[Funland] Thất vọng về cha mẹ

Tam thất xịn

Xe điện
Mợ chủ thả comm xong mất hút luôn, không nghe người khác nói đâu
Dạo này hay có tình trạng này. Lẽ nào lại giống mục tâm sự trên tàu nhanh cụ nhỉ ;))
Giờ em mới để ý. Mợ chủ thả một cái còm rồi lượn mất. 11 trang rồi chưa một lần quay lại.
Chả có nhẽ âm mưu như cụ dưới phán. :D

Kiểu nick mới lại đưa tình huống tâm lý ngược dòng như này dễ lại thằng em Phục lắm :))
Kyson1 phuongmit Jôn sần

Hangvi

Xe tải
Em hồi xưa cũng hay bị bố mẹ đánh + mắng, nhưng đa số em chẳng còn nhớ nữa. Mà cả mấy anh em đều bị đánh như nhau không ai thiếu ai một roi. Ông anh cả thì bị roi vụt xước cả lưng, sau đó ông bố lại bắt ông anh đi tắm nước lạnh. Có lần lão ấy bị đánh đến mức trốn trong nhà cầu (xưa nhà cầu ngoài vườn) cả mấy tiếng đồng hồ. Với bản thân em thì có 1 lần bị đánh rất lâu và bố bắt em cởi hết quần áo và đuổi ra ngoài đường mặc dù em là con gái (lúc đó trời tối và mưa, nhà em ở bản). Mẹ cũng có xin bố nhưng cũng không được. Em cũng từng 1 lần định tự tử và n lần tự hỏi mình liệu có phải con của ông bà (à em có lần hỏi thẳng luôn) À, có lần em cũng bị đánh đến mức không dám về nhà, nhà em có cây lát to mà nó mọc được 4m nó tách đôi thân ra thành 2 nhánh bằng và đối xứng nhau, e nằm ôm cây lát ngủ quên cả mấy tiếng đồng hồ. Đến khoảng năm học lớp 7 thì mấy anh em đỡ bị mắng chửi hơn và không còn bị đánh nữa. Sau này thì em cũng ngày càng hợp với bố mẹ, em có thể tâm sự với cả 2 người, nói chuyện linh tinh với mẹ và bàn chuyện kinh tế chính trị với bố. Sau đó khi mấy anh em đi học cấp 3 thì càng cảm nhận được sự yêu thương của bố mẹ (nhà em nghèo nhất xóm đi học xa phải đi học trọ), bố mẹ cứ cố thế nuôi 4 anh em ăn học cho đến khi bản thân không học nữa...Kể ra thì nhiều lắm, nhưng có một số điều em muốn cụ mợ chủ nên suy nghĩ thoáng hơn.
- Không biết cụ mợ chủ nhiều tuổi chưa, nhưng chắc bố mẹ cụ mợ chủ cũng thuộc những thế hệ trước rồi, ở những thế hệ đó cơm áo gạo tiền đè nặng dẫn đến có những tư tưởng cực đoan. Các cụ nhà mình thiếu những kỹ năng mềm trong việc chăm sóc giáo dục con cái, kể cả các cụ có yêu có thương nhưng các cụ cũng ít thể hiện. Ví dụ như bố mẹ em, theo như ông bà kể lại thì bố em cũng bị ông bà nội đối xử như vậy, cũng bị đánh bị chửi từ bé, bị bắt phải làm việc từ nhỏ và hi sinh những thú vui của tuổi thơ, bị so sánh với con nhà người khác.Điều đó dẫn đến khi bố em sinh ra em và những anh em khác, trong giai đoạn đầu chúng em cũng bị đánh đập la mắng thường xuyên. Rất may tình trạng đó chấm dứt trước khi mấy anh em học cấp 3.
- Khi còn nhỏ bố mẹ mình cũng là nạn nhân của tình trạng bạo hành này, có khi còn bị nặng hơn chúng ta hiện giờ. Nếu cụ mợ cũng có tuổi rồi, có khi đó còn là thời chiến, thời bao cấp, thời của sự nghèo đói, cái ăn không có mà gánh nặng thì nhiều.Có nhiều gia đình đẻ rất nhiều con, bố mẹ lo linh tế và con cả chăm con thứ 2, con thứ 2 chăm con thứ 3... Bố mẹ chúng ta học ít hơn chúng ta, tuổi thơ cơ cực hơn chúng ta và tuổi thơ của họ có khi còn bị bạo hành hơn chúng ta hiện giờ. Nhưng mà, cụ/mợ hiện tại đang sống ở một thời đại khác, cụ/mợ được đi học, có giáo dục, suy nghĩ thoáng hơn. nên cụ/mợ nên là người khắc phục tình trạng này. Nếu không thể yêu bố mẹ nhiều hơn, cũng đừng oán họ, hãy tìm lý do hiểu và thông cảm cho họ. Em hơn 30 rồi mà về nhà em vẫn ôm bố mẹ, suốt ngày mặc áo bố, uống rượu với bố... Thường xuyên thể hiện tình yêu với họ, mua đồ bổ, quan tâm đến sở thích và nguyện vọng của họ...
Hi vọng là cụ/mợ nghĩ thông và hãy trân trọng khoảng thời gian mà ông bà còn ở bên cạnh.

