[Funland] Thảo luận về nước Lào (Không bàn về chính trị)

Mũi tên bạc

Xe container
Công việc của em gắn bó một phần với nước Lào nên em đã sang đây được khoảng 70 lần và thay khoảng 3 cuốn hộ chiếu. Lần đi lâu nhất là 11 ngày và ít nhất là sáng đi tối về bằng máy bay. Lần đầu em sang thì Lào có 17 tỉnh và một thời gian thì tách một tỉnh thành hai tỉnh lên thành 18 tỉnh và em đã đặt chân đến được 12/18 tỉnh thành phố của họ. Từ lần đầu tiên sang đó thì em có thiện cảm với người Lào nên mở thớt để cccm cùng thảo luận về nước Lào. Bên Lào có thể có nhiều cái em thích nhưng thích nhất vẫn là ý thức nói chung và ý thức tham gia giao thông của người Lào. Do số lần em đi sang Lào thì 3/4 là đi bằng ô tô nên em biết tương đối về giao thông của người dân Lào, Xin kể một số những gì mà em thấy:
- Nếu sang đó cụ muốn vào một quán ăn nào đó mà hết chỗ đỗ xe thì chúng ta tìm chỗ khác đỗ kể cả ngay cửa quán ăn bên cạnh không sao cả miễn là vẫn còn lối đi bộ lên vỉa hè là được. Có một người bán hàng bằng xe đẩy tay (ăn vặt, hoa quả, ...) ở vỉa hè giống như ở Hà Nội nếu lòng đường trước mặt họ mà có thể đỗ xe được thì cứ mạnh dạn đỗ. Người ta vui vẻ chứ không bao giờ thể hiện bất kì một thái độ, một ánh mắt khó chịu, ... với bạn,
- Lần đầu sang đó em ngạc nhiên khi thấy một người đi trên đường cho dù con đường đó chỉ có một mình người đó đi xe máy thì họ luôn đi giáp vệ đường chứ không khệnh khạng đi giữa đường. Kể cả lúc sang đường người ta nếu cụ đi 140km/g mà trước mặt khoảng 100m có xe muốn sang đường thì người ta để cụ đi qua rồi mới sang chứ không theo kiểu cắt mặt để mình đang đi phải phanh lại. Bên đó không có kiểu một cụ râu dài tóc bạc, đức cao vọng trọng vỉa hè rộng mà người ta đi bộ dưới lòng đường, còn vỉa hè không đi được thì người ta đi mép lòng đường và nếu xe ô tô đi sau thấy thế mà đường hẹp không vượt lên được thì người ta đi từ từ đằng sau nên bên đó tham gia giao thông người ta không bấm còi.
- Cách giải quyết giao thông bên đó làm em liên tưởng đến trời Tây. Một trong những lần đầu đi họp bên đó thì trụ sở họp gần một ngã tư. Do bọn em đến sớm và họ đang họp với đơn vị khác nên chờ ở tầng 1 của họ khoảng 30 phút. Chờ một lúc em ra cửa đứng thì có hai xe ô tô đâm nhẹ vào mít nhau. Khi hai tài xế xuống xe thì thấy họ trao đổi gì đó với nhau mình không hiểu rồi cả hai rút điện thoại gọi. Đầu tiên em cứ tưởng họ gọi người thân mang dụng cụ đến để giải quyết cơ nhưng không phải. Hóa ra mỗi người gọi cho bảo hiểm của mình đến giải quyết, chỉ 10 phút sau là bảo hiểm xuất hiện và bên bảo hiểm phối hợp cùng công an giao thông. Còn họ sau cuộc điện thoại thì họ rời đi luôn để bảo hiểm với công an giải quyết.
Xin mời cccm mà sang đó rồi hoặc đã biết về nước Lào thì thảo luận cho vui!

