[Funland] Thảo luận về nước Lào (Không bàn về chính trị)

SimsSam

Xe điện
Em sang có 1 lần ăn cưới thằng bạn. Buổi sáng ra chợ tìm quán ăn sáng. Thấy có quán phở. Vào quán em xì xồ tí tiếng Anh bồi (em không biết tiếng Lào) gọi phở.
Thì chị chủ quán hỏi mỗi câu: "Ăn phở gà hay phở bò?"
:-o:-o:-o
Người Việt ở bên Lào khá đông. LĐ bên đó học ở Việt Nam rồi về làm việc nhiều.

Mũi tên bạc

Xe container
Ở chỗ nào cụ tiêu được tiền Việt ạ?
Theo em biết thì ở Viên Chăn không có cửa tiêu tiền Việt.
Baht Thái thì được.
Đô la hình như cũng không tiêu được, nhưng đổi được.
Tiền Việt không tiêu được, chỉ đổi được trong ngân hàng. Ở chợ không đổi được.
Tiền Thái thì dễ tiêu hơn tiền Việt nhưng bọn em quen rồi lên đi đâu đổi tiền cũng dễ và chưa bao giờ đổi trong ngân hàng

biahoihanoi

Xe lăn
Ở chỗ nào cụ tiêu được tiền Việt ạ?
Theo em biết thì ở Viên Chăn không có cửa tiêu tiền Việt.
Baht Thái thì được.
Đô la hình như cũng không tiêu được, nhưng đổi được.
Tiền Việt không tiêu được, chỉ đổi được trong ngân hàng. Ở chợ không đổi được.
Tiêu tốt. Em trả tiền xăng, tiền ăn, mua dép bằng cả Kip, Bat và Việt.

Voi coi HN

Xe tăng
Thực tế con gái Lào có rất nhiều em xinh đấy ạ.
Nhất là kiểu các em là con nhà có quyền địa vị, toàn ở trong nhà kiểu công chúa, cưng chiều vô đối thì số 1.
Đúng vậy, trước khi sang Lào em cũng nghĩ như đa số mọi người chắc gái Lào đen lùn gì đó, nhưng cách đây mấy năm sang thì thay đổi hoàn toàn quan niệm đó, đợt em sang đúng lễ hội chùa That Luong, ngồi vỉa hè uống bia ngắm gái Lào mà toàn gái xinh trắng trẻo, cao ráo, tỷ lệ rất nhiều. Về nhà bà cô gặp một em Lào là giáo viên tiếng Anh nhìn như tây, quá là xinh làm thẩn thờ cả người, nếu ko nói chuyện một lúc thì cũng ko tin là ng Lào luôn. Chính hồi Seagames gì đó hồi trước tổ chức bên Lào, dân việt sang xem cũng ngạc nhiên nhận xét về gái Lào xinh hơn nhiều so với tưởng tượng trước đây.
Về tính cách thì gái lào cũng chân chất thật thà và mến khách, nhiều lúc cảm thấy rất ngây thơ, đặc biệt uống bia nhậu nhẹt ác rất tự nhiên, không làm màu ưỡn ẹo như gái VN . Bà cô em có nhà hàng và cty tour du lịch ở đấy nên đông nhân viên nữ ng Lào nên em tiếp xúc nhiều và các em cũng dẫn đi chơi nên cảm nhận đc vậy, mỗi tội trình kém dát chết nên chả biết mùi vị cụ thể thế nào huhu
Còn bên Cam thì thôi, lang thang bên đó cả gần tuần trời toàn thấy đen như tam thất, chả thấy gái xinh đâu cả.

