Thay đầu DVD cho focus 1.8 MT

Focus72

Xe máy
:))Hôm rồi đi Hải dương, gấu nhà tôi thấy con Camry có màn DVD thích quá, muốn thay CD din của Focus. Tôi đắn đo vì :
- CD của Focus tôi thấy âm thanh nghe cũng chất (theo tai trâu của tôi)
- Tôi đi lại cũng ít khi đi xa, mà mình lái thì chỉ nghe là chính.
Vậy theo các bác tôi có nên chiều theo ý gấu không ? Thanhks!! 8->8->8->

kienvinh

Tháo bánh
Bác nên chiều gấu và chiều chính bác nữa chứ. Xe tôi Focus AT nhưng khoản đầu đĩa này thì AT-MT như nhau thôi. Tôi tư vấn cho bác như sau: Xe tôi lắp DVD ngay khi mới lấy, loại đầu Kovan, khoảng 4,5 triệu. Âm thanh khá tốt, màn hình cảm ứng nên điều khiển gì cứ sờ vào màn hình. Xem và nghe tất cả các loại định dạng, ngoài đọc đĩa thì có thêm đầu vào là thẻ SD và cổng USB, rất tiện. Bây giờ bộ sưu tập nhạc cá nhân chủ yếu là video, nếu đầu theo xe chỉ đọc được audio thì lại mất công convert lích kích lắm, cuối cùng tặc lưỡi lười là không có nhạc nghe trên xe đâu.

bom2012

Xe đạp
Bác nên chiều gấu và chiều chính bác nữa chứ. Xe tôi Focus AT nhưng khoản đầu đĩa này thì AT-MT như nhau thôi. Tôi tư vấn cho bác như sau: Xe tôi lắp DVD ngay khi mới lấy, loại đầu Kovan, khoảng 4,5 triệu. Âm thanh khá tốt, màn hình cảm ứng nên điều khiển gì cứ sờ vào màn hình. Xem và nghe tất cả các loại định dạng, ngoài đọc đĩa thì có thêm đầu vào là thẻ SD và cổng USB, rất tiện. Bây giờ bộ sưu tập nhạc cá nhân chủ yếu là video, nếu đầu theo xe chỉ đọc được audio thì lại mất công convert lích kích lắm, cuối cùng tặc lưỡi lười là không có nhạc nghe trên xe đâu.
Bác cho e hỏi bác lắp ở chỗ nào thế ? e cũng định chiều gấu nhà e hihi, tiện thì bác cho e xin ít ảnh thực tế có được ko ?

kienvinh

Tháo bánh
Bác cứ qua mấy gian hàng đăng ký trên OF ý nhé. Em dùng cái Kovan 3702HD tầu chính hãng và cũng đã so sánh thử nhiều lần với Pioneer P4250, P8450 rồi nhưng không thấy thuyết phục nên quyết định cứ để vậy chứ không đổi sang Pioneer. Lắp Pioneer sẽ phải chế mặt dưỡng vì nó không khớp, còn quả Kovan là thiết kế cho Ford Focus nên nó vừa in luôn, không phải chế cháo gì cả. Lưu ý là Ford Focus là xe được thống kê là bán chạy nhất thế giới và ở châu Á thì nó bán được nhiều nhất ở Trung Quốc nên mới có hàng (Trung quốc) thiết kế cho nó như vậy.

Nếu còn gì để nâng cấp thì có thể lắp thêm đôi loa tép vì Focus không có loa tép, 2 loa trên góc chữ A là loa dummy.

Ảnh thì bác cứ search trên mạng thôi.

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Đầu DVD tàu Kovan, Caska chất lượng âm thanh ko tốt lắm, tiếng bẹt, thiếu bass, ngoài ra đã thay DVD thì cũng phải thay cả bộ loa ohù hợp nữa, chứ thay 1 cái đầu DVD cũng ko giải qiuết vấn đề gì cả. Xe e cũng lắp thêm DVD mà hầu như ko bao giờ xem đến cả, bác chủ nên cân nhắc.
Ko rõ đầu CD theo xe All New Focus 2013 (nghe nói hàng Sony) có lắp vừa vào Focus đời trước ko, và có bán ở đâu chưa, cụ nào có thông tin ko ạ?

