[Funland] Thảo luận về các mẫu dao bếp. Các mẫu dao đã từng làm.

SubmarineTH

Xe buýt
Cụ
Nay lại viết một chủ đề khác cho các cụ cùng thảo luận. Em nhận được 4-5 cây dao của một cụ nhờ mài vì sau một thời gian sử dụng dao khá cùn. Có một hai cây em cầm cắt vào tay không còn không bị làm sao .

Làm xong và đây là những cảm nghĩ của em về việc này:

Cảm nhận thứ nhất :
  • Dao châu âu vẫn thế (2 thằng người) thép khá mềm, lúc mài xuống đá cảm giác lưỡi nó mòn cứ sồn sột xót ruột ghê. Về mặt so sánh thì em sếp nó ở tầm thép 420j.

Cảm nhận thứ 2:
  • Hầu như các bộ dao đều được mài bằng máy mài theo kiểu chữ V mà không hẳn là chữ V kiểu giống mặt cắt của viên kim cương. Vậy điều này ảnh hưởng gì đến việc sử dụng dao. Đó là việc sau khi dùng dao cùn sẽ rất khó mài lại. Ở phần này thì theo cá nhân em đánh giá đó là do bên tây hoặc bên nhật khác văn hóa VN.
  • Họ chỉ làm ra con dao thôi còn việc tái sử dụng, cụ thể là mài để dùng lại. Có lẽ họ không có thời gian cho việc đó hoặc một lí do nữa theo cá nhân em cảm nhận là họ dùng mài dao cầm tay vì vậy lưỡi nó sẽ làm kiểu vậy. Không biết ý này có đúng không nữa.
  • Việc sau một thời gian sử dụng mà các bác muốn mài lại để dùng thì nên đưa đến thợ. Thợ sẽ hạ lưỡi nó về dạng dao của VN thì sau này khi cùn các bác chỉ việc mài lại là được.
Hôm trước định viết bài luôn vì vừa làm xong nhiều cảm xúc mà giờ k nghĩ ra để viết. Giờ chỉ viết được có thế này thôi ạ.

Chờ cụ chủ dao dùng xong rồi feed back lại cho em ạ.

Tất cả quá trình làm em ghi lại như video ở dưới:

Cụ chủ có sẵn dao bán ko ạ, e đang tìm con dao thái bản to

voldemot

Xe máy
Lúc nào tiện có ship qua kim mã lấy con dao 2 thằng người về xử lí giúp a cho lưỡi nó cong chút
Lưỡi dao thì thẳng thớt thì lõm méo lj được 😂😂😂
Ok anh. Qua tết đi anh dạo này em bận quá không nhận làm trước tết nữa rồi.
E thích bộ dao phúc sen
Dao phúc sen tiện dùng nhưng ai thích vệ sinh chắc k thích lắm vì dùng lâu nó cứ gỉ cụ ạ. Về mẫu mã và giá cả khá là ok.
Dao dưới 100k ở Siêu thị em thấy có của Sunhouse nhà ta cũng dùng thép 420 đấy. Không biết có tốt hơn KIWI không các cụ nhỉ?
Thép 420 sẽ được xếp trên inox cụ ạ. Em đoán kiwi chắc là inox

voldemot

Xe máy
Nhà em cũng có mấy con Kiwi,
Nhưng chúng khá khác nhau, có mấy con không ăn mài, nhưng cũng có con khá sắc!
Hình như cũng có kiwi nhái cụ ạ.
Siêu thị 10k ở quê em bán kiwi loại nhái thì phải ọp ẹp dã man k bằng loại mua ở siêu thị. Khả năng cũng có loại này loại kia.
Nhưng nên thử mấy loại dao khác trước để thấy là dao rèn nó khác như thế nào với dao siêu thị. Kinh tế để thử nhất thì cụ có thể xem qua mấy mẫu mà họ làm bằng vòng bi.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun

coolpix8700

Xe ngựa
Hình như cũng có kiwi nhái cụ ạ.
Siêu thị 10k ở quê em bán kiwi loại nhái thì phải ọp ẹp dã man k bằng loại mua ở siêu thị. Khả năng cũng có loại này loại kia.
Nhưng nên thử mấy loại dao khác trước để thấy là dao rèn nó khác như thế nào với dao siêu thị. Kinh tế để thử nhất thì cụ có thể xem qua mấy mẫu mà họ làm bằng vòng bi.
Em không có dao mấy triệu, nhưng vừa rồi cũng mua được những con cắt được quả cà chua để trên bàn.
Còn siêu thị cũng có nhiều loại.
Có thời gian em mua gần chục cái kéo ở siêu thị, họ dán kéo cắt thịt gà, bán có 100K mang về dùng cho đủ các mục đích, kể cả để cắt tỉa cây. Bây giờ thấy chúng đang được bán ở mấy quầy hàng SIDA cả triệu đồng/cái!

