[Thảo luận] Thật như đùa: Đi thẳng vẫn phải xi nhan ?

haidongtay

Xe điện
Vâng, cảm ơn cụ, có ngay ạ.

Lỗi 1 giống lỗi 3: sau dấy phảy (,) cần phải có dấu cách ( ).

Lỗi 2: trước dấu hai chấm không được có dấu cách ( ).
Ai bảo cụ sau dấu phẩy là có dấu cách?dấu phẩy là dấu ngắt câu rồi,dấu cách là để phân biệt từng từ.Ở dấu : thì nên cách để phân biệt rõ ràng ví dụ ntn :( và : (

mhungnb

Xe tải
Ai bảo cụ sau dấu phẩy là có dấu cách?dấu phẩy là dấu ngắt câu rồi,dấu cách là để phân biệt từng từ.Ở dấu : thì nên cách để phân biệt rõ ràng ví dụ ntn :( và : (
Vâng, cảm ơn cụ.

Có thể cụ phải vắng mặt trong những buổi học từ thời phổ thông về những điều này vì lý do bất khả kháng.

Cụ không cần phải bận tâm vì những điều đó nữa đâu ạ.

haidongtay

Xe điện
Vâng, cảm ơn cụ.

Có thể cụ phải vắng mặt trong những buổi học từ thời phổ thông về những điều này vì lý do bất khả kháng.

Cụ không cần phải bận tâm vì những điều đó nữa đâu ạ.
Em cũng có ý kiến giống cụ khi nói về cụ,cụ cũng không cần bận tâm vì những điều đó đâu :)

anhtho

Xe ngựa
Thực ra làm gì có đi thẳng, nhất là đối với kiểu bùng binh to đùng giống như mấy cái ở gần Keangnam ? Các cụ mà giữ lái đi thẳng thì tai nạn ngay :)). Mà ko đi thẳng thì phải rẽ, rẽ vào và rẽ ra. Thường vào em ko xi nhan vì người biết em đi đâu rồi, còn ra là xi nhan.
Còn mấy cái bùng binh bé téo như kiểu cái bục gt hoặc to hơn tí thì né nhẹ mà qua chứ sao phải xi nhan ? Xi nhan khi đó người ta lại hiểu nhầm là rẽ thì gay :).

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Cảm ơn cụ.

Trong luật GTĐB 2008 của chúng ta không hề có bất cứ một dòng nào quy định về việc Đi thẳng vào đường nhánh từ đường chính phải xi nhan.
Luật nói về chuyển hướng rất ngắn gọn như sau :
Điều 15. Chuyển hướng xe
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.
4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt,đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.

mhungnb

Xe tải
Thực ra làm gì có đi thẳng, nhất là đối với kiểu bùng binh to đùng giống như mấy cái ở gần Keangnam ? Các cụ mà giữ lái đi thẳng thì tai nạn ngay :)). Mà ko đi thẳng thì phải rẽ, rẽ vào và rẽ ra. Thường vào em ko xi nhan vì người biết em đi đâu rồi, còn ra là xi nhan.
Còn mấy cái bùng binh bé téo như kiểu cái bục gt hoặc to hơn tí thì né nhẹ mà qua chứ sao phải xi nhan ? Xi nhan khi đó người ta lại hiểu nhầm là rẽ thì gay :).
Cảm ơn cụ.

Mỗi người một cách, dù biết Luật là như nhau với mỗi người.

Cái hình em trích ở còm số 1 là trường hợp cụ thể, rõ ràng đến mức như vô lý.

mhungnb

Xe tải
Luật nói về chuyển hướng rất ngắn gọn như sau :
Điều 15. Chuyển hướng xe
1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.
3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.
4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt,đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.
Cảm ơn cụ.

