Thay dầu + nước làm mát loại gì tốt nhất cho SH

nguyenquochuy

Xe đạp
Em đồng ý là nhầm 1 vạn với 1k, sr các cụ, còn vấn đề em nói là bổ sung nước mát chứ ko phải là thay. Theo các cụ nhà sx vẽ ra mức Upper và Lower là để cho vui à, bình đấy là báo mức nước cho cả két nước, User Manual cũng ghi rõ là dưới Lower thì châm đủ vào,tức là bổ sung chứ ko phải là cứ cố định 1 vạn, 2 vạn hay 3 vạn mang ra hàng thay, 800 ở đây ko phải là mức mang đi thay nhé,đừng hiểu nhầm. Em thấy các cụ đều bảo các cụ có kn đi xe nhiều, em hỏi 1 câu có cụ nào tự tháo mặt nạ ra kiểm tra mức nước chưa? Dầu máy và dầu lap em ko nói vì 4rum mình và bên Biker nói rất nhiều rồi ko cần nhắc đi nhắc lại. Nếu như vậy là ko hiểu biết thì em xin phép ko tranh luận nữa !
Em đồng ý với cụ ở điểm nếu nước làm mát ở dưới mức lower thì phải bổ sung vào cho nó đến mức upper, đây là khuyến cáo trong sách hướng dẫn sử dụng của hãng sản xuất thì đương nhiên là phải chuẩn. Còn bản thân em thì từ trước đến nay khi chạy xe ga (Lead, bây giờ là SH:D) thì mỗi lần đi thay dầu (khoảng 1,5 tháng/lần hoặc 1.500km tùy điều kiện nào đến trước:D) em đều bảo thợ nghía cho em xem có cần bổ sung nước làm mát không - việc này chả mất gì của bọ - nếu cần thì bảo nó đổ thêm cho tí nước làm mát loại màu xanh xanh, he he. xe lúc nào cũng êm re. Ngoài ra, để xe luôn chạy tốt thì ngoài việc chạy cho cẩn thận thì việc bảo dưỡng định kỳ là vô cùng quan trọng. Xe mới thì trong 2 năm đầu thì em đi bảo dưỡng theo lịch trong sổ bảo hành, từ năm thứ 3 trở đi em bảo dưỡng 1 năm /2 lần. Đảm bảo xe luôn ở trạng thái ngon lành nhất.

Cau_ong_gioi

Xe điện
Website
www.otofun.net
Bác ơi ! đợt trc e thay dầu lap tuýp có đề Honda Sh(dầu tái chế) thay vào thấy gào hơn nhưg đi 1van tháo ra vẫn trog bác ak =))
Sau này mới biết đấy là dầu lởm tái chế ,bh toàn thay tuýp Shell 7000km tháo ra vẫn trog bác ak ,nhưg đi thì khác hẳn êm hơn rất n bác ak :D

Ps : mỗi người mỗi kinh nhiệm thui bác ak !mỗi xe mỗi khác ,cách đi mỗi ng cũng khác nên việc bảo dưỡng cũng khác nhau bác ak ,1 thanh niên đi xe ( hay thốc ga ,kẹp ba ) thì sẽ khác với 1 ng đi xe cẩn thẩn ga lên từ từ bác ak .Mỗi xe mỗi vẻ ,ng đi ,cung đường đi cũng quyết định đến việc bảo dưởng sớm hay muộn :D
Đúng rồi, nếu biết thay đúng dầu chuẩn là Castrol hoặc Shell Gear Oil thì xe đi ngon chứ đa phần ra hàng sửa xe toàn thay cho khách mấy cái loại dầu thải tái chế thôi, tên thì đủ loại nào Honda SH, Super Gear Oil ..... Kinh nghiệm của mình cho thấy là dầu lap theo xe đi tầm ít nhất 2 vạn hãy thay vì nhà mình mấy anh em họ đi SHi thì thấy mấy con xe thay dầu láp sớm (cho dù là dầu Shell hoặc Castrol) đi đều kêu to hơn mấy con ko thay, các xe đều đi có hơn vạn.

sutuvang

Xe tải
xe mình đi chưa thay dầu láp vẫn êm,xe trước rất chịu khó thay mà không hiểu sao hết hú rồi đi vào chỗ xóc kêu luc cục,chắc do dầu đểu,theo em cụ cứ thay shell,castrol hay honda đều ok hết,20k thay cũng không sao đâu ạ!