kienvinh

Tháo bánh
Bạn này sai rồi. Nghe nhạc sợ nhất là thiết bị drop (bỏ lỡ, bỏ qua bớt) các âm ở tần số trung và cao vì tần số càng cao thì điện từ trường sinh ra cũng mạnh nên nếu linh kiện, dây dẫn không tốt là méo ngay. Hoặc nhiễu. Điều này tôi không "thính sát" thấy ở cái Kovan rẻ tiền tôi dùng. Trái lại, nghe thử một vài mẫu của Pioneer mà có thể chế cháo để lắp cho Focus như P8450, P4250, tôi không thấy sự hơn về độ phân giải (resolution - từ này các tạp chí AV hay dùng, ban đầu thấy hơi khiêm cưỡng nhưng rồi cũng quen), mà thậm chí nghe như đã bị lược bớt một phần âm vực.

Mô tả thế này có thể sẽ rõ hơn. Mở một file ảnh trong Photoshop, vào menu "Level" để điều chỉnh. Các bạn sẽ thấy các sắc độ mầu được chia từ 0 đến 255 cho 3 kênh R, G, B. Tổng cộng sẽ có 256 mầu đỏ x 256 mầu xanh lá cây x 256 mầu xanh nước biển = 16,7 triệu mầu. Giờ bạn hãy chỉnh level không phải là từ 0 đến 255 nữa mà là từ 10 đến 245 rồi bấm OK. Ô là là, bỗng nhiên ảnh nhìn sáng, tương phản rõ, trong trẻo hẳn. Nhưng ảnh thực chất chỉ còn 236^3 = 13 triệu mầu. Dynamic range đã giảm đi!

Đó! "tiếng bẹt, thiếu bass", giả sử bạn biết bạn đang nói gì, thì lại không hề sợ, vì nếu tình trạng đó có thật, có thể dễ dàng điều chỉnh bằng equalizer!

Loa nguyên bản của Focus khá hay và khỏe. Nếu muốn cải thiện nữa thì có thể lắp thêm loa tép, còn không thì để nguyên bản mà sử dụng cũng không tồi. Tất nhiên có thể chi thêm hàng chục, hàng trăm triệu để lắp đặt thêm những gì mình muốn. Nhưng tôi thiết nghĩ, những người như thế bản thân đã phải tự biết âm hay nó phải thế nào, biết mình muốn gì, và thường là không lên diễn đàn đề nghị tư vấn. Có thể lên khoe hàng, may be :D

Lắp DVD á, giải quyết nhiều vấn đề chứ:

- Có màn hình để nối camera lùi;
- Điều khiển thuận tiện vì dùng touch screen như điện thoại thông minh thời nay, cộng với điều khiển từ xe (remote control); Nếu có một đĩa CD data chứa 100 file MP3, trên cái đầu CD (có MP3) truyền thống khó biết bài nào vào bài nào mà chơi, tua cứ gọi là loạn, nhỉ. Còn trên đầu DVD này thì nó hiện tên trên màn hình, thích nghe bài nào thì lấy tay chí vào bài đó, sướng không nào?
- Xem, nghe được hầu hết các định dạng; AVI, MKV cóp xuống xe chơi đếch phải convert nữa. Nhắc lại là dù lái xe chỉ nghe là chính, nhưng file media lại có cả hình, mà cái này thì đầu CD truyền thống nghỉ chơi luôn.
- Kết nối thoải mái với USB drive, thẻ nhớ. Rất tiện khi rút thẻ của điện thoại hay camera hành trình cắm vào phát lại. Ai thích có thể nối bluetooth với điện thoại, thích lắp thêm GPS, truyền hình DVB-T thì thêm modul tương ứng chỉ trong mấy hồi.

Giải quyết quá nhiều vấn đề, phỏng nào?

