[Funland] Thấy mệt mỏi khi đi làm chỉ vì tiền lương ?

Sophia2020

Xe hơi
Em có lần đi tìm thuê nhà bên IPH Plaza Xuân Thủy, chủ nhà cũng cỡ như tuổi cụ chủ có 2 căn trong IPH ở 1 căn cho thuê 1 căn, có thêm 1 nhà nghỉ khu CG đang kinh doanh tốt và 1 căn nữa ở Chelsea Park cho thuê bảo em sang xem luôn, giờ nhiều người trẻ mạnh lắm cụ ạ
Em nghĩ ý cụ ấy không phải nói là không có người trẻ giàu và giỏi, nhưng người trẻ mạnh giàu và chi tiêu bạt mạng (luôn lớn hơn nhiều với thu nhập) mà vẫn khoe tích lũy nhiều. Cộng với cụ ấy ca ngợi lối sống hưởng thụ nhằm mang lại hạnh phúc nhưng lúc lại kêu buồn bã trầm cảm không có động lực làm việc thì lại thể hiện một người khá thiếu bản lĩnh. Có rất nhiều chi tiết mâu thuẫn nhau trong bài cụ chủ.

DonaldTrump79

Xe buýt
Em không khoe, mô tả những cái được và mất thôi. Cũng có nhiều hôm em chui vào nhà vệ sinh ngồi khóc hoặc nằm trong ô tô khóc lắm cụ. Nhiều lần khác thì thức gần hết đêm không ngủ vì suy nghĩ, hoặc về nhà từ chối chơi với con do tâm trạng căng thẳng.

Nếu có cụ nào cùng cảnh ngộ thì em muốn tìm hiểu cách mà các cụ ấy tự tạo động lực cho mình để vượt qua giai đoạn "lỡ cỡ" này cụ ạ.
Hôm nào cụ khóc thì cho em đi khóc cùng với, em cũng 35 tuổi đây mà lương chưa bằng nửa của cụ. Còn tài sản chắc =1/20, vậy mà em còn trả dám khóc tí nào... Gì chứ khóc trong ê tô với nhà vệ sinh cty mát lẽ thì em khóc được cả ngày, chứ khóc ngoài đường nắng nóng giờ này thì em chịu :((:((:((

Em không khoe, mô tả những cái được và mất thôi. Cũng có nhiều hôm em chui vào nhà vệ sinh ngồi khóc hoặc nằm trong ô tô khóc lắm cụ. Nhiều lần khác thì thức gần hết đêm không ngủ vì suy nghĩ, hoặc về nhà từ chối chơi với con do tâm trạng căng thẳng.

Nếu có cụ nào cùng cảnh ngộ thì em muốn tìm hiểu cách mà các cụ ấy tự tạo động lực cho mình để vượt qua giai đoạn "lỡ cỡ" này cụ ạ.
Đồng cảm với cụ.
Em vượt qua bài toán động lực này bằng mấy cách :
-Thỉnh thoảng xách ba lô lên và đi, có thể tự vẽ ra việc để đi công tác vài tuần hoặc xin nghỉ phép vài ngày đi cùng vợ con. Đi xa nơi mình ở, vào sâu bên trong cùng người địa phương, tận hưởng cuộc sống mới lạ của họ làm mình nhanh chóng quên đi áp lực và tạo ra nhiều năng lượng khi quay về.
-Chịu khó nhìn xuống những hoàn cảnh khó khăn hơn mình, giúp được họ thì tốt mà không giúp được thì vẫn cứ nhìn và quan sát họ. Cụ sẽ thấy mình may mắn hơn rất rất nhiều người từ đó có thêm động lực để làm việc và cống hiến.
-Kiếm thêm việc khác cho đầu óc, bản thân bận rộn hơn. Ví dụ như em ngoài công việc đi làm như mọi người thì tham gia đầu tư 2,3 dự án cùng anh em khác. Có cái mình có chuyên môn nên tham gia sâu, có cái mình chỉ bỏ tiền ra thôi. Tham gia đầu tư chứng khoán, coin... với số vốn nhỏ phù hợp và an toàn đủ để trải nghiệm, có thêm kiến thức, thêm hiểu biết và đảm bảo rằng nếu thua lỗ không ảnh hưởng gì đến cuộc sống.
-Còn một vài thú vui khác nữa nhưng nó là thú vui cá nhân nên em không kể ra.