Chỉnh sửa cuối:

ZoBon

Xe buýt
E sang 1 lần. Ấn tượng là sạch sẽ. Nhiều bán tải. Giao thông từ tốn quy củ.

ekichi04

Xe tăng
Luang Prabang là nơi đáng đi du lịch nhất nước Lào,
nhưng vì giao thông đái ra quần nên chỉ có các dân du lịch bụi nghèo nghèo mới dám đến
Cháu hồi sinh viên đến rồi
Đường đi từ Luang Prabang đến Vangvieng rồi về Vienchan rất bình thường mà ông anh cháu sống ở Vienchan 10 năm bảo tao không dám đi, sợ chết, trong khi Tết ông ấy toàn đánh xe bán tải từ Vienchan về thằng Hà Nội [-(
Còn cháu đi đến Luang Prabang từ bx Nước Ngầm qua cửa khẩu Cầu Treo bằng xe giường nằm,
phải nói là 1 trải nghiệm cũng hơi hãi hùng, độ lắc của Tàu hỏa Bắc Nam lạy bằng cụ so với đi xe tuyến đường này 8-}
Câu đầu cụ nói đúng, câu sau lại không chính xác, Luang Prabang nằm ở phía bắc, khí hậu lạnh như tây bắc mình nhưng lại kho, độ ẩm thấp, cảnh đẹp, đáng đi du lịch nhất ở Lào. và ---> khách đi Luang chủ yếu là khách NHÀ GIẦU, hay còn gọi là khách xộp, mua tour trọn gói giá cao, vì giá hotel, dịch vụ ở Luang cực đắt, đắt hơn hơn giá phố cổ HN, ks 2* giá toàn 200-300$/day.
Vangvieng mới là khu nhiều tụi tây balo, đi bụi giá rẻ đi, hay tụ tập ở đoạn "trôi sông" ăn nhậu bù khú.

Khu rừng quốc gia Khoonglo cũng rất hay, nhiều resort nằm biệt lập trong rừng nguyên sinh đúng nghĩa, giá vip, có những bản làng biệt lập với tg bên ngoài luôn, đi xuồng chui động ~7km mới vào đến vài bản làng nằm trong lòng khu thung lũng đó, trồng thuốc lá, thuốc xxx...với những nhà sấy xây bằng đất và gỗ từ 19xx.
Khu Akasong ngã ba sông Mekong nghìn đảo phía nam, điểm duy nhất để trải nghiệm tour ngắm CÁ HEO NƯỚC NGỌT cũng là khu nhiều nơi để trải nghiệm, hên thì gặp đc vài chú cá heo gắn chip, còn đa phần vẫn mất $ thuê thuyền 2-3h và đi về không.

Đường đi thì đúng như nhiều cụ đã nhận xét, phía tây bắc đường cực xấu, vì đang làm đường, hoặc đang mở rộng sửa chữa, mà hầu hết nhà thầu lại là từ Vina hoặc China [-(, nên đường mãi xấu cũng đúng.

Đường bắt đầu đẹp từ miền trung Laos, từ Vangvieng xuống đến Pakse, nhưng cũng chỉ những trục chính quốc lộ thôi, mấy đoạn nhà thầu Đức làm. Còn đường tỉnh lộ vẫn nát bét như VN hồi 1990. Em chạy ra Savanaket, đoạn giáp Thái, còn có cảnh báo nguy hiểm khu vực phỉ mai thuý rất nhiều. Đi 19h tối om ko đèn 70km, đg nát bét, vẫn đạp ~100km/h sập gầm vỡ cả Coiler KW V3 vẫn nghiến răng đi qua.

Nói chung Laos là nước rất hay. Đáng trải nghiệm nhiều.

hcmt

Tháo bánh
Lai thì bọn nào chả ngon. Việt lai Âu còn ngon nữa ấy chứ.
Kiểu con lai bao giờ e cũng thấy lấy nét đẹp của bố mẹ.
Lào lai trung cực trắng và đẹp nhé cụ. Em ở Lào gần 1 năm, chả có j ko biết về ng lào

SesameStreet

Xe điện
Em gái làm cùng văn phòng với em người Lào, sinh ở Ninh Bình, nhưng không bao giờ thể hiện là biết tiếng Việt.