Viet Phat

[Tịch thu bằng lái]
Website
dochoiotovietphat.vn
Bác cho e hỏi bác lắp ở chỗ nào thế ? e cũng định chiều gấu nhà e hihi, tiện thì bác cho e xin ít ảnh thực tế có được ko ?
Theo em nếu cụ không có nhu cầu cao về âm thanh thì nên lắp loại theo xe như Kovan hay Motevo là hợp lí ah.

bom2012

Xe đạp
Theo em nếu cụ không có nhu cầu cao về âm thanh thì nên lắp loại theo xe như Kovan hay Motevo là hợp lí ah.
cảm ơn các bác nhà mình toàn tai trâu nên ko quan trọng lắm về âm thanh , cái chính là chiều gấu ngồi cạnh có chỗ ngó nghiêng chứ ngày nào cũng đi một cung đường ngó ra đường mãi cũng chán , e lượn mấy vòng xem chỗ nào có sẵn hàng giá cả hợp lý thì cuối tuần múc luôn chứ thỉnh thoảng gấu ngồi cạnh lại ý kiến ko có DVD thì cũng khó chịu :(

xelurung

Xe hơi
E cũng đang lăn tăn vụ có lắp hay không, cụ làm hết tổng thiệt hại bao nhiêu vây?

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
Bạn này sai rồi. Nghe nhạc sợ nhất là thiết bị drop (bỏ lỡ, bỏ qua bớt) các âm ở tần số trung và cao vì tần số càng cao thì điện từ trường sinh ra cũng mạnh nên nếu linh kiện, dây dẫn không tốt là méo ngay. Hoặc nhiễu. Điều này tôi không "thính sát" thấy ở cái Kovan rẻ tiền tôi dùng. Trái lại, nghe thử một vài mẫu của Pioneer mà có thể chế cháo để lắp cho Focus như P8450, P4250, tôi không thấy sự hơn về độ phân giải (resolution - từ này các tạp chí AV hay dùng, ban đầu thấy hơi khiêm cưỡng nhưng rồi cũng quen), mà thậm chí nghe như đã bị lược bớt một phần âm vực.

Mô tả thế này có thể sẽ rõ hơn. Mở một file ảnh trong Photoshop, vào menu "Level" để điều chỉnh. Các bạn sẽ thấy các sắc độ mầu được chia từ 0 đến 255 cho 3 kênh R, G, B. Tổng cộng sẽ có 256 mầu đỏ x 256 mầu xanh lá cây x 256 mầu xanh nước biển = 16,7 triệu mầu. Giờ bạn hãy chỉnh level không phải là từ 0 đến 255 nữa mà là từ 10 đến 245 rồi bấm OK. Ô là là, bỗng nhiên ảnh nhìn sáng, tương phản rõ, trong trẻo hẳn. Nhưng ảnh thực chất chỉ còn 236^3 = 13 triệu mầu. Dynamic range đã giảm đi!

Đó! "tiếng bẹt, thiếu bass", giả sử bạn biết bạn đang nói gì, thì lại không hề sợ, vì nếu tình trạng đó có thật, có thể dễ dàng điều chỉnh bằng equalizer!
Equalize tôi đã thử chán rồi, ko giải quyết dc vấn đề. Cái chất âm nó đã thế thì chỉnh mấy cũng đến thế. Tôi ko phải người phân tích kỹ thuật mà nghe bằng cái tai của mình. Cùng 1 dàn loa, amply trong nhà, ko điều chỉnh EQ, chạy 1 đầu DVD tàu (Oppo và các nhãn hiệu khác) so với DVD Pioneer (sx Thailand) ở phân khúc tương đương đã thấy âm thanh khác hoàn tòan.

Lắp DVD á, giải quyết nhiều vấn đề chứ:
- Có màn hình để nối camera lùi;Camera lùi, cảm ứng lùi riêng lắp đơn giản mà .

- Điều khiển thuận tiện vì dùng touch screen như điện thoại thông minh thời nay, cộng với điều khiển từ xe (remote control); Cam đoan không bao giờ bạn sẽ dùng đến Remote Control cả (vì DVD nằm ngay cạnh ghế lái và ghế phụ thò tay ra vặn dễ dàng, ko hiểu cái RM để làm gì?), thích thì lắp thêm cái Control trên vô lăng tiện hơn nhiều. Ngoài ra cái touch screen của Tàu cũng lởm kinh, ko nhạy chút nào cả!

