[Funland] Thất vọng về cha mẹ

RongPhuongBac

Xe điện
em xót chị có nói với nó mấy lời, nó bảo cậu rảnh quá nhỉ, cậu về quan tâm đến vợ con cậu đi chứ đừng quan tâm đến việc của người khác người ta ko trọng đâu
rồi nó còn bảo cậu cứ cẩn thận mai kia con gái cậu đi lấy ck cháu trả đũa đấy
loại này thì nói thật đẻ ra quả chứng luộc ăn cho rồi.
Hix. Cháu cụ...em nói thật là hỏng rồi. Hàng xóm nhà em có 2 cậu con trai, đứa trai đầu thì sớm tối không bị mắng thì cũng bị ăn đòn. Nó mếu máo suốt ngày, thế mà không rời mẹ nó nửa bước, còn cậu 2 thì được chiều hơn, không bị mắng chửi. Sáng thì 6h cậu cả dậy giúp mẹ bê bàn ghế vì nhà bán hàng cà phê. Rồi thời gian trôi qua, cậu cả trưởng thành, vẫn về thăm mẹ, em không biết nhà ấy có phước gì mà được như thế :D.

RongPhuongBac

Xe điện
:(( :(( :((
Tại Bệnh viện Nhi đồng 2, bé K. trong tình trạng suy hô hấp và sốc mạch 160 lần/phút, huyết áp khó đo, trên người có nhiều vết thương trán, sưng u trán, vết thương hai đầu núm vú lở loét, sây sát hai gò má, mũi và nhân trung, cằm.
Bệnh viện cũng ghi nhận bé bị biến dạng cánh tay phải, trợt da vùng ngực bụng và hông đùi trái, hai vết loét vùng cột sống thắt lưng, gãy 1/3 giữa xương cánh tay phải.

Xác minh vụ bé trai 2 tuổi bị thương khắp người ở Hóc Môn - Tuổi Trẻ Online (tuoitre.vn)
Khiếp thật. Có ghét nó thì đánh nó vừa phải thôi. Đây cha mẹ nào chăm con lại thế này. Giữ lại cái đức hiếu sinh chứ.

nhuataiche

Xe container
:(( :(( :((
Tại Bệnh viện Nhi đồng 2, bé K. trong tình trạng suy hô hấp và sốc mạch 160 lần/phút, huyết áp khó đo, trên người có nhiều vết thương trán, sưng u trán, vết thương hai đầu núm vú lở loét, sây sát hai gò má, mũi và nhân trung, cằm.
Bệnh viện cũng ghi nhận bé bị biến dạng cánh tay phải, trợt da vùng ngực bụng và hông đùi trái, hai vết loét vùng cột sống thắt lưng, gãy 1/3 giữa xương cánh tay phải.

Xác minh vụ bé trai 2 tuổi bị thương khắp người ở Hóc Môn - Tuổi Trẻ Online (tuoitre.vn)
Em có người nhà làm bác sĩ, họ tiếp xúc rất nhiều trường hợp trẻ em bị đánh đập, hoặc ngược đãi tinh thần, hoặc đau ốm đói khát không được chăm sóc, gặp nhiều quá thành chai sạn vô cảm luôn !

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
e đã bỏ công việc 2k$/tháng ở Đà Nẵng để về quê làm công nhân, chỉ vì cha mẹ "mong muốn" em về gần cha mẹ.
Nếu cần thiết, cụ có thể từ bỏ mọi công việc hiện tại để về làm công nhân/nông dân để có một gia đình đúng nghĩa. Cha mẹ ko sống dc với mình lâu nữa đâu, mong cụ trân trọng từng khoảnh khắc bên họ.
Cụ cũng chỉ có 1 lần tuổi trẻ để xây dựng nền tảng cho gia đình nhỏ của mình. Bước đi mà trong tư thế ngoảnh đầu lại chưa hẳn đã đúng

KENO

Xe buýt
Em nhận thấy nhiều trường hợp con không nói chuyện, tâm sự với cha mẹ là vì chính cha mẹ trong quá trình nuôi dạy con đã không gần gũi, không dành thời gian bên con từ khi con nhỏ đến lớn nên con dần xa cách với cha mẹ. Vì vậy, cha mẹ nên trách bản thân chứ đừng trách con. Em nói như này với tư cách người mẹ chứ không phải với tư cách là con. Con em như vậy em nhìn lại chính mình, thấy thương con cô độc chứ không trách gì con hết.
trẻ con khác Mợ ạ, còn chúng ta lớn rồi ko nên trách cứ Bố Mẹ mà nên cố gắng gần gũi trò chuyện với Bố Mẹ hơn. 1 lúc nào đó chợt nhận ra muốn nói cũng ko kịp nữa

vudh045

Xe máy
Em mới đọc bài thơ mà thấm quá.

