Thảo luận Thảo luận về cần số xe altis

hienminh31

Xe đạp
Nhân vụ cần số đang hot, em có vài thắc mắc xin các cụ giải đáp. Xe em đời 2020 1.8G (bản cũ không phải all new). Trong quá trình đỗ xe em thao tác về N , kéo phanh tay sau đó về P. Nhưng em để ý có lúc thì chuyển P sang D cảm giác rất nặng (dùng nhiều lực), có lúc lại nhẹ tênh rất mượt (đỗ trên cùng địa hình phẳng). Sự nặng nhẹ khác nhau rõ rệt để nhận biết chứ không phải em cảm tính đâu ạ. Không biết nguyên nhân là gì ạ và làm sao để chuyển số cảm giác cho nhẹ nhàng.
Em xin cảm các cụ. Kính các cụ vodka 😍
p/s : cho em hỏi thêm xe mà nếu đỗ trên mặt phẳng hơi nghiêng, hoặc đỗ ở dốc, hoặc lệch một bên bánh lên vỉa thì xe nào vào số cũng bị hơi nặng phải không ạ?

Love4ever

Xe hơi
Cụ về N , kéo phanh tay, sau đó phải nhả phanh chân ra, đợi xe đứng yên mới về P sẽ đỡ hơn. Còn nếu vẫn nặng thì hệ thống phanh có vấn đề rồi.

hienminh31

Xe đạp
Cụ về N , kéo phanh tay, sau đó phải nhả phanh chân ra, đợi xe đứng yên mới về P sẽ đỡ hơn. Còn nếu vẫn nặng thì hệ thống phanh có vấn đề rồi.
Dạ đúng là em làm như cụ chỉ dẫn đó ạ. Em kéo phanh tay xong nhả cho xe đứng yên không trôi rồi mới về P. Mà lúc khởi hành cảm giác nặng. Không hiểu sao.

minhquan187

Xe tải
Đúng, thỉnh thoảng lúc từ P về D để đi em cũng thấy nó nặng hơn mọi lần. Mà không nghe thấy tiếng gì lạ nên cứ đi bt :D

hienminh31

Xe đạp
Đúng, thỉnh thoảng lúc từ P về D để đi em cũng thấy nó nặng hơn mọi lần. Mà không nghe thấy tiếng gì lạ nên cứ đi bt :D
Chuẩn luôn ạ. Xe em lúc thì nó nhẹ mà lúc thì nặng ối dồi ôi. Xe đi thì bthg mà vẫn thắc mắc 😂

heroesdaubu

Xe điện
Chắc xe bác bị sao đó, xe altis vào số rất nhẹ và trơn.

thanhden89

Xe tải
e chạy 3 năm xe 2019, thấy bình thường mà nhỉ, cụ nào tinh ý thì thi thoảng về P xong nó cạch nhẹ 1 cái sau khi mình bước ra khỏi xe

Bopbun

Xe điện
Em nghĩ số khi nặng khi nhẹ là do cụ về P chưa đúng cách. Cụ về P đúng lúc hộp số phải đỡ toàn bộ lực kéo của trọng lực nên nó nặng. Nguyên lý đúng là cụ phải dùng phanh tay đỡ lực kéo đó rồi mới về P thì hộp số không phải đỡ gì cả, sẽ nhẹ thôi. Vậy đúng quy trình là: 1.Đạp phanh chân, 2.về N, 3.kéo phanh tay, 4.nhả phanh chân, 5.vào P. Nghe thì rắc rối nhưng nếu các cụ hiểu được bản chất thì cũng dễ nhớ thôi, làm dần nó quen. Các cụ chú ý là ở bước 4, xe có lúc trôi đi 1 tí. Nếu các cụ không theo quy trình trên thì lực kéo xe trôi đi 1 tí chính là lực ghì làm cho cần số kéo rất nặng. Lực này cũng làm hại hộp số.

Bopbun

Xe điện
Nhân vụ cần số đang hot, em có vài thắc mắc xin các cụ giải đáp. Xe em đời 2020 1.8G (bản cũ không phải all new). Trong quá trình đỗ xe em thao tác về N , kéo phanh tay sau đó về P. Nhưng em để ý có lúc thì chuyển P sang D cảm giác rất nặng (dùng nhiều lực), có lúc lại nhẹ tênh rất mượt (đỗ trên cùng địa hình phẳng). Sự nặng nhẹ khác nhau rõ rệt để nhận biết chứ không phải em cảm tính đâu ạ. Không biết nguyên nhân là gì ạ và làm sao để chuyển số cảm giác cho nhẹ nhàng.
Em xin cảm các cụ. Kính các cụ vodka 😍
p/s : cho em hỏi thêm xe mà nếu đỗ trên mặt phẳng hơi nghiêng, hoặc đỗ ở dốc, hoặc lệch một bên bánh lên vỉa thì xe nào vào số cũng bị hơi nặng phải không ạ?
Không cụ nhé. Lúc nào số cũng phải nhẹ mới đúng.

hienminh31

Xe đạp
Không cụ nhé. Lúc nào số cũng phải nhẹ mới đúng.
Em cũng biết quy trình đó mà. Cụ đọc kỹ sẽ thấy em làm như cụ bảo. Nhưng cảm giác nặng nhẹ nó rõ mồn một luôn 😃 vậy mới có cái để nói chứ cụ

Bopbun

Xe điện
Em cũng biết quy trình đó mà. Cụ đọc kỹ sẽ thấy em làm như cụ bảo. Nhưng cảm giác nặng nhẹ nó rõ mồn một luôn 😃 vậy mới có cái để nói chứ cụ
OK cụ, e nhầm. Nhưng nếu thế thì vấn đề có thể gay go hơn. Là người không phải chuyên gia kỹ thuật, e khuyên cụ kiểm tra dầu hộp số xem có thiếu, có bẩn. Khuyên vậy nhưng khả năng không cao vì xe mới 2020. Khả năng cao là lỗi gì đó trong hộp số phải bổ ra mới biết, món này e không dám khuyên gì.