nhuataiche

Xe container
Đề tài này cũng hay được thảo luận trên OF mà các cụ, mợ chủ nói thật hay ko cũng đâu quan trọng !

Với cccm may mắn có bố mẹ tốt, em nghĩ cccm nên thông cảm với những người ko may mắn như mình. Mặt khác, em nghĩ những người chê bai bố mẹ mình ko phải để phê phán hay chê trách gì, mà để rút kinh nghiệm không lặp lại sai lầm đó với thế hệ sau. Nếu cứ khăng khăng bố mẹ công lao trời biển ko có sai lầm gì, tuyệt đối ko được phê phán, sẽ có ngày chính chúng ta sẽ cư xử không phải với con cái mình mà không biết.

beomap2

Xe container
Giờ em mới để ý. Mợ chủ thả một cái còm rồi lượn mất. 11 trang rồi chưa một lần quay lại.
Chả có nhẽ âm mưu như cụ dưới phán. :D
Kiểu bịa chuyện để mơi các cụ vào tự tâm sự hoặc cãi nhau

Chỉnh sửa cuối:

HVC

Xe buýt
Những Cụ được sinh ra và lớn lên trong gia đình có đủ sự yêu thương và lo lắng cho con cái thì sẽ trách móc chủ thớt thôi. Chứ nhiều nhà con cái cũng khổ vì bố mẹ lắm, chỉ vì công nghĩa sinh thành mà hành hạ con cái đến khổ. Ai trong trường hợp đó mới hiểu được.

Dodge Ram

Xe điện
Những Cụ được sinh ra và lớn lên trong gia đình có đủ sự yêu thương và lo lắng cho con cái thì sẽ trách móc chủ thớt thôi. Chứ nhiều nhà con cái cũng khổ vì bố mẹ lắm, chỉ vì công nghĩa sinh thành mà hành hạ con cái đến khổ. Ai trong trường hợp đó mới hiểu được.
Nhìn ra ngoài xã hội thì biết, có phải người già nào cũng đáng kính đâu!
Khổ cái ở ta còn nặng nề nho giáo, cha mẹ nhiều khi cứ lấy cái quyền sinh thành để áp đặt đàn con của mình mặc dù bản thân là một tấm gương rất xấu.
Con cái thì chỉ biết nín nhịn không thì mang tiếng bất hiếu, không ngẩng mặt lên được. :(

gocart

Xe cút kít
Em thì Cha, Mẹ không còn, mặc dù từ lúc trưởng thành em đã cố gắng hết sức nhưng đôi lúc vẫn tự trách bản thân vì đáng lẽ mình có thể làm tốt hơn như thế để báo hiếu Cha, Mẹ :((

Em hiểu tâm tư của cụ.

safenoodles

Xe cút kít
đồng ý với mợ là tình cảm gia đình vun đắp được thì tốt hơn không, nhưng đoạn sau hơi lý thuyết ạ. Em thấy có vấp ngã trên đường đời chả có bm nào giúp được mình cả, mình tự giúp mình thôi, cơ bản là thế :)
Vậy ai giúp cụ khi cụ ngã trên đường đời ạ?
Những điều em nói ra đều qua trải nghiệm thực tế của bản thân em. 😊

lai 4 fun

Xe tải
Ý em là lúc đó bố mẹ cụ không giúp ( hoặc không có khả năng giúp) thì ai giúp cụ ạ? Hay mình cụ vượt qua ạ?
Cụ lại vơ đũa cả nắm rồi. Em nhắc lại ko phải bố mẹ nào cũng giúp khi con ngã. Có bố mẹ còn đạp ngã con ấy cụ. Hay em lại nhắc lại vụ bé 8 tuổi bị cha đẻ và dì ghẻ bạo hành thì loại bố đấy có giúp con khi con ngã không. Cụ chỉ lấy ví dụ của cụ áp chung cho mọi người là ko đúng.

