[Funland] Thất nghiệp tuổi 38 nên làm gì?

Vịtxanh

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nên học
Trời lạnh, ngồi nhà tâm sự với các cụ cho đỡ buồn, cụ nào cùng cảnh vào chia sẻ cho em lấy chút động lực.
E năm nay 38, từ lúc chưa ra trường đã lăn lộn khá sớm. Sinh viên thì làm part time, e nhớ hồi ấy ít việc làm lắm chứ không như bây giờ, sv cũng rất ít đi làm thêm. Đến lúc thực tập năm cuối thì đã đi làm chính thức cho công ty vận tải. Sau đó gắn bó với nghề vận tải biển 15 năm. Sau đợt biến cố chuyện tình cảm nên sa sút tinh thần, chán nản nên nghỉ việc. Sau đó buôn bán tự do một thời gian va gio em làm sân sau chuyên xử lý các lô hàng nhập khẩu tiểu ngạch. Thời gian thì linh hoạt nhưng cảm thấy vẫn yêu và muốn làm tiếp công việc chuyên môn vận tải biển kia. Khổ nỗi tuổi này mà đi apply cái CV thì ko ổn, chỉ có a e bạn bè giới thiệu thì hay hơn. Chưa đến 40 mà chả nhẽ lại gặp khủng hoảng tuổi 40 hay sao mà đầu óc cứ suy nghĩ liên tục chuyện tương lai.
Cụ nên học, đọc nhiều hơn thay vì lên đây kêu khóc.
Cụ Lê nín có dạy: Học. Học nữa, Học mãi
Em giới thiệu cho cụ quyển sách này :)

Ni No Kuni 2

Xe điện
38 sao mà không tìm việc bằng cv được? Tuổi này vẫn đựoc tuyển dụng bt mà cụ.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Em 3x, nhiều khi chỉ ước có độ 5 tỷ, thì đếch cần phải nai lưng ra làm thuê nữa, lúc ấy sẽ được sống trọn đam mê....nghề iu túp pơ
Giờ mới được 1/5, còn 4/5 nữa, em tính đến khi em cầm sổ hưu là đủ.
6x tuổi thì làm youtuber liệu ổn ko nhỉ.
Kênh Ông Giá TV hơn 70 tuổi vẫn làm Youtuber mà cụ.

danleduc

Xe điện
Trời lạnh, ngồi nhà tâm sự với các cụ cho đỡ buồn, cụ nào cùng cảnh vào chia sẻ cho em lấy chút động lực.
E năm nay 38, từ lúc chưa ra trường đã lăn lộn khá sớm. Sinh viên thì làm part time, e nhớ hồi ấy ít việc làm lắm chứ không như bây giờ, sv cũng rất ít đi làm thêm. Đến lúc thực tập năm cuối thì đã đi làm chính thức cho công ty vận tải. Sau đó gắn bó với nghề vận tải biển 15 năm. Sau đợt biến cố chuyện tình cảm nên sa sút tinh thần, chán nản nên nghỉ việc. Sau đó buôn bán tự do một thời gian va gio em làm sân sau chuyên xử lý các lô hàng nhập khẩu tiểu ngạch. Thời gian thì linh hoạt nhưng cảm thấy vẫn yêu và muốn làm tiếp công việc chuyên môn vận tải biển kia. Khổ nỗi tuổi này mà đi apply cái CV thì ko ổn, chỉ có a e bạn bè giới thiệu thì hay hơn. Chưa đến 40 mà chả nhẽ lại gặp khủng hoảng tuổi 40 hay sao mà đầu óc cứ suy nghĩ liên tục chuyện tương lai.
Em thấy ngoài 50 các cụ ý còn nhảy việc ầm ầm.

