Thao tác kỹ thuật lui xe

Big bus

Xe tải
Theo con số thống kê, 98% khoảng cách đã đi của ô tô là chuyển động về phía trước, chỉ có 2% là lùi. Tuy nhiên, lùi xe lại là một trong những kỹ năng không thể thiếu được của mỗi người lái xe. Kỹ thuật lùi xe trước hết cần biết xoay trở ở bãi đỗ xe, rồi đến lùi xe vào garage, quay đầu xe trong những đoạn đường hẹp… Tất nhiên, luồn lách về phía trước thì không phải chuyện khó khăn, nhưng nếu là lùi thì lại hoàn toàn khác.
Đa số những người đang tập lái hoặc mới biết lái xe đều rất sợ phải lùi vì khi lùi tầm nhìn bị hạn chế do có nhiều điểm "mù", khoảng cách từ người lái đến đuôi xe xa nên ước lượng thiếu chính xác. Khi điều khiển xe lùi, ngoài kỹ năng thao tác ( khống chế ly hợp, lấy trả lái ) còn phải có khả năng quan sát, ước lượng, hình dung vị trí cũng như hướng di chuyển của xe chính xác. Mới điều khiển được xe lùi an toàn, đúng theo ý muốn.
Kỹ thuật:
Kỹ thuật phổ biến nhất và đơn giản nhất là lùi xe trong khi quay đầu nhìn về phía sau. Những người mới biết lái xe nhiều khi phải hạ kính hay mở cả cửa xe để căn đường. Những người kinh nghiệm hơn thì thường sử dụng gương chiếu hậu. Tất cả các kỹ thuật trên đều có thể sử dụng, nhưng nếu biết được ưu, nhược điểm của chúng thì các bạn có thể tự tin hơn khi ngồi sau tay lái.
+ Khi lùi xe và quay đầu nhìn về phía sau, tài xế sẽ dễ bị “quên” phần trước và do vậy rất dễ va quệt do không kịp nhận thấy vật cản từ trước hoặc khi vật cản bất ngờ xuất hiện phía trước khi đang lùi xe.
+ Khi lùi và mở cửa xe cùng phía với mình thì người lái không thể quan sát phần phải của xe. Còn vừa lùi vừa thò đầu nhìn qua kính xe cũng có nhược điểm của nó: như thế có nguy cơ đầu người lái va quệt vào đâu đó nhất là nơi chật hẹp hay đông xe qua lại.
+ Kỹ thuật ưu việt nhất là lùi xe cùng với quan sát qua các gương chiếu hậu. Với kỹ thuật này, số “điểm mù” sẽ giảm đi, việc luân chuyển liên tục quan sát qua gương và phía trước sẽ giúp phát hiện kịp thời chướng ngại vật. Trong kỹ thuật này, việc chỉnh gương hậu có vai trò rất lớn. Khi xe chuyển động về phía trước thì các gương hậu sẽ có hiệu quả nhất khi góc quan sát 2 bên càng rộng. Có nghĩa là nhìn vào gương 2 bên có thể quan sát thấy cạnh ngoài cùng của xe. Nhưng khi lùi thì vùng quan sát quan trọng nhất lại là phía dưới bụng và phần sau khoảng giữa xe. Tốt nhất là có thể quan sát được vị trí bánh sau tiếp xúc với mặt đường, nhưng tiếc là chỉ với các xe đắt tiền mới có góc quan sát như vậy (gương bên sườn sẽ tự động hướng xuống thấp khi cài số lùi). Những người mới biết lái xe thường hay mất phương hướng lùi khi đánh vô-lăng để lùi xe, chỉ cần nhớ rằng khi lùi xe, quay vô-lăng sang bên nào thì xe sẽ lùi về bên đó. Luôn kiểm soát phần đầu xe khi lùi vì mũi xe luôn hướng ra phía ngoài bán kính quay, rất dễ va quệt…
Bài tập:
Tốt nhất là nên tập thành thạo kỹ thuật lùi xe cùng với việc quan sát qua gương.
+ Bước đầu tiên là tập lùi dọc theo đường thẳng với tầm quan sát rộng. Chọn địa điểm rộng rãi, tập lùi xe dọc theo đoạn đường đánh dấu. Sau đó tăng độ phức tạp qua việc căn khoảng cách giữa bánh xe và vạch đánh dấu theo những khoảng cách định sẵn.
+ Bước thứ hai là tập lùi vào đường cong với đường cong mô phỏng theo góc vỉa hè. Chọn địa điểm rộng rãi, kẻ đường cong ( giống góc vỉa hè ). Tập lùi theo đường cong và điều khiển xe sao cho bánh xe luôn cách vạch kẻ khoảng 20 đến 30 cm. Tập đén khi thành thục thì quay đầu xe để đổi bên. Như vậy là bạn đã luyện được khả năng quan sát cả hai gương, ước lượng, lấy trả lái khi lùi xe rồi đó.
+ Bước thứ ba là tập lùi xe vào gara ( ghép xe dọc vào nơi đỗ ). Để thực hành, hãy dựng hình garage (bằng vật dụng tuỳ ý) với khoảng cách cổng hai bên cạnh gương sườn 30- 40cm và tập lùi thẳng, sau đó từ bên trái, bên phải ( giống tình huống ghép xe trong bãi đỗ xe ). Bài tập có thể coi là hoàn thành khi bạn dễ dàng lùi xe vào ở bất kỳ góc nào.
Trên đây là kinh nghiệm tập luyện được rút ra từ thực tế. Có thể không được đầy đủ, rất mong các cụ vào góp ý để em được học hỏi thêm.
Chúc các cụ lái xe an toàn!