Cánh cò cõng nắng qua sông
Chở luôn nước mắt cay nồng của cha
Cha là một dãi ngân hà
Con là giọt nước sinh ra từ nguồn
Quê nghèo mưa nắng trào tuôn
Câu thơ cha dệt từ muôn thăng trầm
Thương con cha ráng sức ngâm
Khổ đau hạnh phúc nảy mầm thành hoa.
Lúa xanh xanh mướt đồng xa
Dáng quê hoà với dáng cha hao gầy
Cánh diều con lướt trời mây
Chở câu lục bát hao gầy tình cha.

cairong_2011

Xe container
trẻ con khác Mợ ạ, còn chúng ta lớn rồi ko nên trách cứ Bố Mẹ mà nên cố gắng gần gũi trò chuyện với Bố Mẹ hơn. 1 lúc nào đó chợt nhận ra muốn nói cũng ko kịp nữa
Chuyện đó là đương nhiên nhưng thực tế có nhiều người do cá tính, do các ấn tượng về cách đối xử của bố mẹ trước đây ..... nên việc gần gũi trò chuyện với các bậc sinh thành ko đơn giản. Chưa kể nhiều cụ già bây giờ chưa đến mức lú lẫn, vẫn minh mẫn nhưng lại có tính chi ly, căn cơ, bảo thù nên con cái cũng khó mở lòng.

hongnhungdo

Xe buýt
Có những nhà đạo đức học họ sẽ bảo chắc do cụ sao thì ông bà mới ghét các cháu. Họ sẽ ko chấp nhận sự thật là nếu bố mẹ yêu con hay cháu thì ko cần con cháu vồ vập hay làm gì cho thì họ vẫn yêu thương lăn xả hết mình. Có những người dửng dưng ko tình cảm chỉ tiền và tiền thì con cháu họ coi như cỏ rác. Thật sự là ai chưa qua thì nói hay lắm. Bố mẹ cũng từ con cái mà thành ,cũng có người hư người ngoan, người trọng tình cảm người trọng vật chất. Ko phải bố mẹ nào cũng yêu con và hy sinh cho con đâu.
Đúng vậy đó cụ. Cha mẹ ông bà thì cũng có this that.. người nọ người kia, có người rất yêu thương thích con cháu quấn quýt , xa con là ngóng là nhớ, chỉ mong được gần con cho tình cảm chứ chả đòi hỏi, chỉ cho chứ không đòi đáp báo. Và ngược lại có những bậc cha mẹ thích chỉ mắng mỏ, áp lực, con không như kỳ vọng thì mỉa mai, so sánh, cháu chắt không muốn trông nom bao giờ, có trông được lúc nào thì như gánh nặng, trông cháu được vài năm, phục vụ con dâu đẻ được vài tháng ... nhưng kể lể công lao suốt tuổi già về sau luôn. Nhà em ông bà bố mẹ em rất tốt, nhưng em vãn thấy những người xunh quanh không thiếu những bậc cha mẹ như vậy. Đủ trách nhiệm nuôi dưỡng với yêu thương tha thiết là hai việc khác nhau đấy nhé. Các cụ cũng đừng vặt lá tìm sâu bắt bẻ từng câu chữ. Gọi bố mẹ là họ em thấy cũng không có vấn đề gi, nhiều khi là cách hành văn không muốn lặp đặp lại từ ngữ thôi.