Smile1102

Xe container
Khả năng cao chủ thớt làm cho Tech
Bà Triệu và Hàng Vôi mà làm bank thì giống BIDV hơn chứ nhỉ.
Với tất cả kinh nghiẹm sống e thay bài chia sẻ của chủ thớt ko đáng tin cậy. Thuê nhà tưởng ngon cái bài toàn tài chính bla bla. Nhưng chủ thớt ko tính mua nhà giá nhà nó cũng tăng theo năm tháng mà nó còn tăng nhanh hơn lãi suất ngán hàng. Thứ hai nữa là chia sẻ ko mua nhà nó đi ngược lại tư duy và tâm tính của tats cả người việt mình. Người viẹt mình khi đã có tiền sẽ nghi đên mua đats mua nhà, còn thuê và ko mua đó là luận điệu xàm. Vì thế e tạm kết luận chủ thớt ảo và ko thật
Thực ra mỗi ng có một tính toán riêng, cháu em 25 tuổi, tài sản hơn 1M usd. Cash đang để ngân hàng tầm 1M, nhưng cũng thuê nhà, khoảng 20tr tháng, 110m2 nhà liền kề, tự hoàn thiện.
Nhưng nó ko đi làm mà làm đầu tư crypto, số 1M là cash ko đụng đến nên gửi NH lấy dòng tiền.
Thế nên cuộc cống ko có khuôn mẫu, mỗi ng một cách sống, cách hưởng thu, cách đầu tư khác nhau cụ ạ.

Smile1102

Xe container
Vâng chủ động khoảng 140tr/tháng, thụ động thì tạm ước là khoảng 100-120 triệu/tháng ạ.

Em thì không tiêu nhiều cho cá nhân, chủ yếu dùng tiền vào việc mua sách vở + học hành + tập thể thao thôi. Nhưng em thuộc dạng thích ở nhà rộng, vợ em thì gần như cả cuộc đời (35 năm) toàn ở chung cư, chưa bao giờ được ở nhà đất, nên năm nay em thuê biệt thự cho thoải mái. Nói chung em tốn nhiều vào tiền nhà + giúp việc + học hành cho con + mua đồ cho vợ, chứ cá nhân em chỉ tiêu tầm 10-15tr/tháng, với thu nhập của em thì em nghĩ thế là ít :D.
Vậy có nghĩa là hàng tháng cụ vẫn có tiết kiệm, tài sản vẫn tăng nên vẫn okie.
Nếu đã ko quá lo lắng về tiền, sao cụ ko chuyển chỗ làm? Em chuyển nhiều, mỗi lần chuyển là sấp mặt nên động lực lắm :D

Tyrion99

Xe tải
Với tất cả kinh nghiẹm sống e thay bài chia sẻ của chủ thớt ko đáng tin cậy. Thuê nhà tưởng ngon cái bài toàn tài chính bla bla. Nhưng chủ thớt ko tính mua nhà giá nhà nó cũng tăng theo năm tháng mà nó còn tăng nhanh hơn lãi suất ngán hàng. Thứ hai nữa là chia sẻ ko mua nhà nó đi ngược lại tư duy và tâm tính của tats cả người việt mình. Người viẹt mình khi đã có tiền sẽ nghi đên mua đats mua nhà, còn thuê và ko mua đó là luận điệu xàm. Vì thế e tạm kết luận chủ thớt ảo và ko thật
Giá nhà chỗ ngon lành trung tâm mới tăng gấp đôi sau 8 năm, tức chưa đến 9%/năm. Chủ top có kênh đầu tư còn okie hơn, lãi nh ví dụ thôi.

tqhai

Xe tải
Vậy có nghĩa là hàng tháng cụ vẫn có tiết kiệm, tài sản vẫn tăng nên vẫn okie.
Nếu đã ko quá lo lắng về tiền, sao cụ ko chuyển chỗ làm? Em chuyển nhiều, mỗi lần chuyển là sấp mặt nên động lực lắm :D
Dạ, có mấy lý do mợ ạ:

1/Em nợ sếp em một ân tình. Lúc em khó khăn nhất, chuẩn bị rời tổ chức cũ, thì sếp em đã tuyển em về đây, cho em vị trí quản lý. Ăn cơm của người ta thì phải lo cho công việc của người ta, sếp em vẫn ngồi đây thì em khó đi đâu được.