Big bus

Chỉnh sửa cuối:

cua dong

Xe buýt
Em lùi bằng gương, nhưng đôi khi vẫn phải quay đầu lại nhìn, nhiều chỗ đường xá ko tốt thì em nhảy hẳn xuống xem, xong mới lại lên lùi tiếp, thế có được ko hả cụ
Xin ý kiến các cụ khác luôn là em cần phải sửa dư nào ah

Big bus

Xe tải
Em lùi bằng gương, nhưng đôi khi vẫn phải quay đầu lại nhìn, nhiều chỗ đường xá ko tốt thì em nhảy hẳn xuống xem, xong mới lại lên lùi tiếp, thế có được ko hả cụ
Cụ mà lùi thế thì bao giờ mới vào gara sơn xe được hả cụ?:)):)):))

Tuan Can

Xe container
Em đi sơn xe 3 lần rồi. Trình độ lùi cao lên hẳn.

mabu44

Xe tăng
Chuẩn thì rất chuẩn, em lắp thêm đôi gương cầu nhỏ xíu trên gương nhưng rất hưũ ích khi lùi các cụ nhé, vì có thể quan sát đc 2 bánh sau. Chỉ cần có thế, ta an toàn căn 2 gương là vừa đẹp. Nếu đường xấu hay có ổ voi , rãnh nước khuất tầm nhìn ( đá to, gạch ) thì tốt nhất là có người xinhan, hoặc có cam lùi mới chuẩn đc cụ à.

nhatphap

Xe hơi
Bài viết của cụ chi tiết quá rồi. Mỗi tội là em vẫn lười tập luyện nên chưa thành thạo khoản lùi xe. Mỗi lần phải lùi dù nhìn gương, cam, quay đầu nhìn vẫn thấy camơrun :).

adidas_hn_man

Xe tăng
quá hay cho tài mới như cháo... cháu thêm kn nữa của thầy dạy, tìm điểm căn để lùi,... nghĩa là cố gắng xác định 1 điểm lùi an toàn bằng cách căn ngang *** xe với một vật nào đó trên đường...

Laixebk

Xe tăng
Khi mới lái thì trước khi lùi tốt nhất bước xuống xe quan sát kỹ khoảng cách, không gian xung quanh đặc biệt là không gian phía sau (cái này để ước lượng là lùi khoảng bao nhiêu mét tính từ ghế lái lấy gương chiếu hậu làm điểm chuẩn). Sau đó lên nhanh phương án đánh vô lăng bên nào, trả lái khi nào. Khi thực hiện tiến hành quan sát đều hai gương chiếu hậu hai bên. Khi nào lái quen, lên tay thì chủ yêu lùi bằng cảm giác là chỉnh.

Big bus

Xe tải
Cảm ơn các cụ đã bổ xung thêm nhiều ý kiến rất hữu ích! Tất cả những phương pháp kể trên đều có thể áp dụng vào từng tình huống cụ thể.
Mời các cụ góp ý thêm ợ.

Chỉnh sửa cuối:

TaxiDrive

[Tịch thu bằng lái]
Nếu không phải bài của cụ thì cụ cho xin cái nguộn ợ
Số liệu thống kê 98% ở đâu ra?

LuckyCar

Xe container
Tốt nhất là không nên lùi, hẹp quá thì chống chân chống xuống mà quay xe, em nói 2b ạ.

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]
Em đi sơn xe 3 lần rồi. Trình độ lùi cao lên hẳn.
Rất khoái ý kiến này.
Lý thuyết chỉ là ní thuyết & bóng bàn.
Tất cả là trải nghiệm-trả giá & khả năng tự rút kinh nghiệm cao/

azaz

Xe hơi
Thế thì phức tạp cụ nhể! :-s=))=))=))=))

29T-5555

Xe đạp
Website
www.facebook.com
tất nhiên nà ngon rồi :)

Công Bảo

Xe tải
Kiểu gì thì cứ phải sước mấy vết thì sẽ ngon ngay mà

29T-5555

Xe đạp
Website
www.facebook.com
cụ đoán xem nhà cháu đã đến tuổi nấy vợ chưa ? :)

29T-5555

Xe đạp
Website
www.facebook.com
tình hình nà đi bộ thế này bao giờ mới đến **** ko bít nữa :)

tuannguyengtvt

Xe đạp
:)), lần đầu tiên em lùi là từ khi còn chưa biết lái xe, hôm đó uống rươụ tiếp khách cùng sếp về thế là nhảy lên xe của sếp lùi xe ra cho gọn. Thằng bé nổ máy, nhấn ga nhấn côn, vào số lùi và thả côn thật nhanh. haha vút một phát mất tai con Lanos đằng sau. hihi cũng may mà là con Lanos và cũng may là hôm đấy phanh tay nó ăn. :P

ngày giữa đêm

[Tịch thu bằng lái]