[Funland] Thầy Hiệu trưởng bị phụ huynh vác dao bắt quỳ cảm thấy xấu hổ và nhục nhã

Sâu Róm

Xe tải
Nộp như thế nào là việc của bên BH và PHHS, ko cần thiết bên nhà trường phải lo.
Gớm, tiền rác, điện, nước... hàng tháng người ta có để trượt xu nào ko?
Anh bạn trẻ đang nhầm giữa Phí dịch vụ và một khoản phí BẮT BUỘC rồi.
Đã bao giờ nộp tiền mua BHYT cho con chưa?
Nghị định 176/2013/NĐ-CP ngày 14/11/2013, khoản 1, khoản 5a điều 57 nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Xedap4banh2

Xe tăng
e hỏi ngoài chút, nếu phụ huynh chầy bừa, bảo hiểm, học phí không đóng thì hết khóa cũng cứ vẫn đc lên lớp như bình thường nhỉ

e hỏi ngoài chút, nếu phụ huynh chầy bừa, bảo hiểm, học phí không đóng thì hết khóa cũng cứ vẫn đc lên lớp như bình thường nhỉ
Sẽ cho đúp.
Nếu các năm sau nó vẫn thế thì “thầy lạy bố” luôn.
Ko cho đúp mãi được, đuổi nó thì cái huyện này ko hoàn thành phổ cập giáo dục, mất thành tích này nọ, trường giải trình kiểm điểm đau đầu lắm. Chắc thầy cô tự bỏ tiền đóng cho nó cho xong tội nợ thôi.
Cũng có thể đuổi nó, nhưng hoàn thiện hồ sơ là “chuyển trường” - có ai truy vết chuyển đi đâu đâu mà lo :))

bomong

Xe điện
Đây thằng hèn là thằng vừa lên tiếng chối đây. Phải kỷ luật ngay đứa nào giao chỉ tiêu bảo hiểm cho các trường.
Giao chỉ tiêu miệng cho các trường, có thấy văn bản nào đâu!

Vinhdq164

Xe buýt
Gớm thế hệ 7x-8x trc bị đứng giữa sân trường giờ chào cờ cũng có sao đâu mà các bố cứ nâng quan điểm. Nghịch quá hay gì bị bêu tên hay nhắc nhở thì chẳng có gì sai. Giờ cứ lắm chuyện và làm quá lên. Con có gì ở trường là phụ huynh làm om tỏi lên. Còn lắm bố chả hiểu BHYT nó là cái gì nhưng vào chém như đúng r. Nó đã là bắt buộc thì vẫn phải theo thôi. T cũng mua gói bh cho con bên ngoài nhưng vẫn phải tham gia BHYT vì nó là quy định. Lắm bố có tí tiền cứ coi thường nó nhưng với ng dân quê hay vùng sâu vùng xa thì nó là cứu cánh cực lớn nếu chẳng may phải nằm viện dài ngày hay mắc bệnh hiểm nghèo đấy. Còn cái thằng cầm dao kia mà k bị án thì xã hội này cũng loạn r.

niceshot

Xe container

meotamthe

Xe cút kít
Nhà cháu thì thấy trường sai khi gọi trẻ con lên bêu dương trước toàn trường, việc giáo dục bằng cách phản giáo dục như vậy nên bỏ.
Bêu dương lên toàn trường nó ảnh hưởng tâm lý ghê ghớm lắm, hội bạn bè cháu học cùng cấp 1, cấp 2, thời cách đây 40 năm những đứa bị bêu dương trước lớp, trước khối thôi mà đến giờ vẫn nhớ, vẫn ngại và giảm hẳn sự tự tin khi nói về những chuyện đó.
Nhà cháu cũng ko đồng ý với cảnh ông bố vác dao đuổi, nhưng cũng có thể chia sẻ khi mới vác dao dọa thôi chứ ko xuống tay.
Nói dại, đứa bé nó về mà nó tự tử thôi chẳng hạn, thì BGH lại có vị đi theo nhát dao của ông bố không biết chừng
Quan điểm của cụ là không chê mà chỉ khen, em thấy nó nửa vời, riêng với chuyện không thực hiện đúng đủ quy định chung là phải tự thấy đáng xấu hổ rồi mới đúng, kệ đến mức bị bêu dương rồi bảo là bị tổn thương, em thấy thảo mai vãi chưởng.