Nếu có một đĩa CD data chứa 100 file MP3, trên cái đầu CD (có MP3) truyền thống khó biết bài nào vào bài nào mà chơi, tua cứ gọi là loạn, nhỉ. Còn trên đầu DVD này thì nó hiện tên trên màn hình, thích nghe bài nào thì lấy tay chí vào bài đó, sướng không nào? CD đuôi wave luôn cho chất lượng tốt hơn, nhưng thích MP3 thì cũng ko sao. Dùng DVD chọn bài theo file thì tiện thật, nhưng trong khi đang lái xe thì chỉ trỏ lên màn hình chọn bài, đổi album rất bất tiện thậm chí nguy hiểm cho LX. Còn CD chỉ việc đẩy ra đút vào đơn giản hơn nhiều.

- Xem, nghe được hầu hết các định dạng; AVI, MKV cóp xuống xe chơi đếch phải convert nữa. Nhắc lại là dù lái xe chỉ nghe là chính, nhưng file media lại có cả hình, mà cái này thì đầu CD truyền thống nghỉ chơi luôn.
Mercedes, BMW,v.v... nó ko đủ khả năng tích hợp DVD vào xe nó hay sao mà giờ xe vẫn chỉ có CD thôi bác nhỉ?

- Kết nối thoải mái với USB drive, thẻ nhớ. Rất tiện khi rút thẻ của điện thoại hay camera hành trình cắm vào phát lại. Ai thích có thể nối bluetooth với điện thoại, thích lắp thêm GPS, truyền hình DVB-T thì thêm modul tương ứng chỉ trong mấy hồi. Bluethooth trên xe thì ko dùng dc rồi, nói chuyện gì trong xe mọi người xung quanh nghe thấy hết, chả dại. Mấy cái GPS Vietmap cũng dở ẹc. Chả giải quyết vấn đề gì cả.

Túm lại chủ thớt thích thì cứ lắp thôi, với cá nhân tôi thì nếu có nhu cầu sẽ ko lắp thêm DVD tàu!

Chỉnh sửa cuối:

bom2012

Xe đạp
lắp hay ko là do sở thích của mỗi người mà các bác , với e thì các bác phân tích ở trên đều đúng cả , e muốn lắp là để chiều gấu thôi chứ e dùng CD là đủ vì lên xe chủ yếu là FM 91:)) lùi thì có cảm biến lùi rồi và nếu cần bản đồ thì gu gồ máp cho nó chuẩn ạ ;)) , e lượn một vòng thì thấy ThanhBinh auto có nhiều đồ ko biết giá rổ thế nào và chất lượng phục vụ ra sao , bác nào đã làm rồi cho e xin ý kiến với ạ

kienvinh

Tháo bánh
Nói chung không có ai đúng ai sai trong 2 người nói "Tôi chỉ cần điện thoại Nokia 1100 là đủ" và "Tôi cứ phải iphone 5 hay Galaxy S3 mới đủ dùng" :D

Điều quan trọng là người lựa chọn Nokia 1100i đã được biết đến iphone5/S3, thử, cảm nhận đầy đủ và sau khi cân nhắc đưa đến quyết định: Không, tôi không cần nó.

(Đây là nói ẩn dụ, các ví dụ cụ thể như iphone, galaxy... chỉ mang tính hình tượng).

caisua

Xe lăn
lắp hay ko là do sở thích của mỗi người mà các bác , với e thì các bác phân tích ở trên đều đúng cả , e muốn lắp là để chiều gấu thôi chứ e dùng CD là đủ vì lên xe chủ yếu là FM 91:)) lùi thì có cảm biến lùi rồi và nếu cần bản đồ thì gu gồ máp cho nó chuẩn ạ ;)) , e lượn một vòng thì thấy ThanhBinh auto có nhiều đồ ko biết giá rổ thế nào và chất lượng phục vụ ra sao , bác nào đã làm rồi cho e xin ý kiến với ạ
hình như thanh bình có nhiều phản hồi không hay từ OF mình, cụ thử qua LongThịnh, Khôi phệ hoặc DuyLinh thì yên tâm hơn

minhcoi

Xe đạp
Cứ tùy nhu cầu mà sướng thôi các cụ. Đừng cãi nhau nó mất hòa, ngày trước, em mua xe toàn gắn thêm DVD linh tinh. Nay đang chạy FF1.8AT chỉ gắn thêm mỗi đôi loa tép liên doanh nó vặt thôi, ngoài ra không gắn thêm DVD. Lý do chính là chả mấy khi mà xem dvd trên xe cả, đi đoạn đường dài, đa phần Gấu mẹ, gấu con ngủ khì, mở ít nhạc 100Mp3/CD là quá vượt nhu cầu, cần thay 100Mp3/CD khác, thế là khỏe. Rút kinh nghiệm bản thân gắn DVD phí tiền.