Em đã copy đoạn trên của cụ vào word, sử dụng lệnh tìm kiếm cụm từ "đường chính" hai lần mà kết quả trả về đều như nhau là không tìm thấy.

mhungnb

Xe tải
cụ giải thích rõ cho e biết dc k?
Làn trong cùng đường này dành cho xe máy với tốc độ 50
Khổ nỗi là luôn phải lạng ra làn thứ 2 do làn trong cùng này bị lấn bởi: công nhân tan ca, bọn bán hàng rong, ô tô đỗ... thử hỏi không xi nhan trái chuyển làn thì cúng $ cho xxx à? Đường này xxx luôn rình bắt: đèn pha ko bật, chuyển làn ko xi nhan, bắn tốc độ (tất nhiên rồi)
Cái mà các cụ đang quan tâm có lẽ nằm ở đây ạ.

http://m.docbao.vn/tin-tuc/28-03-2016/Di-thang-nhung-bat-xinhan-trai-de-qua-mat-CSGT/29/351553/

Em xin phép không đề cập đến cái biển phân làn trong bài báo kể trên trong thớt này ạ.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Cảm ơn cụ.

Em đã copy đoạn trên của cụ vào word, sử dụng lệnh tìm kiếm cụm từ "đường chính" hai lần mà kết quả trả về đều như nhau là không tìm thấy.
Và quy định về nhường đường tại nơi giao nhau như sau :
Điều 24. Nhường đường tại nơi đường giao nhau
Khi đến gần đường giao nhau, người điều khiển phương tiện phải cho xe giảm tốc độ và nhường đường theo quy định sau đây:
1. Tại nơi đường giao nhau không có báo hiệu đi theo vòng xuyến, phải nhường đường cho xe đi đến từ bên phải;
2. Tại nơi đường giao nhau có báo hiệu đi theo vòngxuyến, phải nhường đường cho xe đi bên trái;
3. Tại nơi đường giao nhau giữa đường không ưu tiên và đường ưu tiên hoặc giữa đường nhánh và đường chính thì xe đi từ đường không ưu tiên hoặc đường nhánh phải nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên hoặc đường chính từ bất kỳ hướng nào tới.

VD: Biển báo giao nhau với đường không ưu tiên

Chỉnh sửa cuối:

mhungnb

Xe tải
em bị lỗi này, mà xx sài gòn chúa canh me. Ngã tư KCN Vĩnh Lộc nằm trong KCN, chỗ đấy thì tối . Ngã tư nhưng hơi xéo tí. Theo như nghĩ vẫn là đi thẳng. tầm 11h đêm mấy xx đứng lên trên đó tí cứ ai đi qua đó k xinhanh lá dính chưởng. Mà em thề là trừ ai đã bị dính tại đó còn lại cứ qua đó là dính. Và khi thổi lại em còn chả biết lỗi gì. 2 bánh nhé. Hỏi giấy tờ em chưa kịp lấy thì quay qua nói xã em là làm khuya cho ly càfe. 100k ra đi k hoàn lại :(
Cảm ơn cụ.

Cụ có thể vui lòng cho biết đoạn đường đó tên là gì được không ạ?

mhungnb

Xe tải
Và quy định về nhường đường tại nơi giao nhau như sau :
Điều 24. Nhường đường tại nơi đường giao nhau
Khi đến gần đường giao nhau, người điều khiển phương tiện phải cho xe giảm tốc độ và nhường đường theo quy định sau đây:
1. Tại nơi đường giao nhau không có báo hiệu đi theo vòng xuyến, phải nhường đường cho xe đi đến từ bên phải;
2. Tại nơi đường giao nhau có báo hiệu đi theo vòngxuyến, phải nhường đường cho xe đi bên trái;
3. Tại nơi đường giao nhau giữa đường không ưu tiên và đường ưu tiên hoặc giữa đường nhánh và đường chính thì xe đi từ đường không ưu tiên hoặc đường nhánh phải nhường đường cho xe đi trên đường ưu tiên hoặc đường chính từ bất kỳ hướng nào tới.
Cảm ơn cụ.

