Thảo luận Thay thế nút bấm lock/unlock trên tay nắm cửa xe KIA

duyenpn

Xe đạp
dear các cụ!
Xe em bị lỗi nút bấm trên tay mở cửa (xe KIA- Forte 2010 SLI nguyên bản Hàn Quốc). Hiện em đã tháo ra và thử đấu chập dây thì lock/unlock được cửa) nên em đoán là lỗi ở cái nút bấm hiện đã tháo ra và định dùng nút bấm tìm được ở bản mạch cũ, các cụ chỉ giúp em cái bản mạch trong nút bấm có gì đặc biệt ko ạ, ko thì em chỉ thay cái nút bấm đơn giản để chập 2 dây lại với nhau là được đúng ko ạ?

Ảnh một: Tay cầm Kia-Forte có nút bấm màu đen.

Ảnh 2: SAu khi "mổ" em nó ra thì phát hiện bị hỏng nút bấm phía trong (nhìn thảm thương quá)

Ảnh 3:nút bấm của em đã bị hỏng cao su bị nước vào và hỏng mất cái nút bấm phía trong.

Ảnh 4: là nút bấm em định dùng để thay.

Về bản chất chỉ cần chập 2 dây lại là mở cửa/đóng cửa (em đã tést được), tuy nhiên cần các cụ tư vấn xem cái mạch phía trong của ảnh 2 có gì đặc biệt ko ạ? hay chỉ để khi ấn nút nhỏ là chập 2 dây để lock và unlock thôi ạ?
cám ơn các cụ nhiều. Mong hồi đáp :)

Chỉnh sửa cuối:

21052004

Xe tải
dear các cụ!
Xe em bị lỗi nút bấm trên tay mở cửa (xe KIA- Forte 2010 SLI nguyên bản Hàn Quốc). Hiện em đã tháo ra và thử đấu chập dây thì lock/unlock được cửa) nên em đoán là lỗi ở cái nút bấm hiện đã tháo ra và định dùng nút bấm tìm được ở bản mạch cũ, các cụ chỉ giúp em cái bản mạch trong nút bấm có gì đặc biệt ko ạ, ko thì em chỉ thay cái nút bấm đơn giản để chập 2 dây lại với nhau là được đúng ko ạ?

Ảnh một: Tay cầm Kia-Forte có nút bấm màu đen.

Ảnh 2: nút bấm của em đã bị hỏng cao su bị nước vào và hỏng mất cái nút bấm phía trong.

Ảnh 3: là nút bấm em định dùng để thay.

Về bản chất chỉ cần chập 2 dây lại là mở cửa/đóng cửa (em đã tést được), tuy nhiên cần các cụ tư vấn xem cái mạch phía trong của ảnh 2 có gì đặc biệt ko ạ? hay chỉ để khi ấn nút nhỏ là chập 2 dây để lock và unlock thôi ạ?
cám ơn các cụ nhiều. Mong hồi đáp :)
Cụ cứ mạnh dạn thay đi, nó là nút bấm thôi mà. Cụ nhớ chống nước kỹ không là nhanh hỏng lắm.

duyenpn

Xe đạp
Cụ có kinh nghiệm gì trong vụ chống nước sau thay nút bấm ko nhỉ? chưa nghĩ ra cách gì xử lý triệt để cả :D.

Anhducst2001

Xe máy
Bác ra thợ điện tử bảo họ thay cho, giá rẻ

duyenpn

Xe đạp
Bác tháo cái ốp ngoài kiểu j tài vậy. Em cậy mãi k được. Bác chỉ em với
nhấc tay cầm (nhấc để mở cửa) sau đó tháo một ốc nhỏ (dùng tuoc lơ vit hoa khế loại nhỏ) sau đó dùng thẻ cứng mà cậy tay cầm ra thôi :)

Anhducst2001

Xe máy
có chắc ko cụ? trước lười em lướt đi các gara, quán điện tử chả ai biết cách làm :(
Mình đem ra thợ điện tử, bảo họ tháo ra, họ thay cái nút bấm của tivi, đổ keo chống nước, tổng thiệt hại hết 100 k.