Thay dây Cam: có cần thay luôn cả Bi căng và Bi tỳ dây cam?

SPL

Xe container

nguyen dinh quan

Đi bộ
quá hay cảm ơn bác đã chia sẻ , e thấy có bác bảo "nếu xe con đội là thủy lực thì đứt cái phịch chỉ không đi dc thôi chứ không bị phá máy" có đúng không bác
Bác chủ thớt còn thay thiếu 1 thứ quan trọng mà ko nghe thấy nhắc tới: bơm nước. Khi xe đến kỳ bảo dưỡng "lớn" (90.000 mile package - tương đương với 144.000 km) thì thông thường bao gồm: timing belt, pulley + tăng đơ + lò so (nếu có), bơm nước, gioăng/phớt trục cơ, gioăng/phớt trục cam + "bán nguyệt" (miếng cao su 1/2 hình tròn nằm ớ đầu kia của trục cam), gioăng nắp máy, gioăng chân bu-gi.

Còn vụ cong tay biên hoặc đi dàn valves do đứt timing belt thì lại phụ thuộc vào thiết kế của từng loại máy của từng hãng sản xuất. Thông thường thì có 2 loại máy: interference engine & non-interference engine. Nếu timing belt đứt ở loại interference engine thì coi như là tổn thất rất nặng nề, tốn 1 số thóc lớn để làm lại máy, nhẹ thì đi dàn valves, nặng thì thêm cả vụ cong tay biên do từng ấy cái valves đồng loạt "phi xuống" ko phanh với tốc độ cao va chạm với piston đang đi lên. Chính vì vậy việc bảo dưỡng định kỳ xe đúng thời hạn rất quan trọng, không thể vì lý do "tự nhiên mât thêm tiền" thay 1 đống đồ trong khi "vợ 2 em vẫn chạy ngoong" mà sau đó ta mất rất nhiều thóc (đôi khi cả tính mạng) cho suy nghĩ này. Để giảm nguy cơ chủ xe cố tiết kiệm chi phí bảo dưỡng xe, các nhà sản xuất hiện nay có xu hướng quay lại dùng timing chain cho các xe sử dụng máy interference. Timing chain có ưu điểm là "bền cho đến lúc hỏng", có nghĩa là dùng cho cả 1 đời xe vài chục năm mà ko cần phải thay thế. Nhưng lại có nhược điểm là sử dụng càng lâu thì máy càng ồn, ko thể êm dịu nghe timing belt.
1 việc nữa là chế tạo máy interference đơn giản & tốn ít kinh phí hơn làm máy non-interference. Nhưng ngược lại ưu điểm của máy non-interference lại là: có "quên" ko thay timing belt đúng định kỳ hoặc chẳng may nó bị đứt thì máy cũng ko làm sao cả, vì khi chế tạo nhà sx ko để cho piston & valve "hôn nhau" khi timing belt đứt, lúc đó thì chỉ có cái phiền là vợ 2 nó "ngủ" ngay lập tức, chỉ có cách kéo về rồi thay timing belt mới thì lại phi ầm ầm, chứ ko mất nhiều tiền để re-build lại máy& head như interference engine.

Còn vụ "2 đời nọ 1 đời kia" cũng chưa từng nghe thấy, có thể đó là 1 "cách tiết kiệm cho khách hàng" trong lúc kinh tế đang xuống chăng? Cũng như vụ "thay 2 lần dầu máy thì mới phải thay 1 lần lọc dầu" như 1 số kỹ thuật viên "phán" hơi bị hay luôn X_X!!! Bác nào có "ý tưởng" mới nào nữa thì mời vào bóng bàn nhá.

Thân