[Funland] Thày giáo dạy lái xe không có tâm

--Lamborghini--

Xe lăn
Công nhận ở ta cũng hay bị lạm dụng chữ “thày”.
Hướng dẫn lái xe mà gọi là thày thì mấy cậu chỉ cách đánh golf hay tennis cũng phải gọi là thày à?
Tại vì có cái câu nữa chữ cũng là thầy :))

dpl

Xe lăn
Chào các cụ các mợ, đầu tiên em sorry các thày dạy lái xe có tâm nhé. Em chia sẻ câu chuyện chút
Chả là vừa rồi đợt tháng 3/2021 em đăng ký học lái xe thì chi phí cụ thể như sau, các cụ xem có khoản nào là ko hợp lý nhé

- Học phí 10 tr (khi trao đổi đã nói là trọn gói)
- Phí thi chứng chỉ 200k
- Vé đường trường 250k (mua trên trường lái, có phiếu nhưng em chả biết dùng để làm gì)
- Xe chip 350k/h, em học hết tổng 1300K
- Chống trượt lý thuyết 300k, mà vào phòng thi giám thị nhắc em đc có hơn chục câu, may em ôn trc ở nhà trả lời đc đúng 32 câu
(em thấy có 1 cụ chạy 300k rồi mà vẫn trượt bình thường, nên cái này em éo tin)
- Chống trượt đường trường 200k
- Khám sức khỏe 200k ở phòng khám thày chỉ định (khoản này em thấy vô lý)
- Tiền xét nghiệm covid 5 lần (thi chứng chỉ 1 lần, học xe chip 2 lần với thi thực hành 2 lần, tại em thi lần 2 mới đỗ) => 500K

Tổng: khoảng 13 tr

* Dạy thì thày dạy độ 6 ~ 8 buổi, mỗi buổi đc lái độ 1,5h các cụ ag. Mà mắng như hát hay, làm cho con nhà người ta ức chế

Hai khoản chống trượt đều sau khi thi xong thày mới thu & cũng ko nói là chống trượt chỉ nói là cứ vào thi đi có người giúp
Tiền khám sức khỏe em với mấy người nữa cũng thắc mắc nhưng lúc đó gần đến ngày thi rồi nên ai cũng ngại ko nói
Mà học phí thày thu lung tung, người 9,5 tr, người 12 tr tại em có hỏi 1 số người đi học cùng

Mà học xong để lái xe ra đường em nghĩ còn 1 khoảng tg tập dài nữa chứ giờ cho lái trên đường còn run tay run chân lắm các cụ ag
Rõ là ko phải thày :))

vừa đi vừa láii

Xe container
Cụ gocart xem clip em quay chậm nhé.

Đề pa thì vừa ga vừa chọn côn cho phù hợp xe vẫn đứng im mà cụ. Cái này có thầy chỉ có thầy không, đội taxi hay làm kiểu này.
Còn làm được như cụ là trình cao rồi :D
Thường thì cũng chỉ côn ga là OK rồi. Nhưng vì đi thi nên cảnh giác, cứ bơm thêm tí ga cho chắc :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Thường thì cũng chỉ côn ga là OK rồi. Nhưng vì đi thi nên cảnh giác, cứ bơm thêm tí gà cho chắc :))
Em k rõ xe tự động làm được không :)) chứ xe côn lắm trò lắm.
À! Cái khởi hành ngang dốc chắc dùng cơ chế này, có điều computer tự bù ga :))

vừa đi vừa láii

Xe container
Em k rõ xe tự động làm được không :)) chứ xe côn lắm trò lắm.
À! Cái khởi hành ngang dốc chắc dùng cơ chế này, có điều computer tự bù ga :))
Xe tự động là xe số bị cắt bớt option :)) nên không có những thao tác phức tạp như này, kể cũng thiệt thòi =))

Rx365

Xe buýt
Em là thằng chịu khó đi học vì kĩ năng lái cũng kém. Thầy là thằng bạn học cùng cấp 1 cũng dễ tính, mấy lần em leo vỉa ầm ầm cũng không quát gì, lỗi khác thì ko kể. Học cho mình ko nên chạy lý thuyết làm gì, chạy đường trường thì Ok vì đó là luật rồi, về sau chạy ra đường thì nhờ người bổ túc thêm. Nó ko thu của e thêm gì, thi đỗ em gửi nó 200k uống nước

Anhbmwhn

Xe đạp
Lên xe, gặp mấy thầy quát um. E nhầm luôn chân ga với phanh. Tính e hay mất bình tĩnh.