2/Em có một số ràng buộc với tổ chức hiện tại, đại khái là được hưởng một số quyền lợi ngoài lương, nhưng phải cam kết gắn bó. Nếu em bỏ đi thì cũng được thôi, clear đống ràng buộc đó là xong, nhưng dù sao cũng phiền phức.

3/Các vị trí quản lý cấp trung tương tự như em ở các tổ chức khác thì gần như đã kín chỗ rồi, em khó có thể đá một bạn khác ra để mình ngồi vào đó được :). Đương nhiên em cũng có thể chuyển hẳn sang một ngạch khác, nhưng đó lại là câu chuyện khác.

4/Em vẫn nói với bọn nhân viên của em là em cần quyền lực không phải để cho em, mà để bảo vệ những người xung quanh em (cụ thể là bọn nó). Giờ em lại bỏ đi thì còn mặt mũi nào? Danh dự của em mà em cũng không coi trọng thì còn gì để nói nữa.

Nói chung là cũng có nhiều suy nghĩ mợ ạ :).

lamthanhngoc

Xe tải
Em cũng biết là mình không thể tự mở business được vì các rào cản về giấy phép, hệ thống vận hành và vốn. Nên em vẫn phải ngồi đây. Em cảm thấy thời gian trôi qua hơi vô nghĩa thôi cụ. Cuộc sống ngắn ngủi, em không muốn lãng phí 12h/ngày vào một công việc mà chỉ mang lại mỗi tiền lương.
(1) Được vận hành một hệ thống kinh doanh theo ý mình
(2) Được tham gia xây dựng tổ chức, được tương tác với nhiều người, học hỏi thêm nhiều điều
(3) Kiếm một khoản thu nhập
(4) Nhận lương

Cụ có chắc 12h đó là cụ sử dụng cho công việc hay làm việc thực sự cho cty chỉ 1/2-1/3 còn lại là cụ chơi, cafe, web, lên of chém? Chả lẽ cụ không còn đam mê nào khác để làm trong lúc rảnh rỗi sao? Không dành thời gian dạy con học, dạy kỹ năng sống để cảm thấy "à thì ra với cviec hiện tại, thu nhập vẫn cao để nuôi gia đình, lại có cả thời gian cho gia đình". Đứng núi này trông núi nọ làm gì, sang chỗ khác có được mấy chỗ ngon hơn không?

Cụ cũng nói do công ty nắm được thời điểm tốt nên việc kinh doanh bùng nổ khiến cụ có thu nhập tốt, rồi ngành cụ làm bị hạn chế về chứng chỉ, giấy phép này kia chứng tỏ công ty cụ có vị thế và làm rất tốt rồi nên cụ tự lập cũng chẳng làm nổi, vậy thì cái đam mê số 1 và 4 của cụ coi như đi tong.
Còn cái số 2, do bản thân cụ chứ đâu phải do công ty. Cụ làm sales, được tương tác với nhiều người và học thêm nhiều điều phải do cụ chủ động. Nếu vẫn thấy chưa đủ chứng tỏ sức ì cao, quan hệ cũng chưa rộng
Số 3, công ty hiện tại đã cho cụ rồi, còn muốn thêm nữa thì cụ xem lại số 2 và tự làm thêm các việc khác ( hẳn là cụ đang làm do cụ bảo lương chỉ chiếm 5%)

Tôi cũng như cụ thôi, đã ở thời kỳ đó từ 7 năm về trước, và động lực để thay đổi bản thân chính là gia đình rồi mới đến đam mê cá nhân.
Tư vấn của tôi cho tình trạng hiện giờ của cụ là xem lại nguyện vọng số 2 cho bản thân đỡ chán trước rồi tính tiếp.

tqhai

Xe tải
(1) Được vận hành một hệ thống kinh doanh theo ý mình
(2) Được tham gia xây dựng tổ chức, được tương tác với nhiều người, học hỏi thêm nhiều điều
(3) Kiếm một khoản thu nhập
(4) Nhận lương

Cụ có chắc 12h đó là cụ sử dụng cho công việc hay làm việc thực sự cho cty chỉ 1/2-1/3 còn lại là cụ chơi, cafe, web, lên of chém? Chả lẽ cụ không còn đam mê nào khác để làm trong lúc rảnh rỗi sao? Không dành thời gian dạy con học, dạy kỹ năng sống để cảm thấy "à thì ra với cviec hiện tại, thu nhập vẫn cao để nuôi gia đình, lại có cả thời gian cho gia đình". Đứng núi này trông núi nọ làm gì, sang chỗ khác có được mấy chỗ ngon hơn không?

