm thằng khôn thế, phần ngu để cho ai đây...

timoon

Xe máy
Em cũng có một cái thớt về cái biển xanh hình chữ nhật này rồi, em cho rằng nó chỉ là biển chỉ dẫn nên mình không buộc phải theo tuy nhiên khi tham gia giao thông thì nên tuân thủ để lưu thông thuận tiện. Nhưng cũng nhiều cụ có ý kiến khác nên cũng chẳng hiểu thế nào cả.
Biển nó ghi là đèn đỏ được phép rẽ phải,còn mình không rẽ là việc của mình,có phải bắt buộc rẽ đâu.