Chán_Đời

Xe hơi
Cụ phọt tên tuổi đchỉ trung tâm nào có ảnh thì càng tốt lên đây để còn tránh ak

Dân Tổ

Xe container
Cụ thớt này hi vọng nhận được cả bể vang mới đúng :) Thi còn chống trượt nữa, ạ cụ :)

Lít đờ

Xe tải
Em học năm 2007 thầy rất có tâm, dạy cẩn thận, chi tiết. Thầy dạy cả đạo đức lái xe và những kinh nghiệm xử lý sau này nữa chứ không phải mỗi chăm chăm dạy trong bãi để thi. Em học phải đến 30 buổi.
Giờ thầy còn dậy không cụ ? Cho em xin thông tin nhé

phamhungbs

Xe điện
Đọc xong nản phết, nhẽ ra vang; lên OF nhiều mà vẫn đóng phí chống trượt được à cụ. Hơn 10 trước em thi (hồi đấy trên chỗ PCCC Xuân Mai), ông bác họ kiêm luôn người dạy nói phí chống trượt và chọn xe không lỗi khi thi là 1 triệu, dĩ nhiên em lái xe cho bản thân nên say NO.

PCX2018

Xe buýt
Theo em cảm nhận thì các Trung tâm ở HN dạy lái xe bố láo cực. Điển hình là em học ở HV. Dạy như hạch. Đến tận hôm thi mà em không biết cái sân thi cụ thể nó như thế nào , bài thi gồm những gì. Được lái xe duy nhất 1 lần ra ngoài đường ( vòng 1 vòng quanh 4 bức tường sân tập Nam Trung Yên). May mà trước khi thi, em mò lên sân Xuân Mai thuê xe chip 2 giờ và mới biết là bài thi có cái mục dừng xe khẩn cấp. Đù mé! Do hên và nhờ thằng bạn huấn luyện cho mấy buổi đi xe lùi , nên thi phát đỗ luôn. Khi về quê thấy ae bạn bè học ở trường CĐ Nông nghiệp I thì toàn thấy được chạy xe nhong nhong ngoài đường, Nó thực tế VL.

ceconam

Xe điện
Nhớ đợt e thi bằng lái, 2 ae rủ nhau đi học 1 thầy có khoảng 10 người đi thi cùng đợt. Đen cho thầy hôm thi có đúng 2 ae e tự thi hết ko bao biện gì thì đỗ, e cũng nghĩ và đã chuẩn bị phong bì 2tr để 2 ae cám ơn thầy rồi (hồi ấy hokc phí hình như coa 4-5tr gì đấy). Lúc về đang định ra cám ơn vì 2 ae có xe đón ko đi cùng đoàn, thầy lại ra làm ngay câu: "thôi hôm nay 2 e đỗ cho thầy xin 200 công thầy đứng đây từ sáng, các bạn khác trượt thầy để các bạn tùy tâm" :)). Úi giời, 2 ae nghe xong mà ko nhịn đc cười, đến giờ gặp nhau vẫn nhắc lại câu chuyện ngày ấy :)). Đc cái đúng là thầy chẳng dạy gì cả, e lấy bằng xong còn ko biết đồng hồ vòng tua máy là cái gì. Sau này đi xe mình ae bảo mới biết :((

jazzzzz

Xe lăn
Mịa học lái, đi thi đòi chống trượt thì còn kêu ca gì, kẻ cắp gặp bà già thôi.

Chỉnh sửa cuối:

otoIT

Xe tải
Các cụ cho em hỏi giờ muốn học lái xe "chính chuyên" thì tới đâu đăng ký ạ? Em ở Hà Nội ạ.
Thú thực là em thấy hiện nay đăng ký học với thầy cứ dấm dấm dúi dúi, tiền học thì nhập nhằng. Mà chả biết thầy có tay nghề hay chứng chỉ gì không nên có chút thắc mắc ạ.

Tuluccanhsinh

Xe hơi
E học nâng cao, thầy gấu vãi chửi ĐM mày luôn :)), còn đ.éo xíu thì dính luôn ở mồm...thầy không bắt đưa đi nhậu nhưng bắt đóng 200k quỹ lớp :)
Thôi thông cảm với thầy...cho xong chuyện đi.

SubmarineTH

Xe buýt
Các cụ cho em hỏi giờ muốn học lái xe "chính chuyên" thì tới đâu đăng ký ạ? Em ở Hà Nội ạ.
Thú thực là em thấy hiện nay đăng ký học với thầy cứ dấm dấm dúi dúi, tiền học thì nhập nhằng. Mà chả biết thầy có tay nghề hay chứng chỉ gì không nên có chút thắc mắc ạ.
Hà nội có hàng chục trung tâm ĐTLX. Cụ ở chỗ nào thì mới tư vấn đc chứ?

TVL.COM

Xe tăng
Cụ gocart xem clip em quay chậm nhé.

Đề pa thì vừa ga vừa chọn côn cho phù hợp xe vẫn đứng im mà cụ. Cái này có thầy chỉ có thầy không, đội taxi hay làm kiểu này.
Còn làm được như cụ là trình cao rồi :D

Làm khi cụ tập drift, ra bãi trống thôi :))
Em thi bằng, khi Đề pa lên dốc cũng không dùng phanh tay. Chỉ dùng chân. Cách này nhanh, tiện, ít thao tác.