Cụ cũng nói do công ty nắm được thời điểm tốt nên việc kinh doanh bùng nổ khiến cụ có thu nhập tốt, rồi ngành cụ làm bị hạn chế về chứng chỉ, giấy phép này kia chứng tỏ công ty cụ có vị thế và làm rất tốt rồi nên cụ tự lập cũng chẳng làm nổi, vậy thì cái đam mê số 1 và 4 của cụ coi như đi tong.
Còn cái số 2, do bản thân cụ chứ đâu phải do công ty. Cụ làm sales, được tương tác với nhiều người và học thêm nhiều điều phải do cụ chủ động. Nếu vẫn thấy chưa đủ chứng tỏ sức ì cao, quan hệ cũng chưa rộng
Số 3, công ty hiện tại đã cho cụ rồi, còn muốn thêm nữa thì cụ xem lại số 2 và tự làm thêm các việc khác ( hẳn là cụ đang làm do cụ bảo lương chỉ chiếm 5%)

Tôi cũng như cụ thôi, đã ở thời kỳ đó từ 7 năm về trước, và động lực để thay đổi bản thân chính là gia đình rồi mới đến đam mê cá nhân.
Tư vấn của tôi cho tình trạng hiện giờ của cụ là xem lại nguyện vọng số 2 cho bản thân đỡ chán trước rồi tính tiếp.
Dạ em tính 12h bao gồm 2 tiếng di chuyển, 1.5 tiếng nghỉ trưa và khoảng hơn 8 tiếng làm việc ở cơ quan cụ ạ. Nếu nghỉ ở nhà thì em có thể chủ động sử dụng 12 tiếng đó theo ý em. Em cũng không định sang chỗ khác, mà em phân vân nhiều hơn giữa việc tiếp tục đi làm và nghỉ việc ở nhà :).

Tất nhiên trong 8 tiếng ở cơ quan thì chắc em cũng chỉ làm việc thật sự tầm 3 tiếng, nhưng trong 5 tiếng còn lại em cũng không thể ngồi thực hiện các sở thích của em như đọc sách, học hành... được, môi trường xung quanh ồn ào quá và ngồi mở sách vở ra thì cũng hơi kỳ quặc :)

Vâng em thuộc dạng người khá khép kín, đúng là em ít khi chủ động tiếp xúc với người khác lắm. Thường em sẽ thích ngồi tự theo đuổi suy nghĩ của mình hơn. Điểm này cụ nhận xét rất đúng ạ.

BinhOT

Xe hơi
Từ nỗ lực làm việc cho tổ chức hiện tại trong khoảng 4-5 năm cụ ạ. Mục tiêu cá nhân của em là 40-50 tỏi. Cái này phụ thuộc vào điều kiện thị trường nên em không thể nói trước được, tất nhiên thị trường thuận lợi thì tổ chức hiện tại vẫn có thể giúp em gia tăng tài sản trong vòng 1-2 năm tới, nhưng hiện tại mọi thứ đang chưa thuận.

Chiếc áo đúng là hơi chật cụ ạ, nhưng thay áo cũng không phải dễ. Có nhiều ràng buộc, nhiều thứ phải bàn giao. Em không nghĩ là em đủ năng lực để đưa tổ chức hiện tại đến chỗ đột phá, mọi thứ có lẽ đã tới hạn rồi.
Em không có ý GATO gì, chỉ dựa trên con số, thì như cụ nói, 20 tỷ cụ có hiện nay là do thu nhập trong 5 năm, rồi giả sử cụ chỉ gửi tiết kiệm lãi 6%/ năm, thì thu nhập hàng tháng của cụ cũng phải tầm 12k đô Mỹ! Mà tầm này thì là CEO của mấy công ty quy mô cả mấy trăm, thậm chí hàng nghìn nhân viên, và thậm chí phải là expat cụ ạ!