Ghebango123

[Tịch thu bằng lái]
Hồi em còn sv, trường em có kí túc xá riêng cho các bạn Lào, Cam,...đến phòng thấy các bạn toàn loa đài ampli xịn sò, hỏi thì bố mẹ toàn làm quan chức. :))

hcmt

Tháo bánh
E chưa đi Lào bao giờ. Cũng ấp ủ đi phượt mà gấu dát chết ko đi.

E thấy nảo người Lào lười lao động và thời gian làm trong ngày rất ít. Đấy là có ô bạn sang làm nhôm kính ct do BTV VN tài trợ khi Lào đăng cai Seagame kể vậy. Đợt đó mua hộ em 1 quả mật gấu 1.000usd, thấy bảo gấu rừng

chualang67

Xe buýt
Em có sang savanlakhet chơi cũng từ lâu lắm rồi,đúng là con người bên họ hiền và ý thức cao trong giao thông hơn VN.
Và cái chính là em thấy họ rất ưa văn nghệ và bia.

Mũi tên bạc

Xe container
E sang 1 lần. Ấn tượng là sạch sẽ. Nhiều bán tải. Giao thông từ tốn quy củ.
Đúng rồi cụ, bên họ ngoài những con quốc lộ ra thì gần như toàn đường đất, bán tải là một lợi thế để đi đường đó!
Câu đầu cụ nói đúng, câu sau lại không chính xác, Luang Prabang nằm ở phía bắc, khí hậu lạnh như tây bắc mình nhưng lại kho, độ ẩm thấp, cảnh đẹp, đáng đi du lịch nhất ở Lào. và ---> khách đi Luang chủ yếu là khách NHÀ GIẦU, hay còn gọi là khách xộp, mua tour trọn gói giá cao, vì giá hotel, dịch vụ ở Luang cực đắt, đắt hơn hơn giá phố cổ HN, ks 2* giá toàn 200-300$/day.
Vangvieng mới là khu nhiều tụi tây balo, đi bụi giá rẻ đi, hay tụ tập ở đoạn "trôi sông" ăn nhậu bù khú.

Khu rừng quốc gia Khoonglo cũng rất hay, nhiều resort nằm biệt lập trong rừng nguyên sinh đúng nghĩa, giá vip, có những bản làng biệt lập với tg bên ngoài luôn, đi xuồng chui động ~7km mới vào đến vài bản làng nằm trong lòng khu thung lũng đó, trồng thuốc lá, thuốc xxx...với những nhà sấy xây bằng đất và gỗ từ 19xx.
Khu Akasong ngã ba sông Mekong nghìn đảo phía nam, điểm duy nhất để trải nghiệm tour ngắm CÁ HEO NƯỚC NGỌT cũng là khu nhiều nơi để trải nghiệm, hên thì gặp đc vài chú cá heo gắn chip, còn đa phần vẫn mất $ thuê thuyền 2-3h và đi về không.

Đường đi thì đúng như nhiều cụ đã nhận xét, phía tây bắc đường cực xấu, vì đang làm đường, hoặc đang mở rộng sửa chữa, mà hầu hết nhà thầu lại là từ Vina hoặc China [-(, nên đường mãi xấu cũng đúng.

Đường bắt đầu đẹp từ miền trung Laos, từ Vangvieng xuống đến Pakse, nhưng cũng chỉ những trục chính quốc lộ thôi, mấy đoạn nhà thầu Đức làm. Còn đường tỉnh lộ vẫn nát bét như VN hồi 1990. Em chạy ra Savanaket, đoạn giáp Thái, còn có cảnh báo nguy hiểm khu vực phỉ mai thuý rất nhiều. Đi 19h tối om ko đèn 70km, đg nát bét, vẫn đạp ~100km/h sập gầm vỡ cả Coiler KW V3 vẫn nghiến răng đi qua.

Nói chung Laos là nước rất hay. Đáng trải nghiệm nhiều.
Chạy trên đường 13 từ Viên chăn đến Pakse thì em nghĩ là an toàn!
Chỉ dám đọc từ các Bác thôi, làm cái Pasport đến giờ chưa đi được nước nào ngoài VN cả, hix
Cố lên cụ, đi ô tô dễ mà!

