Thao tác Đỗ và Khởi hành ngang dốc xe số tự động bảo vệ hộp số

hbu082

Xe container
em hỏi về khởi hành khi đang đỗ ngang dốc cao, làm ntn để hạn chế xe bị trôi ngược khi nhả phanh chân và chuyển sang chân ga ạ?
khi lái lâu và quen xe rồi thì chuyển nhanh từ chân phanh sang ga tì nhẹ để xe không trôi và tiến lên từ từ. chống chỉ định với lái mới và xe lạ.
còn không quen xe, lâu lâu mới lái thì nên kéo phanh tay trước khi buông chân phanh, sau đó chuyển chân phanh sang tì ga lên một tí, rồi từ từ hạ phanh tay cho xe di chuyển.

Taxi baby

Xe tải
Công nhận AT tiện lợi mà riêng vụ dừng đỗ cũng phức tạp nhỉ!

x3lu

Xe tải
khi lái lâu và quen xe rồi thì chuyển nhanh từ chân phanh sang ga tì nhẹ để xe không trôi và tiến lên từ từ. chống chỉ định với lái mới và xe lạ.
còn không quen xe, lâu lâu mới lái thì nên kéo phanh tay trước khi buông chân phanh, sau đó chuyển chân phanh sang tì ga lên một tí, rồi từ từ hạ phanh tay cho xe di chuyển.
thank cụ!

hemuon78

Xe hơi
Theo em dung xe đạp phanh chân , kéo phanh tay hết cỡ về P sau đó nhả phanh chân, khi khởi hành đạp phanh chân, về D sau đó hạ phanh tay nhả phanh chân rồi ga đi.

Fabulous

Xe tăng
E làm vậy do là nếu về thẳng P rồi nhả chân phanh thì thấy xe có bị giật nhẹ, di chuyển 1 ít, sợ ảnh hưởng đến hộp số
Nên e chuyển về N rồi nhả phanh để xe giật trước, rồi mới chuyển về P
Còn lúc đấy mình đã kéo phanh tay rồi nên em nghĩ khi qua số R vẫn đủ an toàn :D
Thao tác thế mà sợ ảnh hưởng đến hộp số thì em nghĩ đi đâu cụ cứ thuê hẳn con cứu hộ chở cả người và xe đến cho bền cả máy, hộp số, lốp,...:))

coolpix8700

Xe ngựa
Không như MT khi côn được nhả hết, lúc khởi động ngang dốc để ở D cái xe AT bị lùi thì 2 phần truyền chuyển động (từ máy xuống) và nhận chuyển động (từ bánh lên) được "nối" rất "lỏng léo" với nhau bằng dầu hộp số trong bộ biến mô (giống như khi phanh dừng đèn đỏ, máy vẫn nổ và cần số để ở D)!

Sleeping Dragon

Xe buýt
Làm như thế để chắc chắn là xe đã dừng hẳn, không trôi nữa vì về P mà xe trôi thì hại hộp số! không biết như thế có đúng không các Cụ? Cám ơn.
Xe dừng hẳn rồi thì nhúc nhích tí tẹo cũng chả hại được mấy đâu cụ. Cách về N kéo phanh, thả cho xe đứng im rồi mới về P là các cụ cẩn thận thì làm thôi.

huysms

Xe đạp
Em thì hay thao tác ntn:
1. Dừng xe: Đạp phanh chân - về N - Đạp phanh tay thật sâu - nhả phanh chân 1 tý rồi đạp tiếp phanh chân - về P - Nhả phanh chân (kể cả đỗ dốc hay ko dốc)
2. Khởi hành: Đạp phanh chân - Vào D - mớm ga - nhả phanh tay.
Dừng đèn đỏ thì em toàn về N, kéo phanh tay chứ ko bgio về P.
Em xin ý kiến các cụ để rút kinh nghiệm ạ!
rất đúng

honda_cub79

Xe lăn

ToanAZ

Đi bộ
Hic do mới lái chưa nắm rõ quy tắc hoạt động của hộp số nên hôm nọ, tình huống là sau khi em ra khỏi cổng, em dừng xe để xuống xe đóng cổng, hấp tấp thế nào mà xe chưa dừng hẳn (đạp phanh chưa hết) em đã vội đẩy cần về P ... T.T

Lúc đấy nghe ở phía dưới nó khua cạch cạch cạch 3 tiếng rõ to kiểu như bánh răng bị trật khớp. Xót quá các cụ ạ, ko biết có nguy cơ nguy hại gì ko nhỉ các cụ? Từ lúc đó tới nay chạy vẫn bình thường nhưng e vẫn lo quá. Ko biết có nên lên hãng nhờ kiểm tra ko nữa

Xe em mazda 3 mới đi đc 1500km

Cảm ơn các cụ!

bonpv

Xe tải
Hic cứ ngỡ đi AT là nhàn, vậy mà vẫn có cái phức tạp quá các cụ ợ :(

1.6gli

Xe container
Nhiều khi dốc cao, xe vào D vẫn trôi ngược như thường. Lúc đó vi phạm nguyên tắc lái 1 chút, chân trái phanh, chân phải cho tý ga rồi từ từ nhả phanh (nếu không xe trôi ngược khi ở D sẽ hại hộp số)
Còn khi đỗ xe, nên về N để xe ổn định vị trí rồi mới kéo phanh tay, như vậy giảm áp lực lên phanh tay.
Không cần vi phạm cụ ạ. Cụ làm như khi chạy MT kéo phanh tay mớm ga cho vòng tua lên khoảng 1000 hạ phanh tay còn lâu xe mới bị tụt dốc.

xedap668

Xe buýt
E nghĩ khi đỗ xe và có lực tác động lên hoopjp số chắng củng không ảnh hưởng là bao, néu mà có ảnh hưởng nhiều thì nhà sx phải đưa ra thao tác dừng , đỗ xe và khuyến cáo.....
E chưa đi AT lên nghĩ vậy k biết có đugns ko????

teacher.TrungAT

Xe tải
Xe dừng hẳn rồi thì nhúc nhích tí tẹo cũng chả hại được mấy đâu cụ. Cách về N kéo phanh, thả cho xe đứng im rồi mới về P là các cụ cẩn thận thì làm thôi.
Cụ cho ý kiến rất chính xác.

Em thì hay thao tác ntn:
1. Dừng xe: Đạp phanh chân - về N - Đạp phanh tay thật sâu - nhả phanh chân 1 tý rồi đạp tiếp phanh chân - về P - Nhả phanh chân (kể cả đỗ dốc hay ko dốc)
2. Khởi hành: Đạp phanh chân - Vào D - mớm ga - nhả phanh tay.
Dừng đèn đỏ thì em toàn về N, kéo phanh tay chứ ko bgio về P.
Em xin ý kiến các cụ để rút kinh nghiệm ạ!
Em cũng thao tác như cụ,em dừng đèn đỏ cũng ko bao giờ về P.

Bố Bim Bầu

Xe đạp
Theo e khi dừng thì làm như cụ Becgie là chuẩn: Đạp phanh chân > Về N > Kéo phanh tay > về P. E chả thấy nó giật j cả, cũng k thấy nó chồm j... còn dừng đèn đỏ mà vêg P, k may bị hôn vào đít là đi tong hộp số. Tốn khá nhiều xèng đấy các cụ ạ. Khuyên các cụ chỉ nên về N rồi kéo phanh tay. Mong các cụ chỉ bảo thêm