Rồi em nghe cụ nói gia đình 120 tr/ tháng không đủ tiêu em cũng khiếp, thật sự nghĩ sao tiêu hết 4tr/ ngày còn mệt hơn đó cụ! :)

Nếu thật sự cụ quá giỏi thì em xin lỗi, còn nếu không đúng thì lỡ có mấy cụ còn trẻ, đặc biệt mấy cụ mới ra trường trong giai đoạn khó khăn này đọc được thì tội họ, lại càng thêm tự ti!

tqhai

Xe tải
Em không có ý GATO gì, chỉ dựa trên con số, thì như cụ nói, 20 tỷ cụ có hiện nay là do thu nhập trong 5 năm, rồi giả sử cụ chỉ gửi tiết kiệm lãi 6%/ năm, thì thu nhập hàng tháng của cụ cũng phải tầm 12k đô Mỹ! Mà tầm này thì là CEO của mấy công ty quy mô cả mấy trăm, thậm chí hàng nghìn nhân viên, và thậm chí phải là expat cụ ạ!

Rồi em nghe cụ nói gia đình 120 tr/ tháng không đủ tiêu em cũng khiếp, thật sự nghĩ sao tiêu hết 4tr/ ngày còn mệt hơn đó cụ! :)

Nếu thật sự cụ quá giỏi thì em xin lỗi, còn nếu không đúng thì lỡ có mấy cụ còn trẻ, đặc biệt mấy cụ mới ra trường trong giai đoạn khó khăn này đọc được thì tội họ, lại càng thêm tự ti!
Dạ em may mắn thôi cụ, không có gì giỏi ạ. Cụ hiểu về lịch sử Trung Quốc, chắc cụ cũng biết ông anh thường có câu nói là "Thời cơ có thể ngộ mà không thể cầu".

PDlong

Xe tăng
Người ta không bảo mức lương 70-80 triệu là bốc phét. Người ta chỉ thắc mắc tại sao mức lương 70-80 triệu lại chi tiêu như vậy rồi lại còn tích luỹ được khối tài sản như vậy (20 tỷ ++++?). Lưu ý chủ thớt mới 35 tuổi nhé.
Bố mẹ cho thì sao cụ ; ông bà để lại cho căn biệt thự 20 tỏi mặt phố pdp chả hạn 😁😁

starsn

Xe điện
Đọc bài cụ chủ mãi cũng nhàm (trừ khi giờ cụ ấy tâm sự ra kiếm 20 củ bằng chứng hay coin :)) ), còn cụ nào có lối sống yolo nữa kể tiếp chuyện tiêu tiền cho em lấy gương với.

Em không thích shopping, thích các câu chuyện tiêu tiền cho việc thuê biệt thự, đi du lịch với mọi thứ ngoài shopping :))

Smile1102

Xe container
Dạ, có mấy lý do mợ ạ:

1/Em nợ sếp em một ân tình. Lúc em khó khăn nhất, chuẩn bị rời tổ chức cũ, thì sếp em đã tuyển em về đây, cho em vị trí quản lý. Ăn cơm của người ta thì phải lo cho công việc của người ta, sếp em vẫn ngồi đây thì em khó đi đâu được.

2/Em có một số ràng buộc với tổ chức hiện tại, đại khái là được hưởng một số quyền lợi ngoài lương, nhưng phải cam kết gắn bó. Nếu em bỏ đi thì cũng được thôi, clear đống ràng buộc đó là xong, nhưng dù sao cũng phiền phức.

3/Các vị trí quản lý cấp trung tương tự như em ở các tổ chức khác thì gần như đã kín chỗ rồi, em khó có thể đá một bạn khác ra để mình ngồi vào đó được :). Đương nhiên em cũng có thể chuyển hẳn sang một ngạch khác, nhưng đó lại là câu chuyện khác.

4/Em vẫn nói với bọn nhân viên của em là em cần quyền lực không phải để cho em, mà để bảo vệ những người xung quanh em (cụ thể là bọn nó). Giờ em lại bỏ đi thì còn mặt mũi nào? Danh dự của em mà em cũng không coi trọng thì còn gì để nói nữa.