Dan du an

Xe cút kít
Khởi tố thằng PH hung hãn kia rồi nhé các cụ.

Sao mà thoát được. Làm loạn lên như thế mà không sao thì các phụ huynh động tí là vác nọ vác kia vào hỏi thăm à

lx125_black

Xe container
Ồi nhiều ô bà thế đấy cụ, ko có thì kêu như vạc, nhưng bảo xùy tiền ra đóng góp thì cũng lại kêu. Cái gì cũng muốn tự nhiên được cơ :D
Ra đường đâu có ai cho mình miễn phí cái gì đâu, nhưng đi học thì muốn nhà trường phải miễn phí : điện, điều hòa, ti vi, máy chiếu, tài liệu học, giấy tờ gửi về, ... Lễ hội thì muốn con tham gia, phải có tý quà bánh, trang trí hoành tráng chụp hình up face nhưng đóng tiền thì lùi, hêhe

meotamthe

Xe cút kít
Sao mà thoát được. Làm loạn lên như thế mà không sao thì các phụ huynh động tí là vác nọ vác kia vào hỏi thăm à
Phải làm cho ra nhẽ chứ cụ, vô pháp vô thiên thế để sau này thành phong trào phụ huynh vào trường đe doạ giáo viên à, toàn bọn đầu óc ngớ ngẩn.

Xecongnong001

Xe đạp
Tại sao nhà trường lại bị sức ép 100% học sinh tham gia bảo hiểm nhỉ, sâu xa là lỗi ở các anh tạo sức ép

meotamthe

Xe cút kít
Thông não cho mấy cụ còn thiếu trong này:
Nếu theo bài báo là BHYT thì đối với HSSV là bắt buộc theo Luật bảo hiểm. Mức đóng là 4.5% mức lương cơ sở. Và được nhà nước hỗ trợ 1 phần (thường là 30%), phụ huynh phải đóng 70%. Hiện tại mức lương cơ sở là 1.490.000đ/tháng => phụ huynh cần đóng là khoảng hơn 500k/cháu/năm.
Về mặt đúng ra thì Bảo hiểm là cơ quan phải đi thu cái phí này, tuy nhiên Bảo hiểm thường thông qua chính quyền (Huyện, Phòng GD) để giao Trường thu. Và nếu trường ko thu đủ thì ảnh hưởng đến thi đua, triển trách cá nhân ng đứng đầu hay cứ mỗi buổi họp là lôi hiệu trưởng ra nã là chuyện cơm bữa. Nói vậy để nhìn theo chiều nào đó cũng có thể hiểu đc 1 phần áp lực của Hiệu trưởng chứ hoàn toàn không lấp liếm, ủng hộ hành động của HT.
Thêm 1 chút, ngoài Bảo hiểm y tế bắt buộc do BHXH thu thì các cty bảo hiểm cung cấp dịch vụ bảo hiểm tự nguyện chào bán, cái này thì có hợp tác với các trường để bán thêm, chiết khấu rất cao 40-50%.
Chia sẻ thêm với cụ là bên em đang sống nhà trường cũng thông báo việc đóng bảo hiểm cho phụ huynh học sinh, họ cũng là đơn vị thu hộ bên Bảo hiểm, nhưng họ thực hiện bằng cách phát mã QRcode cho phụ huynh đi đóng qua cửa hàng tiện lợi hoặc thanh toán online, đóng rồi hay chưa đóng thì trường nó cũng kiểm tra được, nên nếu học sinh nào không đóng thì nó sẽ thúc giục đóng cho bằng xong. Vì bảo hiểm y tế bắt buộc ở trường nó nhắm vào học sinh, nên trường phải tham gia mới đảm bảo tham gia bảo hiểm đầy đủ, nó cũng trên tinh thần đảm bảo chi trả đa số chi phí trong trường hợp ốm đau đi viện của học sinh, bớt gánh nặng cho gia đình. Còn bảo hiểm ngoài thì ai thích tự mua, có trường nó không tham dự, có trường nó tham dự, tuỳ theo hình thức. Vì thế nếu không chuyển việc này cho nhà trường tham dự thúc giục, sẽ không có chuyện đóng hết đầy đủ, nó giống như bảo hiểm lao động bắt buộc, nó không để cho người lao động đóng mà nó bắt doanh nghiệp sử dụng lao động phải tham dự vào hoàn thành việc đóng bảo hiểm của người lao động, nên mục này nó automatic trừ từ lương của người lao động.

Baby_Bear

Xe máy
NN chăm lo cho trẻ em, mọi trẻ đc bình đẳng như nhau thì đáng lẽ nên có chính sách miễn khoản này để ngân sách chi trả, chứ bắt buộc mua BHYT cho trẻ từ tiểu học trở lên thì đa phần là sẽ khó khăn vì khoản tiền cũng không nhỏ với nhà có từ 2 trẻ đi học, lại dồn vào tiền đóng đầu năm thành ra càng khó.
Mình cũng chỉ muốn thông tin thêm cho bạn biết là:
1. Trẻ dưới 6 tuổi được cấp BHYT miễn phí.
2. Học sinh sinh viên (HSSV) thuộc hộ nghèo được hỗ trợ 100% phí BHYT
3. HSSV thuộc hộ cận nghèo được hỗ trợ tối thiểu 70% phí BHYT (lên tới 100%)
4. HSSV được nhà nước hỗ trợ 30% phí BHYT (chỉ phải đóng 70% tương đương 563.000/năm)
5. Nhiều tỉnh, thành phố còn hỗ trợ thêm cho HSSV trên địa bàn, đặc biệt Hà Giang thêm 70% (tức là HSSV ở Hà Giang không phải đóng BHYT).
6. BHYT bắt buộc của Chính phủ chi trả nhiều, đặc biệt với các bệnh nặng. Nhiều bé có chi phí điều trị cao lên đến cả vài tỉ đồng nhưng đã được vẫn được BHYT chi trả. Điều này là không có đối với BH tư nhân nhé, đặc biệt với mức phí rẻ và bất kể tiền sử bệnh thế nào nhé!

Nói chung phí rẻ, lợi ích không phải bàn. Nếu bạn có người thân bị bệnh nặng, hoặc tai nạn nặng sẽ biết BHYT quan trong như thế nào. Còn không thì phá sản đấy.

Còn cư xử của cả HT và phụ huynh trong trường hợp này đều không nên.

Baby_Bear

Xe máy
Các cụ thông thái cho em hỏi. Đồng ý răbgf theo luật thì BHYT học sinh là bắt buộc. Nhưng có được lựa chọn nhà cung cấp nào hay không ạ? Ví dụ nhà em, đã mua BHYT và chăm sóc sức khỏe của Bảo minh rồi, nhưng nhà trường vẫn yêu cầu mua BHYT theo thông báo của trường thì đúng hay sai ạ. Em rất mong được thông não. Cảm ơn các cụ
BHYT học sinh sinh viên là BHYT bắt buộc của Chính phủ và chỉ do BHXH Việt Nam cung cấp trên toàn quốc. Khác với BH thương mại của Bảo Minh bạn ạ.

BHYT học sinh sinh viên là bắt buộc theo Luật, chi phí không cao (tối đa 560k/năm như kiểu bác chi 50k mỗi tháng để con được bảo đảm y tế) nhưng được chi trả cao đặc biệt với các bệnh nặng (có thể được thanh toán nhiều tỷ viện phí) và không bị xét về tiền sử bệnh.

BH thương mại có thể không thanh toán cho bạn nếu con có sẵn bệnh, bệnh trong điều khoản loại trừ v.v... và thanh toán thì có mức trần căn cứ mức đóng của bạn. Bạn thử hỏi Bảo Minh xem họ thanh toán tối đa cho con bao nhiêu nếu đóng 50k/tháng tiền BH cho con nhé.

Nói chung, BHYT bắt buộc là cực kỳ cần thiết. Nếu bạn có thu nhập tốt thì mua thêm BH thương mại để nhận được dịch vụ tốt hơn khi có bệnh thông thường. Còn bệnh nặng thì chắc chắn phải dùng BHYT bắt buộc (đây cũng là lúc BHYT thực sự phát huy tác dụng).

N.Korea Ginseng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
BHYT học sinh sinh viên là BHYT bắt buộc của Chính phủ và chỉ do BHXH Việt Nam cung cấp trên toàn quốc. Khác với BH thương mại của Bảo Minh bạn ạ.

BHYT học sinh sinh viên là bắt buộc theo Luật, chi phí không cao (tối đa 560k/năm như kiểu bác chi 50k mỗi tháng để con được bảo đảm y tế) nhưng được chi trả cao đặc biệt với các bệnh nặng (có thể được thanh toán nhiều tỷ viện phí) và không bị xét về tiền sử bệnh.

BH thương mại có thể không thanh toán cho bạn nếu con có sẵn bệnh, bệnh trong điều khoản loại trừ v.v... và thanh toán thì có mức trần căn cứ mức đóng của bạn. Bạn thử hỏi Bảo Minh xem họ thanh toán tối đa cho con bao nhiêu nếu đóng 50k/tháng tiền BH cho con nhé.

Nói chung, BHYT bắt buộc là cực kỳ cần thiết. Nếu bạn có thu nhập tốt thì mua thêm BH thương mại để nhận được dịch vụ tốt hơn khi có bệnh thông thường. Còn bệnh nặng thì chắc chắn phải dùng BHYT bắt buộc (đây cũng là lúc BHYT thực sự phát huy tác dụng).
Đúng như cụ nói, BHYT công không loại trừ bệnh có tiền sử, thanh toán thì không bị giới hạn nhiều về hạn mức như BHTM. Bệnh nặng để được thanh toán nhiều như BHYT thì BHTM phải bỏ phí hàng năm gấp hàng chục lần 500k cho trẻ em hay hơn 800k cho người lớn. Người giàu, rất giàu thì thôi em xin không bàn là BHYT có cần thiết hay không. Nhưng sau này nếu em giàu đến mức em cũng không sử dụng BHYT công khi khám chữa bệnh thì em vẫn cứ đóng BHYT công coi như 1 khoản nhỏ bé chia sẻ với trăm triệu đồng bào của mình. Các vấn đề tiêu cực em có biết nhưng ở đây em muốn nhìn cả rừng cây chứ không phải từng cái cây.

P.s: mấy bình luận của cụ em rất đồng tình mà lại hết rượu, xin hẹn cụ ngày mai ạ. 😊

quy la tien

Xe điện
Khởi tố,xét xử lưu động như những năm 8xx cho chừa tội hung hãn!

Xe nội lước

Xe container
Khởi tố thằng PH hung hãn kia rồi nhé các cụ.

Thày HT tợp 1 ngụm trà khoan khoái . Thày nhếch mép vất tờ báo.. chết pà mày chưa .. đúng lúc tao thu chân vào thế Đoạt Đao Hái Cà thì chợt nghĩ ra kế này. 🤣

ckvnvtbd

Xe buýt

Cảm ơn thông tin của Cụ ạ