Thao tác kỹ thuật lái xe ô tô lên, xuống dốc an toàn

HVB

Xe tăng
Các cụ ra ngoài dốc Cầu Thăng long đê
tập làm sao để không dùng phanh tay hoặc phanh chân
mà chỉ dùng côn/ga
cho xe đứng im
thì không sợ dừng trên dốc đông người các cụ ạ.

Thật ra, khi các cụ vào số 1, nhả chân côn tới 1 ngưỡng nào đó (khoảng cỡ 2/5 hành trình chân côn)
thì đã bám rồi
nếu nhồi thêm ít ga nữa thì xe xe đi lên mà nhả ga ra thì xe sẽ đi xuống
thì các cụ cứ luyện chân sao cho nó tốt là xe đi lên 1cm, rồi đi xuống 1cm
thế là ứ sợ đường dốc đông người :6:
Tập chỗ trống thì đc cụ ạ, cứ tắc đường trên dốc, xe máy nó lách đủ kiểu, côn ga mãi mỏi lắm. Còn nhả côn để xe nó bám, dốc thường thì ok, dốc quá cũng vẫn trôi.

khoavq

Xe điện
Dốc quá thì phải nhồi thêm ga cụ ợ.
Nói chung là phải luyện nhiều.
Nếu chỉ dừng 1 chút thì nên côn - ga,
Nếu cảm thấy tắc lâu lâu chút thì kéo phanh tay, tắt máy ngồi nghe nhạc cho đỡ tốn xăng.
Sau đó dùng bài depart lên dốc để đi tiếp.
Chú nào còi đàng sau thì makeno...

danin4um

Xe hơi
Các cụ cho em hỏi mới làm cách nào để lái xe an toàn khi trên dốc mà vào lúc tắc đường nhỉ. Nói thật trong bài thi đề pa lên dốc thì chỉ vù một cái là qua thui chả sợ húc thằng nào hay lùi vào *** thằng nào. Nhưng trong thực tế đi ngoài đường thì nó khác. Em hay đi đường Giải Phóng nhưng chỉ dám đi đường dưới không dám lên cầu hoặc có leo lên cầu thì chỉ dám leo buổi tối thui còn ban ngày thì em sợ lắm nhất là vào giờ cao điểm. Em chỉ sợ đang lưng chừng cầu thì phải phanh, bỏ phanh thì nó lùi cũng làm một mớ, lóng ngóng ga to nó vù lại làm thêm mớ nữa vô phúc giờ đó toàn lao động chính thì có pán cả nhà lẫn xe đi cũng chả đù tiền đền. Kính mong các cụ có cao kiến xin vào đây chỉ giáo cho em nó cái ạ.
cụ có bằng chưa cụ?

Colla09

Xe hơi
Đúng là chả cáo cách nào khác ngoài "Tập, Tập Nữa, Tập Mãi", cụ ạ. Vì lái xe thuộc về kỹ năng, mà kỹ năng thâm hậu thì chỉ có được do đã rất quen làm mà thôi.

Chỉnh sửa cuối:

matiz Joy

Xe hơi
em rất mê mẩn vụ dùng côn giữ xe đứng yên trên dốc.
Khi mới tập em theo cách sau:
1. Dùng phanh tay để giữ xe đứng yên. Từ từ nhả côn ra, tới khi nghe tiếng máy lịm đi hoặc xe rùng rùng nhẹ thì dừng chân côn tại nguyên vị trí đó (chỗ này cần làm cho quen và nghe toeesng máy cho chuẩn).
2. Thả phanh tay, xe sẽ đứng yên và rung nhè nhẹ. Nếu muốn tiến thì mớm ga vào tý chút, côn ra tý chút, nếu muốn dừng thì bỏ chân ga côn vào tý chút rồi nới ra xe sẽ từ từ dừng lại. Nếu tới sát đuoi xe sau quá thùi kéo nhẹ phanh tay hoặc rà tý phanh chân để đèn phanh sáng cho phía sau xe mình biết.
Lúc đầu em thường để ga to tý cho rõ tiếng máy nổ, sau quen cữ chân rồi thì ok, không cần chú ý lắm cũng cảm nhận được.
Thỉng thoảng theo cách này em cũng tập lùi xe lê dốc, hãm lại rồi lại lùi tiếp như khi tiến, thấy rất hiệu quả. Nhiều lần vào nhà bạn em ở dưới đê La Thành đoạn trường Mỹ thuật lúc ra toàn phài lùi lên đê, không quen thấy hơi kinh.