Chỉnh sửa cuối:

congtu_depzai

Xe tải
hà nội nay mưa em đi mua chai dầu nhớt ở 68 quan nhân đường láng em mua Sell Advance Ultra =250K/chai về thay em chạy khoảng 2 k/m thấy máy có vẻ êm ái hơn chút nhưng mà máy vẫn nóng.
http://muare.vn/oto-xemay-Moto/1990722/page-1

Chắc phải đi thêm tìm hiểm xem đổ loại dầu này có ăn thua ko.Ra đấy hỏi chai motul 300v 430K chém quá nên ko mua

Chỉnh sửa cuối:

me_myself

Xe hơi
Của bền tại người, có bác bảo hơn 1 vạn mới thay lap, có ngừoi bảo 5000km thay là đc.Cá nhân mình đã đi thay lap rồi.tầm 7000km thay là đẹp vì khi mình thay lap,dầu lap nó đã chuyển sang màu đỏ đục rồi vì khí hậu VN bụi,kẹt xe.
Thay lap shell vào thấy đi cũng êm, thời gian sau khi đi tốc độ chậm cảm giác thấy máy hơi khục khục.

congtu_depzai

Xe tải
up....................................................................................................................

duc_anh91

Xe máy
up....................................................................................................................
Dầu thì tùy kinh tế mỗi ng mà dùng thui
Còn nc mát k phải cứ đắt là tốt .Thường xuyên vệ sinh xúc rửa két còn tốt hơn là dùng nc mát tốt mà dùng lâu k vệ sinh xúc rửa .định kì cứ 1 năm xúc két 1 lần ,xài nc mát hãng là đủ rùi ,k cần thiết đến Motul ,hay mobil làm gì .E toàn định kì 1 năm xúc két + nc mát hãng , thơm ngon bổ rẻ =))

Blue_Jean

Xe hơi
Còn nc mát k phải cứ đắt là tốt .Thường xuyên vệ sinh xúc rửa két còn tốt hơn là dùng nc mát tốt mà dùng lâu k vệ sinh xúc rửa .định kì cứ 1 năm xúc két 1 lần ,xài nc mát hãng là đủ rùi ,k cần thiết đến Motul ,hay mobil làm gì .E toàn định kì 1 năm xúc két + nc mát hãng , thơm ngon bổ rẻ =))
thế mà anh không đẻ ý xe,đi mấy năm mới súc két nước,hôm trước súc ra toàn nước đen xì, hehe

ifa50w

Xe buýt
em thấy dầu láp ko cần thay.thay phí tiền :) .như dầu hộp số oto đến 10vanj tháo ra nó có sao đâu

cupheu

Xe tăng
Cụ này giống nhà cháu,sài motul scooter Le và nước làm mát của hãng,còn dầu Lap thì chưa thay hehe

duc_anh91

Xe máy

tainon

Xe điện
Cái xe nó thiết kế ra không phải để kén chọn vật tư đến mức đấy đâu. Một khi thiết kế nó hoàn thiện thì trừ khi là phá quá thôi chứ xe nó vẫn xe bền, các cụ cứ nhìn mấy cái Cub mà xem ngày xưa có dầu thay là tốt rồi, lọc gió có khi cả đời hoặc 5-7 vạn mới thay mà vẫn phục vụ 20-30 năm, xe tốt như SH đi một vài vạn nhằm nhò gì mà phải xoẳn.

congtu_depzai

Xe tải
cảm giác đi dầu motul tật phê.đi >20 km không bi rật.Motul 300v =430k/lo so với Shell Advance 200k/lo đúng là tiền nào của đấy

tuanhh

Xe hơi
cảm giác đi dầu motul tật phê.đi >20 km không bi rật.Motul 300v =430k/lo so với Shell Advance 200k/lo đúng là tiền nào của đấy
thế 2 loại này khác nhau ở điểm gì. bác đi shell ultra thì kém ở điểm gì.cho e ý kiến để lựa chọn nhé

minhpham1712

Xe hơi
thế 2 loại này khác nhau ở điểm gì. bác đi shell ultra thì kém ở điểm gì.cho e ý kiến để lựa chọn nhé
Cũng băn khoăn giống bác này, phân vân giữa Motul 300V và Shell Advance Ultra. Có ai phân tích giúp em 2 cái này ưu nhược # nhau thế nào ko ợ??

Hugo6688

Xe máy
;) Em toàn thay Loại của Petro !
80k /lọ !
1000km thay 1 lần :(
Đường Hà Nội có đi được quá 60km bao giờ đâu mà thay loại xịn !

longway

Xe máy
Thay dầu motul riêng với dòng xe Sh này thì cảm nhận sẽ thấy khác hẳn, nói chung các kụ phải thay và sử dụng các loại dầu mới kinh nghiệm là loại dầu nào phù hợp riêng em thì thấy motul phù hợp với dòng xe SH

congtu_depzai

Xe tải
Motul 300V và Shell Advance Ultra mình đã đi thử đi Shell Advance Ultra cảm giác máy em nhưng vẻ hơi yếu không bốc và sau đó mình đã chon được em Motul 300V 10w40 đi bốc máy êm ái cảm giác thật pro.