hongnhungdo

Xe buýt
Em có người nhà làm bác sĩ, họ tiếp xúc rất nhiều trường hợp trẻ em bị đánh đập, hoặc ngược đãi tinh thần, hoặc đau ốm đói khát không được chăm sóc, gặp nhiều quá thành chai sạn vô cảm luôn !
Vâng cụ, vì vạy em khẳng định cha mẹ có người nọ người kia , tình yêu thương là cái không thể đong đếm ít nhiều nên từ xưa ai cũng mặc định làm cha mẹ là thương yêu con , xong em thấy đầy bậc cha mẹ tàn nhẫn lắm. Dánh đập hoặc xúc phạm, gây áp lực quá lớn, hạ nhục đứa trẻ, không bao giờ bảo vệ và bày tỏ tình cảm với nó... Thật tội nghiệp quá. Em có đứa bạn, nó là con một, mà nó bảo từ bé chưa bao giờ mẹ nó ôm ấp nói yêu thương nó, lúc nào cũng nói cộc lốc, ra lệnh, áp đặt, nó ốm còn mắng xa xả, có thể xúc phạm hạ nhục nó bất cứ điều gì chưa vừa ý, chửi bới ngày qua ngày được, mà con bạn em hiền lành lắm, nhìn đến tội. Các cụ nào chưa từng chứng kiến thì đừng dạy đạo đức, em nói thật, con cái nó có tự tìm đến thế giới này đâu, là bố mẹ tạo ra một cuộc đời đấy chứ, công sinh không bằng công dưỡng, đừng mang việc sinh đẻ nuôi nấng ra để phủ nhận những cái sai của bố mẹ với con.

hongnhungdo

Xe buýt
Có thể thời đói ăn 2 vợ chồng gánh thêm đàn f1 thật sự đã là 1 gánh nặng nên họ đã phải cố gắng rất nhiều, tư tưởng con cái cần mang ơn bố mẹ có lẽ từ đây.
Thời đủ ăn có con cái là 1 niềm vui, dạy con, nuôi con tự nhiên thành 1 nghệ thuật. :D
Tại cái nghèo cái đói thôi các cụ.
Cụ nào đã thoát cái tư tưởng mang ơn, được ơn cũng nên rộng lượng với bên kia hơn.
Đói ăn thân chả lo được còn đẻ làm khổ cả tương lai đứa con xong lại trách con cái, thì bố mẹ cũng chả ra gì.

moly

Xe tăng
Em nhận thấy nhiều trường hợp con không nói chuyện, tâm sự với cha mẹ là vì chính cha mẹ trong quá trình nuôi dạy con đã không gần gũi, không dành thời gian bên con từ khi con nhỏ đến lớn nên con dần xa cách với cha mẹ. Vì vậy, cha mẹ nên trách bản thân chứ đừng trách con. Em nói như này với tư cách người mẹ chứ không phải với tư cách là con. Con em như vậy em nhìn lại chính mình, thấy thương con cô độc chứ không trách gì con hết.
Đúng rồi, em cũng đang dần xem lại mình khi con bắt đầu vào tuổi ẩm ương và xa cách mình. Nếu có chuyện gì xảy ra con biết chia sẻ với ai. với bạn bè bằng tuổi con thì sẽ ko có trải nghiệm đởi để hướng dẫn con đúng. rồi ko chia sẻ dân dần con cũng ngại mở lòng với mình, sẽ cô độc.

Porsche 911

Xe container
ĐỪNG TRÁCH MẸ-ĐỪNG TRÁCH CHA
" Đừng trách Mẹ-Đừng trách Cha
Đừng trách người ta sao thay lòng đổi dạ
Đừng trách cuộc đời không đủ rộng bao la.
Đừng trách gió mùa xa
Đừng trách lá nơi này sao cứ hoài rớt vội
Đừng trách những con người đã một lần lầm lỗi
Hãy tự trách mình sao không đủ thứ tha "
Một lạy này xin được tạ lỗi ngày xưa con bất hiếu
Đã từng làm mẹ khóc như mưa
Từng làm mẹ khổ ngày xưa
Trăm ngàn lạy cũng chưa vừa ơn mẹ.....
Thêm một người quả đất sẽ chật hơn
Nhưng thiếu mẹ thế gian đầy nước mắt....
(em không rõ tác giả)