Giờ quen rồi em dùng không kéo phanh tay nữa, cứ rà nhẹ phanh chân và nới côn ra để hãm xe, tiến rồi hãm... nkhi bò lên dốc tắc đường. Phanh tay chỉ dùng khi phải dừng lâu thôi vì em thấy mỗi lần đề-pa lên dốc khi tắc đường rất bất tiện.

TTmicro

Xe hơi
Lính mới, toàn kinh nghiệm hay, Thanks các bác.
Tóm lại là: đi thật chậm :77:

dungthuan

Xe đạp
Hehehe... Em dạy bác vài cách nhé:
1. đằng lào cũng tắc rồi bác tắt máy kéo phanh tay làm giấc đến khi hết tắc. ( đẽ bị ném đá, xxx mà nó phạt thì cũng khá đấy)
2. Bác cứ xác định đằng sau là con Bim or Mẹc gì đó tụt xuống là ăn đủ... ( 5 ăn-5 thua) mà chú ý chân ga không ló lại xơi ông đằng trước thì xong...
3. Là bác thuê thằng lái xe( PP này là ngon bổ rẻ nhất)
.....
:21::21::21:
Chúc bác vạn sự như ý.

lucent

Xe buýt
Bác thử theo cách này nhé: cứ kéo phanh tay rồi ga thật to lên, đằng sau đằng trước gắn cái biển tập lái là mọi người nhường đường hết.:21:

Minh chè

Xe tăng
Bác thử thêm cách nữa là mua ngay vợ 2 số tự động ế.Lên dốc đạp phanh là đứng im. khi nào đi thì rồ ga 1 phát ngon choét:)

relaxhn

Xe hơi
4. Khi đang xuống dốc dài, xe càng lao nhanh; nếu gặp sự cố đột ngột cần phanh cấp tốc thì phải sử dụng “tổng hợp” cả phanh sau, phanh trước, giảm số, giảm ga và thả côn.

(Theo A.T.G.T)
Ơ các Cụ cho em hỏi 4 bánh có cả phanh trước và phanh sau ah?

Callme

Xe hơi
Website
www.dienlanhducvinh.com
Các cụ nhiều kinh nghiệm đi xe quá, voka mời mỗi cụ 1 chén đã rồi bàn tiếp nhá các cụ
Mà các cụ cho em hỏi thế đi xe số tự động thì ntn ạ? vì xe tự động em biết là có các số :
P: dừng xe
N: Mo
D: chuyển động
R : Lùi
L :chưa biết Có phải số bò dốc không?
S : chưa biết lun
Các cụ giải thích cho e phát nhá em mời voka ợ

Gà1982

Đi bộ
Thông tin bổ ích cho người còn ít kinh nghiệm và ít giờ lái như em bác ạ.Thanh kiu bác,em chưa đủ bài để vote cho bác :( ,khi nào đủ thể nào cũng vote bác 1 fát :D .Hy vọng cuối năm nay dành đủ xiền kiếm 1 em CD5PS ,lúc đó kiểu gì em cũng fiền bác tư vấn thêm fát nữa, (dĩ nhiên cả Gấu đại ca nữa :D :D :D )
Em đọc cả rồi mà thao tác vẫn kém lăm..:77:

caotangnha

Xe tải
Các cụ nhiều kinh nghiệm đi xe quá, voka mời mỗi cụ 1 chén đã rồi bàn tiếp nhá các cụ
Mà các cụ cho em hỏi thế đi xe số tự động thì ntn ạ? vì xe tự động em biết là có các số :
P: dừng xe
N: Mo
D: chuyển động
R : Lùi
L (D1/B1):chưa biết Có phải số bò dốc không? dùng để lên, xuống dốc
S (D2/B2): chưa biết lun Đi trên đường trơn trượt, đường có cát, sỏi, có thể dùng để xuống dốc

vodka em phát nhé bác!

Mexanhxanh

[Tịch thu bằng lái]
khổ quá, muốn thuê xe ở chợ giời nhưng phải 50post mới được thuê, em vào đây post cái.

nuf.oto

Xe đạp
khổ quá, muốn thuê xe ở chợ giời nhưng phải 50post mới được thuê, em vào đây post cái.
Bác k sửa bài nhanh, thể nào cũng tèo là cái chắc.

Thực ra các bác mới lái cứ lo quá xa, dốc lên cầu cũng k có quá dốc đâu mà sợ, sợ nhất là leo đèo leo núi thôi. Cứ bình tĩnh, cần thiết kéo phanh tay là xong.

NDKar

Xe đạp
Bác thử theo cách này nhé: cứ kéo phanh tay rồi ga thật to lên, đằng sau đằng trước gắn cái biển tập lái là mọi người nhường đường hết.:21:
Em vẫn thế đấy, thò cổ ra ngoài hét ầm ĩ "xe mất phanh đây" :)