Focus72

Xe máy
Bác cứ qua mấy gian hàng đăng ký trên OF ý nhé. Em dùng cái Kovan 3702HD tầu chính hãng và cũng đã so sánh thử nhiều lần với Pioneer P4250, P8450 rồi nhưng không thấy thuyết phục nên quyết định cứ để vậy chứ không đổi sang Pioneer. Lắp Pioneer sẽ phải chế mặt dưỡng vì nó không khớp, còn quả Kovan là thiết kế cho Ford Focus nên nó vừa in luôn, không phải chế cháo gì cả. Lưu ý là Ford Focus là xe được thống kê là bán chạy nhất thế giới và ở châu Á thì nó bán được nhiều nhất ở Trung Quốc nên mới có hàng (Trung quốc) thiết kế cho nó như vậy.

Nếu còn gì để nâng cấp thì có thể lắp thêm đôi loa tép vì Focus không có loa tép, 2 loa trên góc chữ A là loa dummy.

Ảnh thì bác cứ search trên mạng thôi.
Bác kienvinh cho hoi : 2 loa trên góc chữ A là loa dummy mua và lắp ở đâu vậy ? Cảm ơn bác :-w:-w

Viet Phat

[Tịch thu bằng lái]
Website
dochoiotovietphat.vn
cảm ơn các bác nhà mình toàn tai trâu nên ko quan trọng lắm về âm thanh , cái chính là chiều gấu ngồi cạnh có chỗ ngó nghiêng chứ ngày nào cũng đi một cung đường ngó ra đường mãi cũng chán , e lượn mấy vòng xem chỗ nào có sẵn hàng giá cả hợp lý thì cuối tuần múc luôn chứ thỉnh thoảng gấu ngồi cạnh lại ý kiến ko có DVD thì cũng khó chịu :(
Vâng lắp thêm cái dvd thỉnh thoảng có cái mà xem cụ ah, chứ ngồi xe nghe nhạc với fm mãi cũng chán.

kienvinh

Tháo bánh
Ấy chết, không nói rõ bác hiểu nhầm. Tức là nhìn ngoài tưởng đấy là loa (treble) nhưng thực ra bên trong không có loa, mà chỉ có cái lưới như thể bao cái loa bên trong. Cái này do liên doanh Ford VN cắt đi. Theo em nên lắp thêm. Ra hàng nào cũng có thể lắp được. Long Thịnh có nhiều người trên OF khen đấy.

Bác kienvinh cho hoi : 2 loa trên góc chữ A là loa dummy mua và lắp ở đâu vậy ? Cảm ơn bác :-w:-w

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Nếu xe bác chỉ đi 1 mình bác, nhà bác ko có f1, bác ko phải chờ vợ hay người nhà thì chả cần DVD làm cóc gì, còn nhà Bác mà có F1 hay vợ mà phải ngồi chờ trên một cái xe ko có DVD chả khác gì ngồi trong cái hộp rồi đếm thời gian,
Xe Phò 1.8 AT của em lắp DVD tàu + 2 tép cánh cửa + 1 sup tàu lục giác phía sau cốp , xin lỗi các bác là chỉ có mấy cụ thuộc Ban giám khảo của nhạc giao hưởng thính phòng có chê hay ko thôi chứ hầu như chưa ai chê ạ, kể cả mấy bác độ âm thanh.

bom2012

Xe đạp
ở Việt Phát thì thế nào có uy tín ko các bác :|

Focus72

Xe máy
Cảm ơn các bác đã tham gia nhiệt tình. Em quyết định chỉ lắp thêm đôi loa tep cho vợ hai thôi. Hy vọng chất lượng âm thanh sẽ hay hơn. Em mua bên PT Ford bên Ngọc Thụy - Gia Lâm của bác Thắng. Loa của Ford ChiNa nhập về.