Cty em vừa tuyển 1 sếp mới về làm Giám Đốc chiến lược thay sếp cũ ( 60 tuổi ) vừa xin nghỉ chuyển sang cty khác làm Giám Đốc Điều Hành, sếp mới này 56 tuổi.

xebobabanh17201

Xe điện

Cty em vừa tuyển 1 sếp mới về làm Giám Đốc chiến lược thay sếp cũ ( 60 tuổi ) vừa xin nghỉ chuyển sang cty khác làm Giám Đốc Điều Hành, sếp mới này 56 tuổi.
Cái chính là trình độ và năng lực chưa đủ tầm thôi, làm sếp chưa đến mà làm quân không thkhoongTuy nhiên năm nay thì tìm việc khó khăn thật.

serlochomes

Xe máy
Em xin nghỉ làm cộng tác viên với lý do: "cảm thấy bản thân ko đủ khả năng để đáp ứng yêu cầu của dự án".
Sau 2 tuần em quyết định sẽ xin làm lại chỗ đó và sẽ nói là: "em mới suy nghĩ lại muốn thử thách bản thân với dự án thêm 1 lần nữa".
Em nói vậy ổn không ạ?

Tâm sự mà gặp được đúng sếp đang cần nhân sự thì có phải tuyệt vời không các cụ. Apply CV thường thường thì tầm 35 đổ lại thì xác suất match được sẽ cao.

Thanhvuóng71

Xe điện
Nhà em đây u50 đang thất nghiệp. Bây giờ chẳng biết hỏi ai. Có kụ nào u60 nhận đệ không em kinh nghiệm đầy mình

Chỉnh sửa cuối:
Đã thất nghiệp rồi mà lại còn thích gầm cao nữa thì mệt thật cụ ah

phucsminh

Xe tăng
38 sao mà không tìm việc bằng cv được? Tuổi này vẫn đựoc tuyển dụng bt mà cụ.
Bên em vừa có ông anh 82 được nhận vào làm cũng chỉ là kỹ thuật ở mức senior. nghỉ do V vừa cắt giảm một loại nhân sự

serlochomes

Xe máy
Em xin nghỉ làm cộng tác viên với lý do: "cảm thấy bản thân ko đủ khả năng để đáp ứng yêu cầu của dự án".
Sau 2 tuần em quyết định sẽ xin làm lại chỗ đó và sẽ nói là: "em mới suy nghĩ lại muốn thử thách bản thân với dự án thêm 1 lần nữa".
Em nói vậy ổn không ạ?

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]
Em nói vậy ổn không ạ?
Đương nhiên là không ổn. Hai năm nữa cụ quay lại làm dự án khác thì ok, chứ vừa bỏ đi 2 tuần rồi quay lại nói muốn thử thì người ta cười cho ý chứ.

tantran2020

[Tịch thu bằng lái]

Cụ nói như đùa. Vị trí quản lý thì càng cao tuổi càng nhiều kinh nghiệm+ mối quan hệ sẽ giúp cho công ty được nhiều nên nhảy việc CEO này sang CEO kia ở tuổi 50- 60 là bình thường. Nhưng nếu làm nhân viên thì ngoài 40 là khó rồi, trừ khi job đòi hỏi chuyên môn cao.

Viet Luong

Xe máy
Sau đợt biến cố chuyện tình cảm nên sa sút tinh thần, chán nản nên nghỉ việc. Sau đó buôn bán tự do một thời gian va gio em làm sân sau chuyên xử lý các lô hàng nhập khẩu tiểu ngạch.
Đang làm mà thất nghiệp gì

hatinh5760

Xe điện
Em nói vậy ổn không ạ?
Đương nhiên là không ổn. Hai năm nữa cụ quay lại làm dự án khác thì ok, chứ vừa bỏ đi 2 tuần rồi quay lại nói muốn thử thì người ta cười cho ý chứ.
Tại sao Không?
Nếu Job đó vẫn còn. Và lúc cụ chia tay, cụ không có lời bức xúc. Quan trọng là thái độ của họ lúc đó như thế nào!
Là e, khi khó khăn, e chịu nhún. Giai đoạn này đang khó khăn.
Hồi xưa, e có xem 1 phim của TVB. Cậu vai chính đã phát biểu, khá cực đoan, nhưng cũng không sai: " lương anh nhận từ ông chủ, có thể là 1 phần, tùy trường hợp là lớn, hay nhỏ, là do sếp trả cho ta, để ta chịu đựng, chia sẻ sự chịu đựng của ông ấy trước cấp trên ông ấy".

nph_hn

Xe tải
Căng thật ấy chứ. Tầm tuổi này xin đi làm lại bắt đầu từ vị trí nhân viên quèn là rất khó mà các cty thường thích tuyển trẻ, lương thấp, dễ bảo...