Nói chung là cũng có nhiều suy nghĩ mợ ạ :).
Ôi em thấy mọi thứ cụ nói nó ko phải là lý do, cụ đang viện cớ cho sự ko dám thay đổi cụ ạ. Hoặc là ko có chỗ nào có lợi ích tốt hơn.
1. Về ân tình, sếp cụ cần cụ và ngc lại, vậy nên có giúp mình sẽ cảm ơn và mang ơn, nhưng ko cần phải trả giá bằng cả sự nghiệp. Em nhiều ng giúp, nhưng em chưa bao giờ nghĩ em phải giành cả đời để làm việc cho họ, tất nhiên vẫn sẽ làm tận tình tận lực, làm đủ dài để mang lại giá trị cho sếp và tổ chức, nhưng ko bao giờ em nghĩ phải cần 10-20 năm hay đợi sếp về hưu. Và ngc lại, em giới thiệu việc cất nhắc ai em cũng nói rõ là họ xứng đáng, và em cần chứ họ ko cần mang ơn cũng ko cần cảm ơn em.
2 và 3. Cái này có lý hơn vì cụ phải tính toán thiệt hơn và dc mất khi thay đổi, nhưng khi đã thực sự chán nản, mất động lực lại ko quá đói thì ng như em quyết rất nhanh hehe.Với cách nghĩ của cụ thì chắc khác em. Em mỗi khi chuyển việc ngoài chuyển môi trường còn chuyển luôn loại hình cviec và industry nữa.
4. Cái này cụ cứ tự cho mình là qtrong, nhưng thực tế ko có cụ sẽ có sếp mới khéo còn tốt hơn với nhân viên so với cụ.
Tóm lại business là business, ko nên để tình cảm cá nhân xen vào mới dc cụ ạ, em là phụ nữ mà xem chừng rạch ròi và quyết đoán hơn cụ :D
Với cách giải thích của cụ thì option chuyển việc, chuyển ngành làm mới bản thân là ko thể, nghỉ việc cũng ko. Vậy thì chỉ có nghỉ ngơi một thời gian và có thêm mối qtaam khác nữa để làm mình bận rộn, có thể làm thêm, có sugar baby (các cụ khác bảo thể chứ ko phải em :D ), chơi môn thể thao mới, dạy con học. Và quan trọng nhất phải học cách thích và trân trọng cái mình đang có :D

Smile1102

Xe container
Đọc bài cụ chủ mãi cũng nhàm (trừ khi giờ cụ ấy tâm sự ra kiếm 20 củ bằng chứng hay coin :)) ), còn cụ nào có lối sống yolo nữa kể tiếp chuyện tiêu tiền cho em lấy gương với.

Em không thích shopping, thích các câu chuyện tiêu tiền cho việc thuê biệt thự, đi du lịch với mọi thứ ngoài shopping :))
Mợ làm em buồn, em định kể mà chỉ có mỗi shopping, ăn uống làm niềm vui :D nên đọc xong ko dám ho he nữa.

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Dạ, em xin trả lời mợ như sau:

- Em không thích mua nhà vì, về mặt tài chính, thuê nhà luôn rẻ hơn đi mua. Ví dụ một căn chung cư có giá bán 7 tỷ nhưng giá thuê chỉ 20 triệu/tháng. Nếu mợ đem 7 tỷ đó đi gửi ngân hàng thì mỗi năm mợ thu về 500 triệu, sau khi đem 240 triệu đi trả tiền thuê thì mợ vẫn còn lại 260 triệu. Sau 5 năm mợ sẽ có tầm 8 tỷ, mà em nghĩ giá căn chung cư đó cũng chỉ loanh quanh 7-8 tỷ thôi, nhà nó cũ đi mà mợ. Ngoài ra mua nhà là mình lock một khoản tiền lớn vào tài sản cố định, khi cần không dễ rút ra được. Nếu thuê thì mợ luôn có thể sử dụng số tiền vốn của mợ để đầu tư kinh doanh.

- Tài sản của em không gồm bất động sản.