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Cụ đi hát karaok ở quán đồng xanh đấy, tip vài ẻm hà tĩnh tuyền việt đô thôi ạ
Kể cả vào chalonxay, hết tiền thai, kip, em tuyền đổi sang việt, cho cu lế tân đổi lại sau
Khu Naxay này thì toàn dân Việt.

bachkhoak40

Xe điện
Em sang có 1 lần ăn cưới thằng bạn. Buổi sáng ra chợ tìm quán ăn sáng. Thấy có quán phở. Vào quán em xì xồ tí tiếng Anh bồi (em không biết tiếng Lào) gọi phở.
Thì chị chủ quán hỏi mỗi câu: "Ăn phở gà hay phở bò?"
:-o:-o:-o
Kaka, y như lần em sang, vào chợ có quán phở em chỉ chỉ vào các món, họ nói luôn tiếng Việt: bò tái gầu hay nạm. Ngồi nói chuyện thì họ bảo chợ này 80% là người Việt và gốc Việt.
Cảm giác họ sống như dân miền Nam, và chậm chậm hơn

Voi coi HN

Xe tăng
E chưa đi Lào bao giờ. Cũng ấp ủ đi phượt mà gấu dát chết ko đi.

E thấy nảo người Lào lười lao động và thời gian làm trong ngày rất ít. Đấy là có ô bạn sang làm nhôm kính ct do BTV VN tài trợ khi Lào đăng cai Seagame kể vậy. Đợt đó mua hộ em 1 quả mật gấu 1.000usd, thấy bảo gấu rừng
Gái Lào lười lao động cũng như dân lào nói chung thôi, họ quan niệm cuộc sống đơn giản ko bon chen nên cứ làm túc tắc chứ không chịu khó như dân Việt. Vì thế các quán ăn toàn đa số người Việt làm, ra chợ các quán buôn bán thịt, cá, gian hàng to toàn dân việt sang bán. Mịa, ở khách sạn ở Vieng mà 7h chưa có ăn sáng, hỏi thì bảo ở đây nó thế, hơn 7h nhân viên mới đủng đỉnh đi rán trứng với nướng bánh mỳ. Đồ ăn lào thì chả có gì đặc sắc, thua xa đồ ăn Việt.
Sản xuất cũng chả có gì, rau cỏ hàng hóa toàn nhập từ Thái, Tàu, Việt sang. Lúa gạo toàn lúa nương, ra vãi lúa giống, chả chăm sóc gì đến mùa ra thu hoạch đc gì thì thu hoạch thế nên toàn gạo nương ăn xôi mới chịu đc kiểu canh tác này, dân lào toàn ăn xôi. Vì thế nên giá hàng hóa dịch vụ đắt lòi, cứ VN nhân 3 lần lên, bát bún, đĩa cơm cứ 30k kip tầm 90k VNĐ.
Lấy vợ Lào cũng mệt đấy, đội gái Lào kiểu kiểu như đội miền tây ấy, chả chịu lao động mấy, toàn tụ tập oánh bài với uống bia. Đàn ông lấy vợ bị thách cưới cao phải lo toàn bộ lễ cưới cho hai bên, còn phải ở rể và lo cho gia đình vợ nữa. Thấy bà chị bảo mấy ông VN sang lấy vợ Lào toàn chọn gia đình có máu mặt, để dựa thế làm ăn bên Lào, kiếm được tuồn dần về VN rồi sau một thời gian thấy đủ đánh bài chuồn về VN lấy vợ VN. Bà chị ng Việt sang Lào buôn bán kiếm đc ông chồng Lào cũng sếp to, gái VN lại nhanh nhẹn buôn bán hơn hẳn gái Lào nên giờ giàu sụ, ông chồng cũng bảo sướng vì lấy đc vợ VN.

Chỉnh sửa cuối: