[Funland] Thấy mệt mỏi khi đi làm chỉ vì tiền lương ?

Axeco

Xe buýt
Gần 40 tuổi e rút ra kinh nhiệm : làm gì cũng phải có đam mê có yêu nghề

LinhTrườngSa

Xe hơi
Em thấy mức chi tiêu của nhà cụ chủ là bình thường, nhiều cụ/mợ trên này lạ thật, làm ra 10 đồng thì chỉ được tiêu 2-5 đồng mới “vừa lòng” các cụ/mợ, tiêu đến 10 đồng thì quay ra “ném đá” bảo ảo, ngáo…Thấy cụ chủ vẫn rất bình tĩnh, chấp nhận ý kiến đa chiều, ủng hộ cụ chủ.

ldvie39

Xe tải
Cháu 2 năm trở lại đây lúc nào cũng có suy nghĩ tư tưởng nghỉ việc. Mặc dù đi làm vẫn tâm huyết, vẫn hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ...

2 năm rồi vẫn chưa nghỉ =))

tqhai

Xe tải
Em thấy mức chi tiêu của nhà cụ chủ là bình thường, nhiều cụ/mợ trên này lạ thật, làm ra 10 đồng thì chỉ được tiêu 2-5 đồng mới “vừa lòng” các cụ/mợ, tiêu đến 10 đồng thì quay ra “ném đá” bảo ảo, ngáo…Thấy cụ chủ vẫn rất bình tĩnh, chấp nhận ý kiến đa chiều, ủng hộ cụ chủ.
Vâng cám ơn mợ, có khi em với mợ là đồng nghiệp cũ. Bây giờ mợ đã về lại HO chưa ạ ? Ngày xưa mợ có từng ngồi ở Bà Triệu hay Hàng Vôi không ạ ?

Chỉnh sửa cuối:

longtech21

Xe tăng
Vâng cám ơn mợ, có khi ngày xưa em với mợ là đồng nghiệp cũ. Bây giờ mợ đã về lại HO chưa ạ ? Ngày xưa mợ có từng ngồi ở Bà Triệu hay Hàng Vôi không ạ ?
Khả năng cao chủ thớt làm cho Tech

Min Autumn

Xe tải
Dạ, em xin trả lời mợ như sau:

- Em không thích mua nhà vì, về mặt tài chính, thuê nhà luôn rẻ hơn đi mua. Ví dụ một căn chung cư có giá bán 7 tỷ nhưng giá thuê chỉ 20 triệu/tháng. Nếu mợ đem 7 tỷ đó đi gửi ngân hàng thì mỗi năm mợ thu về 500 triệu, sau khi đem 240 triệu đi trả tiền thuê thì mợ vẫn còn lại 260 triệu. Sau 5 năm mợ sẽ có tầm 8 tỷ, mà em nghĩ giá căn chung cư đó cũng chỉ loanh quanh 7-8 tỷ thôi, nhà nó cũ đi mà mợ. Ngoài ra mua nhà là mình lock một khoản tiền lớn vào tài sản cố định, khi cần không dễ rút ra được. Nếu thuê thì mợ luôn có thể sử dụng số tiền vốn của mợ để đầu tư kinh doanh.

- Tài sản của em không gồm bất động sản.

- Hàng tháng gia đình em chi tiêu bằng tiền lương hai vợ chồng thôi, tổng tiền lương cộng lại chắc cũng cover được 90% chi tiêu ạ. 10% chi phí còn lại thì cứ tạm cho là cover bằng tiền lãi tiết kiệm đi (tất nhiên đó là ví dụ, thực tế em không đi gửi tiết kiệm).
Em cảm ơn cụ đã giải đáp thắc mắc của em. Em đọc một lượt các câu trả lời của cụ thì thấy cụ tính toán cũng kín kẽ cẩn thận rồi ạ. Các mức tiêu pha nhà cụ đang phù hợp với thu nhập hiện tại và nó có thể thay đổi theo dòng tiền nên ko ảnh hưởng gì.

Em ủng hộ lối sống trải nghiệm nhiều của nhà cụ, những trải nghiệm thực sự lành mạnh và có giá trị nâng cao đời sống văn hóa, tinh thần, là nền tảng để mọi ng trong nhà phát triển lên cao hơn. Con cụ hẳn sau này sẽ nhờ những trải nghiệm này bứt phá được hơn so với trang lứa.

Em cũng ủng hộ tư tưởng tiêu pha mạnh lúc khủng hoảng sẽ giúp đẩy dòng tiền lưu thông nhanh hơn và đỡ khủng hoảng kinh tế hơn. Em hy vọng các cụ mợ giàu có như nhà cụ cũng nghĩ được như vậy, lúc kinh tế trì trệ như bg đẩy mạnh tiêu dùng nội địa để tạo thêm dòng doanh thu cho các bên kinh doanh như bọn em. 🤗
Về băn khoăn lúc này của cụ, em đoán cụ cần 1 scandal nho nhỏ để tạo động lực làm cú hích cho tư tưởng của cụ, kiểu 1 trải nghiệm mới hơn tạo cú hích. 😄 . Như em có lúc cũng ì ra vì thiếu động lực, nhưng rồi có những biến cố nhỏ thúc ép lại phải bứt lên vận động hết cỡ, rồi lại phải rơi nước mắt vì áp lực đó ạ. Ko vui đâu cụ. Cứ bình yên như cụ bg là sướng rồi, cụ chỉ cần biết "đủ" sẽ đỡ băn khoăn ngay.
Mặt trái của việc trải nghiệm quá nhiều cũng chính là ở chỗ này, một ngày đến giới hạn sẽ gây chai lì cảm xúc và sự sáng tạo.
Về tài sản thì 20 tỷ là dòng tiền lưu động chứ cụ chưa tích trữ được bđs để có những dòng tài sản cố định bất biến thì em nghĩ cụ vẫn phải gắng nuốt nước mắt để tích trữ thêm tài sản cố định để giảm rủi ro khi nhỡ có biến động thị trường tài chính tiền tệ, và vì sau này khi 2 cụ lớn tuổi năng suất lv giảm và 2 con lớn lên đòi hỏi những đầu tư tài chính lớn hơn nhiều, 20 tỷ sẽ bị cụt vốn rất nhanh. Mà cụ tính có thể tiêu pha trong 10 năm. Nhưng 10 năm, em nói thật là trôi qua vèo như trong chớp mắt ngay. Cụ nên tính dài thêm đến 40 năm để an toàn tài chính cho cả gia đình mới đảm bảo được chất lượng cuộc sống của gia đình cụ vẫn được cao như mong muốn.
Nhà cụ như bg là quá giỏi rồi. Em mà có 20 tỷ với nhu cầu cs thấp như nhà em thì em sống ung dung cả đời em và đời con mà ko phải âm thầm nuốt nước mắt như cụ làm gì đâu. 😄

Chỉnh sửa cuối:

--Lamborghini--

Xe lăn
E vào đọc định tư vấn, nhưng đọc xong em ngậm ngùi đi ra :(

nguoimang

Xe buýt
Tuyệt vời! cụ chủ là điển hình của tầng lớp trung lưu, gặp phải giai đoạn giảm động lực thôi.
Cụ giảm bớt chi tiêu, tham gia nhiều các hoạt động thể thao, xã hội, thiện nguyện là sẽ thấy đời đẹp ngay thôi.

New Audi R8

Xe buýt
Lương 70 80tr mà các cụ đã bảo bốc phét rồi, k hiểu mặt bằng lương OFer (cơ bản đều có oto) lương bao nhiêu nhỉ?

nhatthang

Xe tăng
"Môi trường làm việc cũng có những sự toxic nhất định, trong khi mức lương này là khá nhỏ so với tổng tài sản của em (tiền lương năm chắc tương đương khoảng 5% tổng tài sản),

Từ nỗ lực làm việc cho tổ chức hiện tại trong khoảng 4-5 năm cụ ạ. Mục tiêu cá nhân của em là 40-50 tỏi. Cái này phụ thuộc vào điều kiện thị trường nên em không thể nói trước được, tất nhiên thị trường thuận lợi thì tổ chức hiện tại vẫn có thể giúp em gia tăng tài sản trong vòng 1-2 năm tới, nhưng hiện tại mọi thứ đang chưa thuận.

Tài sản của em không gồm bất động sản."

Những đoạn bôi đậm bên trên được trích dẫn theo dòng thời gian từ các còm của chủ thớt. Dẫn đến các thắc mắc sau:

Vậy tổng tài sản của thớt là 20 tỷ hay 20 tỷ +++

Như thớt nói tổng tài sản này chủ yếu được hình thành từ 4-5 năm gần đây vậy là trung bình ít nhất 4-5 tỷ 1 năm như vậy chắc chắn thu nhập hàng năm phải cộng thêm ít nhất 1 tỷ nữa (để đáp ứng mức độ chi tiêu của chủ thớt). Theo những gì chủ thớt nói thì có vẻ chủ thớt không tham gia vào những lĩnh vực tạo ra thu nhập đột biến kiểu như bitcoin, chứng khoán ……. Vậy chứng tỏ chủ thớt phải thực sự là 1 nhân tài vì đã có thu nhập vài tỷ một năm từ năm 30 tuổi (mà chỉ đơn thuần là làm công ăn lương) ??????

springtime

Xe container
Trong này nhiều thiên tài lém :)

PDlong

Xe tăng
Cụ 80 tr một tháng mà còn thấy chán thì bọn em đa phần 8tr/tháng biết nói sao bây giờ ạ :))

nhatthang

Xe tăng
Lương 70 80tr mà các cụ đã bảo bốc phét rồi, k hiểu mặt bằng lương OFer (cơ bản đều có oto) lương bao nhiêu nhỉ?
Người ta không bảo mức lương 70-80 triệu là bốc phét. Người ta chỉ thắc mắc tại sao mức lương 70-80 triệu lại chi tiêu như vậy rồi lại còn tích luỹ được khối tài sản như vậy (20 tỷ ++++?). Lưu ý chủ thớt mới 35 tuổi nhé.

Tyrion99

Xe tải
10% chi phí còn lại thì cứ tạm cho là cover bằng tiền lãi tiết kiệm đi (tất nhiên đó là ví dụ, thực tế em không đi gửi tiết kiệm).
Chuyên gia tài chính có lời khuyên nào để tiền mặt ở đâu trong gđ này mà không phải là gửi tiết kiệm?

tqhai

Xe tải
Chuyên gia tài chính có lời khuyên nào để tiền mặt ở đâu trong gđ này mà không phải là gửi tiết kiệm?
Em nghĩ là Quốc hội đang giao chỉ tiêu tăng trưởng GDP một cách phi lý. Năm 2000, GDP của Việt Nam mới là 30 tỷ USD, nhưng đến năm 2022 đã là 400 tỷ USD, tức tăng gấp 13 lần và tương đương tốc độ tăng trưởng bình quân khoảng 11-12%/năm, gấp khoảng 3 lần tốc độ tăng trưởng GDP bình quân của thế giới.

Nhưng vấn đề là chúng ta không thể duy trì tốc độ tăng trưởng thần kỳ đó mãi được. Sau hơn 20 năm, Việt Nam đã đi coi như hết một chu kỳ tăng trưởng, đã sử dụng gần như hết các nguồn lực để tăng trưởng cơ học. Đất đai, lao động… đều đã được khai thác đến mức gần như cực hạn. Chúng ta đã bước qua thời điểm dân số vàng, quỹ đất đai để làm khu công nghiệp đã giảm đi đáng kể, mức hấp dẫn với các doanh nghiệp FDI cũng bắt đầu giảm đi trong bối cảnh thuế tối thiểu toàn cầu sẽ có hiệu lực từ năm 2024. Tức là chúng ta phải chấp nhận một quy luật khách quan của cuộc sống, rằng không có cái gì tăng trưởng mãi và rồi tốc độ tăng trưởng GDP sẽ phải giảm đi. Không có nước nào tránh khỏi tình trạng đó, kể cả Mỹ hay Trung Quốc.

Tuy nhiên Quốc hội lại liên tục giao chỉ tiêu tăng trưởng GDP từ 6.5-7.5% mỗi năm, tức cao gấp 2-3 lần mức tăng trưởng bình quân của thế giới. Có thể nói đây là một chỉ tiêu không thực tế vì, như đã nói, chúng ta đã đi đến giai đoạn cuối của mô hình tăng trưởng cơ học (dựa vào vốn, đất đai, lao động). Tốc độ tăng trưởng GDP quý I/2023 đạt 3,3% là tương đối phù hợp với quy luật khách quan, nhưng lại rất thấp so với chỉ tiêu.

Nhưng dù sao Quốc hội đã giao thì Chính phủ sẽ phải tìm cách thực hiện. Như Chính phủ nói thì ba động lực chính của tăng trưởng là tiêu dùng, xuất khẩu và đầu tư. Trong ba động lực đó thì đầu tư, đặc biệt là đầu tư công, sẽ khó giải ngân được vì hệ thống văn bản pháp luật quá chồng chéo. Xuất khẩu cũng không dễ vì kinh tế toàn cầu đang giảm tốc, các mặt hàng xuất khẩu của Việt Nam không có gì quá đặc biệt, và xuất khẩu chủ yếu nằm trong tay nhóm doanh nghiệp FDI. Chính phủ dù có muốn cũng không dễ “thúc” nhóm FDI tăng quy mô sản xuất và xuất khẩu. Tức là chỉ còn tiêu dùng. Vậy cái gì sẽ thúc đẩy tiêu dùng dễ nhất và nhanh nhất? Chỉ có con đường hạ lãi suất.

Tất nhiên hạ lãi suất cũng chưa chắc đã giúp GDP tăng trưởng được 6,5% trong năm nay, bởi theo em thì Việt Nam đã gần như chạm đến giới hạn của mô hình tăng trưởng cơ học và có nguy cơ mắc vào bẫy thu nhập trung bình. Nhưng dù sao thì trong thời gian tới lãi suất cũng sẽ thấp hơn, dòng vốn sẽ rẻ hơn. Cho nên sự lựa chọn hàng đầu lúc này là mua cổ phiếu cụ ạ.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Tổng thu nhập nhà cụ là khoảng bao nhiêu một tháng ạ? Bao gồm cả chủ động và thụ động?
Em cũng thuộc dạng tiêu khá thoải mái so với ng có cùng mức thu nhập nhưng vẫn tiết kiệm hơn cụ.
Em chi tiêu cho cá nhân cũng nhiều lắm, ví dụ tiền Grab tầm 6-7tr, tiền cà phê ăn trưa chắc cũng phải tầm 20tr rồi (ngồi cà phê nhiều, thi thoảng rủ team or KH bạn bè đi ăn), còn tiền shopping thì tùy hứng nhưng gần như ko có tháng nào ko mua gì. Mà tiền điện thì ít lắm toàn tầm 1tr tháng, vì em ko thích trẻ con nhà em ngồi điều hòa cả ngày. Nhà chung cư bthuong, xe cũng vớ vẩn.
Mỗi ng có sở thích và nhu cầu chi tiêu khác nhau nên ko có chuẩn mực nào đâu ạ.
Với tất cả kinh nghiẹm sống e thay bài chia sẻ của chủ thớt ko đáng tin cậy. Thuê nhà tưởng ngon cái bài toàn tài chính bla bla. Nhưng chủ thớt ko tính mua nhà giá nhà nó cũng tăng theo năm tháng mà nó còn tăng nhanh hơn lãi suất ngán hàng. Thứ hai nữa là chia sẻ ko mua nhà nó đi ngược lại tư duy và tâm tính của tats cả người việt mình. Người viẹt mình khi đã có tiền sẽ nghi đên mua đats mua nhà, còn thuê và ko mua đó là luận điệu xàm. Vì thế e tạm kết luận chủ thớt ảo và ko thật

tqhai

Xe tải
Tổng thu nhập nhà cụ là khoảng bao nhiêu một tháng ạ? Bao gồm cả chủ động và thụ động?
Em cũng thuộc dạng tiêu khá thoải mái so với ng có cùng mức thu nhập nhưng vẫn tiết kiệm hơn cụ.
Em chi tiêu cho cá nhân cũng nhiều lắm, ví dụ tiền Grab tầm 6-7tr, tiền cà phê ăn trưa chắc cũng phải tầm 20tr rồi (ngồi cà phê nhiều, thi thoảng rủ team or KH bạn bè đi ăn), còn tiền shopping thì tùy hứng nhưng gần như ko có tháng nào ko mua gì. Mà tiền điện thì ít lắm toàn tầm 1tr tháng, vì em ko thích trẻ con nhà em ngồi điều hòa cả ngày. Nhà chung cư bthuong, xe cũng vớ vẩn.
Mỗi ng có sở thích và nhu cầu chi tiêu khác nhau nên ko có chuẩn mực nào đâu ạ.
Vâng chủ động khoảng 140tr/tháng, thụ động thì tạm ước là khoảng 100-120 triệu/tháng ạ.

Em thì không tiêu nhiều cho cá nhân, chủ yếu dùng tiền vào việc mua sách vở + học hành + tập thể thao thôi. Nhưng em thuộc dạng thích ở nhà rộng, vợ em thì gần như cả cuộc đời (35 năm) toàn ở chung cư, chưa bao giờ được ở nhà đất, nên năm nay em thuê biệt thự cho thoải mái. Nói chung em tốn nhiều vào tiền nhà + giúp việc + học hành cho con + mua đồ cho vợ, chứ cá nhân em chỉ tiêu tầm 10-15tr/tháng, với thu nhập của em thì em nghĩ thế là ít :D.

Quê bầm

Xe điện
Người ta không bảo mức lương 70-80 triệu là bốc phét. Người ta chỉ thắc mắc tại sao mức lương 70-80 triệu lại chi tiêu như vậy rồi lại còn tích luỹ được khối tài sản như vậy (20 tỷ ++++?). Lưu ý chủ thớt mới 35 tuổi nhé.
Em có lần đi tìm thuê nhà bên IPH Plaza Xuân Thủy, chủ nhà cũng cỡ như tuổi cụ chủ có 2 căn trong IPH ở 1 căn cho thuê 1 căn, có thêm 1 nhà nghỉ khu CG đang kinh doanh tốt và 1 căn nữa ở Chelsea Park cho thuê bảo em sang xem luôn, giờ nhiều người trẻ mạnh lắm cụ ạ

tqhai

Xe tải
Với tất cả kinh nghiẹm sống e thay bài chia sẻ của chủ thớt ko đáng tin cậy. Thuê nhà tưởng ngon cái bài toàn tài chính bla bla. Nhưng chủ thớt ko tính mua nhà giá nhà nó cũng tăng theo năm tháng mà nó còn tăng nhanh hơn lãi suất ngán hàng. Thứ hai nữa là chia sẻ ko mua nhà nó đi ngược lại tư duy và tâm tính của tats cả người việt mình. Người viẹt mình khi đã có tiền sẽ nghi đên mua đats mua nhà, còn thuê và ko mua đó là luận điệu xàm. Vì thế e tạm kết luận chủ thớt ảo và ko thật
Dạ, cụ nói đúng là giá nhà có thể tăng và chắc chắn là sẽ tăng. Nhưng theo em thì giá nhà tăng chỉ có ý nghĩa khi đó là căn nhà thứ 2, thứ 3 của cụ, tức là cụ không dùng để ở. Chứ căn nhà cụ đang ở tăng giá thì cũng có ý nghĩa gì đâu ? Nếu cụ bán đi rồi mua căn nhỏ hơn, rẻ hơn thì chất lượng sống của cụ lại giảm. Còn cụ bán đi rồi mua căn tương tự thì có khi còn thiệt, vì căn của cụ tăng thì (gần như chắc chắn là) căn bên cạnh cũng tăng, chưa kể cụ còn mất chi phí giao dịch. Đây là quan điểm cá nhân của em thôi, nhưng theo em thì việc căn nhà mình đang ở tăng giá là không có lợi ích thực tế gì về tài chính. Trừ khi mình mua được một căn nhà rất đắc địa, giá của nó tăng mạnh hơn các căn bên cạnh, nhưng em đánh giá trình độ mình không đủ để làm được điều đó.

Sophia2020

Xe hơi
Với tất cả kinh nghiệm làm cùng và tiếp xúc cùng giới đầu tư tài chính chuyên nghiệp em cũng nhận xét bài cụ chủ không đáng tin cậy. Mục đích có phải lùa gà không thì không biết ^^