- Hàng tháng gia đình em chi tiêu bằng tiền lương hai vợ chồng thôi, tổng tiền lương cộng lại chắc cũng cover được 90% chi tiêu ạ. 10% chi phí còn lại thì cứ tạm cho là cover bằng tiền lãi tiết kiệm đi (tất nhiên đó là ví dụ, thực tế em không đi gửi tiết kiệm).
Cụ chắc nằm trong nhóm quản lý được ưu đãi mua cổ phần của doanh nghiệp và hàng năm nhận cổ tức. Nếu cụ thuộc nhóm này thì đúng là chả phải mua nhà làm gì vì doanh nghiệp tốt tiền nhận cổ tức ổn định có khi còn hơn mua nhà và đầu tư BĐS .

tmdt88

Xe hơi
công tỵ cụ làm mảng gì mà mới 4-5 năm mình cụ mang lại lợi nhuận 80-100 tỷ vậy cụ, trời nắng quá em bị váng hết cả đầu

starsn

Xe điện
Mợ làm em buồn, em định kể mà chỉ có mỗi shopping, ăn uống làm niềm vui :D nên đọc xong ko dám ho he nữa.
Ôi hôm qua em đi làm mặc lại cái áo hôm trước đấy, nghĩ bụng không biết mặc lại bẩn thế có bị đuổi việc không :"> Em mà gặp mợ ngoài đời chắc xấu hổ lắm lắm.

Mợ có bao giờ nghĩ thuê biệt thự ở cho thích không ạ? Hôm trước em nhẩm nhẩm nếu về vn live large cho biết, nhớ hồi mới cưới ở chung cư nhìn xuống biệt thự bên dưới thấy người ta xúng xính thật - cs đấy mình chẳng bao giờ nghĩ đến vì xa lạ, xa quá. Thời gian thấm thoắt, giờ đã có 7 tỷ gửi tk đủ tiền để thuê rồi ;;)

À mà em cũng thích chuyện ăn uống lắm ạ. HN có quán fine dining nào ngon mợ ơi, để hôm nào em mời bố mẹ?

con gà già

Xe hơi
cháu lương tháng =1/10 cụ, đã mệt mỏi khi đi làm vì tiền lương rồi mà lại lương thấp nữa ...
chán các cụ nhể :D

raisomoon

Xe tăng
công tỵ cụ làm mảng gì mà mới 4-5 năm mình cụ mang lại lợi nhuận 80-100 tỷ vậy cụ, trời nắng quá em bị váng hết cả đầu
Chắc ở hội sở BIDV.
Tóm tắt lại bức tranh tài chính của thớt cho các cụ đỡ lội còm:
GĐ thớt có tổng tài sản cỡ 20 tỏi(không nằm trong BDS) thì khả năng là trú trong tài sản có tính đầu cơ và rủi ro cao: Cổ phiếu DN hoặc Crypto...
- Mức sinh lời thụ động hàng năm là 120 củ/tháng tương đương 7-8% /năm thì chắc cụ í tính theo mức lãi tiền gửi tk.
- Thu nhập chủ động từ đi làm thuê: 140 củ/ tháng. Riêng lương thớt là 80 củ/ tháng và đang kiếm được lợi nhuận cho chủ khoảng 100 tỏi/năm (cái này đúng thì chủ của thớt hơi bị hút máu anh em)
- Chi tiêu 140 triệu / 260 tr thu nhập/ tháng - Trừ đi 50 củ thuê cái biệt thự thì GĐ thớt chi tiêu thường xuyên 90 củ/tháng thì cũng cao hơn 1 chút so với mặt bằng chung ở HN. Cái này thì đang hơi rủi ro vì là chi thường xuyên mất 55% thu nhập hàng tháng.

Đấy là con số rất dễ thấy. Nhưng cái vấn đề chính của cụ í lại là vấn đề tâm lý. Cái này thì chắc em hay nhiều cụ ko hiểu được, ví dụ chuyện cụ í chán việc và có phải vô wc ngồi khóc(cái này em ko để ý thớt là Nam hay Nữ) vì cá nhân em thì thấy cụ í mô tả cviec cũng chả có gì quá khó khăn hay áp lực lắm ngoại trừ việc nó hơi nhàm chán và cụ í phải gồng lên để thể hiện quyền lực với 5 đứa nhân viên và các bộ phận khác trong tập đoàn.