Em đã copy đoạn trên của cụ vào word, sử dụng lệnh tìm kiếm cụm từ "xi nhan" hai lần mà kết quả trả về đều như nhau là không tìm thấy.

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Cảm ơn cụ.

Em đã copy đoạn trên của cụ vào word, sử dụng lệnh tìm kiếm cụm từ "xi nhan" hai lần mà kết quả trả về đều như nhau là không tìm thấy.
Bây giờ ta làm rõ khái niệm chuyển hướng và không chuyển hướng !

1). Đang đi trên đường khi vào khúc cua là chuyển hướng hay không chuyển hướng ?

trungcivil8288

Xe tải

mhungnb

Xe tải
Bây giờ ta làm rõ khái niệm chuyển hướng và không chuyển hướng !

1). Đang đi trên đường khi vào khúc cua là chuyển hướng hay không chuyển hướng ?
Cảm ơn cụ.

Với khúc cua như trong hình thì xe buộc phải chuyển hướng nếu không muốn lên vỉa hè.

hung nguyen van

Xe máy

Bigisbest

Xe container
Quy định có thật ở một nước tiên tiến về gtdb.

Câu hỏi 1: có thật không? Thật, nó nằm trong phần hướng dẫn luật của họ.

Câu hỏi 2: có liên quan gì đến Luật gt của ta không? Có, đó là chuyển làn, chuyển làn phải có tín hiệu.

Câu hỏi 3: có ích gì cho chúng ta không? Có, ít nhất là khi đi thẳng qua giao cắt kiểu vòng xuyến, có hai làn đường (có vạch kẻ đường). Người lái xe cần phải chuyển làn để ra khỏi vòng xuyến.

Câu hỏi 4: tại sao lại có ích? Vì họ đã có rất nhiều nghiên cứu về việc lưu thông qua vòng xuyến, quy định xuất phát từ thực tiễn.
Thực tế thì ở các vòng xuyến em vẫn làm thế: trước khi vào xuyến thì xi nhan trái để báo hiệu cho xe phía bên trái mình đang đến, trước khi thoát xuyến thì xi nhan phải để báo cho xe bên phải mình biết là mình đi thẳng chứ ko lượn trái theo xuyến. Xi nhan lúc này nhằm mục đích báo hiệu chứ ko phải chuyển hướng.

mhungnb

Xe tải
Thực tế thì ở các vòng xuyến em vẫn làm thế: trước khi vào xuyến thì xi nhan trái để báo hiệu cho xe phía bên trái mình đang đến, trước khi thoát xuyến thì xi nhan phải để báo cho xe bên phải mình biết là mình đi thẳng chứ ko lượn trái theo xuyến. Xi nhan lúc này nhằm mục đích báo hiệu chứ ko phải chuyển hướng.
Cảm ơn cụ.

Trong thớt này, em chỉ xin phép đề cập đến việc đi thẳng mà vẫn phải xi nhan (trong tình huống cụ thể) thôi ạ.

Vòng xuyến thì em xin phép đề cập đến ở một thớt khác ạ.

Bigisbest

Xe container
Cảm ơn cụ.

Trong thớt này, em chỉ xin phép đề cập đến việc đi thẳng mà vẫn phải xi nhan (trong tình huống cụ thể) thôi ạ.

Vòng xuyến thì em xin phép đề cập đến ở một thớt khác ạ.
Ô cái hình của cụ, nếu em ko nhầm thì nó là kiểu tổ chức giao thông vòng xuyến chứ nhỉ. Nếu ko cái ô trắng kèm vạch như vậy để làm gì nhẩy?

mhungnb

Xe tải
Ô cái hình của cụ, nếu em ko nhầm thì nó là kiểu tổ chức giao thông vòng xuyến chứ nhỉ. Nếu ko cái ô trắng kèm vạch như vậy để làm gì nhẩy?
Cảm ơn cụ.

Nó không phải vòng xuyến đâu. Nó là hai cái hình ghép sát nhau. Mỗi cái hình chứa một giao cắt kiểu chữ T ạ.