Xmind202X

[Tịch thu bằng lái]
Hnay rảnh rỗi, em gọi điện cho mẹ em. Nào ngờ bị nói kháy mỉa mai, kiểu nói mát như: con này chả nhờ vả được gì. Cha mẹ chết chắc nó cũng không thèm về...
Mà em thì từ trước tới giờ cũng ít nói chuyện chia sẻ được với cha mẹ. Do không hợp. Nhưng thật tâm mình cũng luôn mong những điều tốt dành cho họ.
Nên nghe họ nói vậy em thấy khó chịu quá.
Có cụ mợ nào gặp tình huống như vậy không ạ
Mịa, nói vài câu hờn mát mà đã thất vọng. Con với cái như cái đầu...b

hongnhungdo

Xe buýt
Hnay rảnh rỗi, em gọi điện cho mẹ em. Nào ngờ bị nói kháy mỉa mai, kiểu nói mát như: con này chả nhờ vả được gì. Cha mẹ chết chắc nó cũng không thèm về...
Mà em thì từ trước tới giờ cũng ít nói chuyện chia sẻ được với cha mẹ. Do không hợp. Nhưng thật tâm mình cũng luôn mong những điều tốt dành cho họ.
Nên nghe họ nói vậy em thấy khó chịu quá.
Có cụ mợ nào gặp tình huống như vậy không ạ
CỤ chủ ơi em rất thông cảm với cụ. Mối quan hệ bố mẹ con cái thế nào em đảm bảo bắt nguồn từ cách hành xử của cha mẹ trước, nhiều bậc cha mẹ cũng chả bao giờ gần gũi tâm sự thương yêu con, nuôi nấng cho ăn học thì đã đành, vì đó là trách nhiệm cơ bản, vì vậy lớn lên con cái nó xa mình cũng dễ hiểu. Theo em thì, cụ cứ nghĩ thế này, mối duyên giữa bố mẹ và con nó là số phận, cuộc đời này đến để trả nợ nhau, kiếp trước nhiều ơn kiếp này đến đền ơn, kiếp trước là oán thì kiếp này đến để trả nợ, phải buồn phiền vì nhau , khốn khổ vì nhau. Vì vậy cụ buồn cứ buồn và đẻ trong lòng nhé, xác định đó là nghiệp của mình, nghiệp của cha mẹ. Cụ không thấy gần được thì cụ xa, chả sao đâu, vì về với bố mẹ mà chỉ nhận lại chửi mắng dằn hắt nó đau lòng lắm,mệt mỏi lắm. Cụ có tiền thì mua đồ biếu xen, thuốc thang, chăm sóc khi cần, đảo qua nhà liên tục, cứ về thường xuyên, nhưng thấy căng là đi luôn, ít nhất là thể hiện cụ có về có muốn gần nhưng cha mẹ lại không cho mình cơ hội để gần thì mình đi thôi. Nhẹ lòng đi cụ ạ, nặng cái gì khổ cái đấy, cha mẹ cụ tính tình vậy không thay đổi được đâu, cụ còn nhiều việc phải lo cho gia đình nhỏ lắm.

RongPhuongBac

Xe điện
CỤ chủ ơi em rất thông cảm với cụ. Mối quan hệ bố mẹ con cái thế nào em đảm bảo bắt nguồn từ cách hành xử của cha mẹ trước, nhiều bậc cha mẹ cũng chả bao giờ gần gũi tâm sự thương yêu con, nuôi nấng cho ăn học thì đã đành, vì đó là trách nhiệm cơ bản, vì vậy lớn lên con cái nó xa mình cũng dễ hiểu. Theo em thì, cụ cứ nghĩ thế này, mối duyên giữa bố mẹ và con nó là số phận, cuộc đời này đến để trả nợ nhau, kiếp trước nhiều ơn kiếp này đến đền ơn, kiếp trước là oán thì kiếp này đến để trả nợ, phải buồn phiền vì nhau , khốn khổ vì nhau. Vì vậy cụ buồn cứ buồn và đẻ trong lòng nhé, xác định đó là nghiệp của mình, nghiệp của cha mẹ. Cụ không thấy gần được thì cụ xa, chả sao đâu, vì về với bố mẹ mà chỉ nhận lại chửi mắng dằn hắt nó đau lòng lắm,mệt mỏi lắm. Cụ có tiền thì mua đồ biếu xen, thuốc thang, chăm sóc khi cần, đảo qua nhà liên tục, cứ về thường xuyên, nhưng thấy căng là đi luôn, ít nhất là thể hiện cụ có về có muốn gần nhưng cha mẹ lại không cho mình cơ hội để gần thì mình đi thôi. Nhẹ lòng đi cụ ạ, nặng cái gì khổ cái đấy, cha mẹ cụ tính tình vậy không thay đổi được đâu, cụ còn nhiều việc phải lo cho gia đình nhỏ lắm.
Thầy em thì có một chiêu này: nói 3 lần mà không được thì chơi cách: buông một thời gian. Không nghĩ không dây dưa gì. Không mong cầu. Thế là tự nhiên mọi chuyện tự giải quyết ổn thỏa. Giống như theo tình thì tình chạy mà trốn tình thì tình theo.