Chỉnh sửa cuối:

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Em sang có 1 lần ăn cưới thằng bạn. Buổi sáng ra chợ tìm quán ăn sáng. Thấy có quán phở. Vào quán em xì xồ tí tiếng Anh bồi (em không biết tiếng Lào) gọi phở.
Thì chị chủ quán hỏi mỗi câu: "Ăn phở gà hay phở bò?"
:-o:-o:-o

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
E đa co thời mang máy lọc nước sang Lào, ng dân chân chất, thật thà nhưng còn lạc hậu lắm, vì một vài lý do mà e k tiếp tục dự án bên đo nữa, nhưng vẫn thấy quý mến ng dân nơi đây.

Nha Trang@

Xe điện
Em rất thích nét mặt phúc hậu của gái Lào. Nếu trẻ lại vài chục năm chắc em nghĩ mình sẽ qua đó làm ăn và lấy một cô vợ xứ này.

Anita Emi

Xe điện
Em sang có 1 lần ăn cưới thằng bạn. Buổi sáng ra chợ tìm quán ăn sáng. Thấy có quán phở. Vào quán em xì xồ tí tiếng Anh bồi (em không biết tiếng Lào) gọi phở.
Em có lần đi tìm đặc sản Lào ban đêm. Đến nơi đang dở mấy câu tiếng Lào bồi ra hỏi thăm thì em ấy bảo: Nhanh ba trăm, ngủ lại năm trăm cưng ôi. :((

Đùa đấy, em chỉ nghe kể lại thôi. ;))

Y như em lôi tiếng Anh bồi ra ở mấy cái fut cut bên Sing thôi.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]

Mũi tên bạc

Xe container
Bọn em sang đó toàn chọn quán ăn Việt, thỉnh thoảng mới ăn món Lào. Lần đầu đi công tác đến một khu ruộng thì có phiên dịch đi cùng. Bạn phiên dịch người Lào nói chuyện với bác nông dân bằng tiếng Lào thì anh em Việt nói chuyện với nhau. Trước khi đi bác nông dân làm câu: "Đây là lúa nếp không phải lúa tẻ" mà anh em thấy vui vì mình sang nước họ lại có người nói được tiếng nước mình. Nhìn chung người Lào từ cán bộ đến dân người ta có thiện cảm với người Việt do các thế hệ tiền bối, đi trước của hai nước đã chiến đấu cùng nhau nhiều năm!

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Bọn em sang đó toàn chọn quán ăn Việt, thỉnh thoảng mới ăn món Lào. Lần đầu đi công tác đến một khu ruộng thì có phiên dịch đi cùng. Bạn phiên dịch người Lào nói chuyện với bác nông dân bằng tiếng Lào thì anh em Việt nói chuyện với nhau. Trước khi đi bác nông dân làm câu: "Đây là lúa nếp không phải lúa tẻ" mà anh em thấy vui vì mình sang nước họ lại có người nói được tiếng nước mình. Nhìn chung người Lào từ cán bộ đến dân người ta có thiện cảm với người Việt do các thế hệ tiền bối, đi trước của hai nước đã chiến đấu cùng nhau nhiều năm!
À, ấn tượng nhất của em khi ăn món Lào là: 5 ngày bên ấy em có 3 ngày bị anh Tào hỏi thăm :(

Hoangtver

Xe hơi
Con gái Lào có xinh không cụ?
Nhiều em xinh phết đấy cụ ạ :D
Em chỉ sang đó hơn 1 tuần và có cảm nhận là người Lào chân chất, thật thà, người dân tuân thủ luật giao thông hơn VN mình nhiều. Đi đâu cũng gặp người Việt Nam :D .

Mss AN TÂM

Xe điện
Xưa e học đại học, trong trường có nhóm sv Lào va Cam, cuối tuần họ hay ăn cái gì ấy mùi nặng lắm, e k chịu dc, thế mà mấy e VN vãn yêu dc mấy bạn này

Mũi tên bạc

Xe container
À, ấn tượng nhất của em khi ăn món Lào là: 5 ngày bên ấy em có 3 ngày bị anh Tào hỏi thăm :(
Nếu cụ ăn một số món người Lào mà lạ thì có thể vì một số các món ăn họ làm như mắm cá như ở miền Tây nam bộ của mình. Trong các món gỏi, nộm rau, ... thì em thấy họ cho vào và trong đó có cả cua sống :D