Ryan848

Xe container
Dao Đức tất nhiên có một số loại nhưng em đc mài 4-5 loại của khách r cảm thấy lưỡi nó khá mềm hơn so với dao nhật cụ ạ.
Dao thái như loại cụ bảo inbox thì nó cầm đầm tay lắm vì dụng em
Làm 4 li. Nhưng để mà kiêm cả chặt gà thì nó kiểu k phù hợp lắm vì đầu nó nhọn ạ. Cụ xem thêm mấy mẫu này xem.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
1 chiếc như này để chặt gà vịt nhiêu tiền cụ ơi 😃

Matxech

Xe container
Dao cụ chủ dùng ổn trong tầm tiền
Chỉ khâu hoàn thiện làm thủ công nên ko đẹp như sx cn. Nên làm theo các mẫu dao của nhật đức thì phù hợp hơn cả về hình thức lẫn độ vừa tay khi sd

keomutvuive

Xe điện
Cụ chủ ơi e săp lên nhà mới,cụ chủ có bộ dao sẵn nào ko ạ,1 dao đa năng,1 dao chặt gà,1 dao thái thịt chín và 1 dao hoa quả ạ

Leanh65

Xe container
Cụ chủ ơi e săp lên nhà mới,cụ chủ có bộ dao sẵn nào ko ạ,1 dao đa năng,1 dao chặt gà,1 dao thái thịt chín và 1 dao hoa quả ạ
Cụ nghiên cứu bộ này em vừa đặt cụ chủ xem có ổn áp không. Thêm con dao nhỏ gọt hoa quả chắc ổn.
😅

keomutvuive

Xe điện
Dạ đúng ý e cụ ạ,à e hỏi thêm tí ạ,dao này có gỉ ko cụ nhỉ

Dan du an

Xe cút kít
Nói chung dao để chơi để bày thì nên sắc tối đa, còn nếu để nấu ăn thì sắc vừa thôi không cắt vào tay nhìn ghê lắm.

Leanh65

Xe container
Nói chung dao để chơi để bày thì nên sắc tối đa, còn nếu để nấu ăn thì sắc vừa thôi không cắt vào tay nhìn ghê lắm.
Không cụ ơi, pn làm bếp bây giờ thì càng sắc càng tốt. Chỉ sợ mấy cụ già và trẻ nhỏ thôi.

keomutvuive

Xe điện
Dạ cụ có sdt cụ chủ ko cho e xin e add zalo voi ạ

Leanh65

Xe container
Dạ đúng ý e cụ ạ,à e hỏi thêm tí ạ,dao này có gỉ ko cụ nhỉ
Dao gọt hoa quả theo kinh nghiệm của em thì cụ nên sắm 2 con. Một nhỏ nhỉnh hơn ngón tay giữa tý, 1 to bằng 2 ngón tay và dài lưỡi cỡ 130-150 mm là ổn.

keomutvuive

Xe điện
Ở nhà e cũ cứ vớ dc con nào nhỏ nhỏ là dùng,thậm chí thái rau thái thit...lên nhà mới e sẽ để ý hơn,à lưỡi ngắn như thế thì liệu có bổ dc quả dưa ko cụ nhie

Leanh65

Xe container
Ở nhà e cũ cứ vớ dc con nào nhỏ nhỏ là dùng,thậm chí thái rau thái thit...lên nhà mới e sẽ để ý hơn,à lưỡi ngắn như thế thì liệu có bổ dc quả dưa ko cụ nhie
Dưa cụ dùng con hoa quả lưỡi dài 160 mm là quá ok, xoay đi tý thôi mà. Dao hoa quả to quá hoặc dài lưỡi quá dùng vướng, không tiện đâu. Con nhỏ dùng gọt cam, táo, lê, xoài. Con to dưa, đu đủ , bòng, bưởi...

timtoi

Xe tăng

Em mua 2 cây này của bác chủ thớt cách đây mấy tháng. Cá nhân e đánh giá rất tốt. Dao cầm đầm tay, cảm giác gọn gàng dùng khá thích, lưỡi thép giữ độ sắc sau 2 tháng dùng nhu cầu gia đình bình thường. Em chỉ lăn tăn là sau này mài nó thế nào😁 vì thép vòng bi rất cứng. Em đang muốn tìm cái thiết bị mài dao tiện dụng hơn hòn đá mài ở nhà.