hongnhungdo

Xe buýt
Thầy em thì có một chiêu này: nói 3 lần mà không được thì chơi cách: buông một thời gian. Không nghĩ không dây dưa gì. Không mong cầu. Thế là tự nhiên mọi chuyện tự giải quyết ổn thỏa. Giống như theo tình thì tình chạy mà trốn tình thì tình theo.
Vâng cụ, em cũng nghĩ vậy. Đừng nặng cái gì quá, chữ Hiếu cũng thênh thang lắm, biết bao nhiêu là đủ đố ai nói được. Bố mẹ thì cũng nhiều bậc ghê gớm chứ đâu phải yêu thương gì con, trời không chịu đát là đất chịu trời. Mình cứng có khi các cụ lại mềm, mình mềm là bì đì chết luôn ấy

RongPhuongBac

Xe điện
Vâng cụ, em cũng nghĩ vậy. Đừng nặng cái gì quá, chữ Hiếu cũng thênh thang lắm, biết bao nhiêu là đủ đố ai nói được. Bố mẹ thì cũng nhiều bậc ghê gớm chứ đâu phải yêu thương gì con, trời không chịu đát là đất chịu trời. Mình cứng có khi các cụ lại mềm, mình mềm là bì đì chết luôn ấy
Còn chữ Hiếu thì có hiếu nhỏ Hiếu to. Lo cho cha mẹ ăn mặc ở bệnh chỉ là tiểu hiếu mà lúc cha mẹ lâm chung mà làm cho vãng sinh mới là Đại Hiếu :D. Cái này em học lỏm từ nhà sư Thích Giác Khang khi ông nói về chữ hiếu.

hongnhungdo

Xe buýt
Còn chữ Hiếu thì có hiếu nhỏ Hiếu to. Lo cho cha mẹ ăn mặc ở bệnh chỉ là tiểu hiếu mà lúc cha mẹ lâm chung mà làm cho vãng sinh mới là Đại Hiếu :D. Cái này em học lỏm từ nhà sư Thích Giác Khang khi ông nói về chữ hiếu.
Thôi thì theo khả năng, theo hoàn cảnh. Nhưng làm cha mẹ mà cứ đi so sánh con cái mình thì khổ cả nhà. Có những bậc cha mẹ có hiểu biết có tri thức và tấm lòng , nuoi được đứa con thành tài thì các cụ không so mình với họ đi? Vì vậy nên buông một chút, mình chắc gì là cha mẹ tốt mà đòi con mình tài đảm thuận thảo như ải như ai. Số phận hết rồi, đến một tầm nào đó, tuổi nào đó thì phiên phiến thôi, đòi hỏi ít thôi.

RongPhuongBac

Xe điện
Thôi thì theo khả năng, theo hoàn cảnh. Nhưng làm cha mẹ mà cứ đi so sánh con cái mình thì khổ cả nhà. Có những bậc cha mẹ có hiểu biết có tri thức và tấm lòng , nuoi được đứa con thành tài thì các cụ không so mình với họ đi? Vì vậy nên buông một chút, mình chắc gì là cha mẹ tốt mà đòi con mình tài đảm thuận thảo như ải như ai. Số phận hết rồi, đến một tầm nào đó, tuổi nào đó thì phiên phiến thôi, đòi hỏi ít thôi.
Như cụ nói thì còn do duyên nợ các kiếp. Cái này em cũng không nói nhiều rồi có các cụ khác lại sợ :D