safenoodles

Xe cút kít
Cụ lại vơ đũa cả nắm rồi. Em nhắc lại ko phải bố mẹ nào cũng giúp khi con ngã. Có bố mẹ còn đạp ngã con ấy cụ. Hay em lại nhắc lại vụ bé 8 tuổi bị cha đẻ và dì ghẻ bạo hành thì loại bố đấy có giúp con khi con ngã không. Cụ chỉ lấy ví dụ của cụ áp chung cho mọi người là ko đúng.
Vâng ạ, đúng là không thể lấy trường hợp cá nhân mà áp dụng chung được ạ.
Trường hợp đau lòng như cụ nói ở trên thì đúng là không còn gì để nói ạ.

C0c0

Xe tải
Hnay rảnh rỗi, em gọi điện cho mẹ em. Nào ngờ bị nói kháy mỉa mai, kiểu nói mát như: con này chả nhờ vả được gì. Cha mẹ chết chắc nó cũng không thèm về...
Mà em thì từ trước tới giờ cũng ít nói chuyện chia sẻ được với cha mẹ. Do không hợp. Nhưng thật tâm mình cũng luôn mong những điều tốt dành cho họ.
Nên nghe họ nói vậy em thấy khó chịu quá.
Có cụ mợ nào gặp tình huống như vậy không ạ
Có nhiều người chửi chủ thớt chứ tôi đồng cảm.
Tôi bị chửi từ nhỏ đến lớn, có năm tôi thất nghiệp về quê ăn Tết 10 ngày, đợi ra Tết đi kiếm việc mới nên không có tiền cho gia đình. Bị bố tôi chửi đúng 10 ngày Tết với đủ những lời khó nghe nhất, ở nhà là nghe ông chửi đủ 5 buổi sáng, trưa, chiều, tối, nửa đêm bật dậy ông cũng chửi, ông so sánh với anh em họ hàng.
Từ đó trở đi tôi chả bao giờ gọi chuyện nói chuyện với ông nữa, tôi chẳng bao giờ về quê ăn Tết nữa, ai muốn nói gì thì nói.

thuyhtt

Xe tăng
Lại nhớ hàng xóm nhà em có anh kia, đi đâu cũng bảo: nhà người ta khổ vi con, nhà cháu khổ vì bố :D.
Ông bố nát rượu suốt ngày. Toàn vợ con đi lôi về :(.

HANOICity

Xe điện
Hnay rảnh rỗi, em gọi điện cho mẹ em. Nào ngờ bị nói kháy mỉa mai, kiểu nói mát như: con này chả nhờ vả được gì. Cha mẹ chết chắc nó cũng không thèm về...
Mà em thì từ trước tới giờ cũng ít nói chuyện chia sẻ được với cha mẹ. Do không hợp. Nhưng thật tâm mình cũng luôn mong những điều tốt dành cho họ.
Nên nghe họ nói vậy em thấy khó chịu quá.
Có cụ mợ nào gặp tình huống như vậy không ạ
Thật thà mà nói, ngủ với nhau lỡ tạo ra con cái, đó là tự phải gánh thêm trách nhiệm, chưa chắc con cái đã muốn đc sinh ra mà là sự đã rồi, cuộc đời luôn là bể khổ, vậy nên khi về già cũng đừng nghĩ ích kỷ bắt con cái phải hầu hạ lại. Nước luôn chảy xuôi là như vậy, có bao h nc chảy ngược đâu. Còn suy tính, còn đẻ ra để thích có kẻ hầu hạ thì còn tự dấn thân chìm trong bể khổ. Nam nữ đến với nhau đã là tội lỗi, sinh ra con cái thì tội lỗi lại còn lớn hơn gấp nhiều lần.

Chỉnh sửa cuối:

HVC

Xe buýt
Nhìn ra ngoài xã hội thì biết, có phải người già nào cũng đáng kính đâu!
Khổ cái ở ta còn nặng nề nho giáo, cha mẹ nhiều khi cứ lấy cái quyền sinh thành để áp đặt đàn con của mình mặc dù bản thân là một tấm gương rất xấu.
Con cái thì chỉ biết nín nhịn không thì mang tiếng bất hiếu, không ngẩng mặt lên được. :(
Nhiều người khổ lắm Cụ ạ. Có người phải đi thật xa mới làm ăn và sống yên bình được.