[Funland] "Thế giới taxi riêng" ở sân bay Tân Sơn Nhất

Tony_Le

Xe container
E cũng vậy, rất bình thường - có khá nhiều lựa chọn nữa: grab, taxi truyền thống, xe trọn gói (tra báo giá trước theo phường, huyện). Cũng chẳng thấy cò mồi bực dọc chửi thề như báo viết (e đoán nhà báo tả nhầm cảnh ở bến xe Giáp Bát). Nếu ví xông xênh thì e thích xe trọn gói vì thường có xe đậu sẵn, xe mới, tài vui vẻ mà cũng đắt hơn ko đáng kể.
Báo viết đúng đấy, dịp Tết vừa rồi đúng vậy luôn.

itnd

Xe hơi
Báo viết đúng đấy, dịp Tết vừa rồi đúng vậy luôn.
Khả năng mấy ngày cao điểm thôi cụ, 11 em về là mọi thứ bình thường. Lúc đi ngày 04 thì trong nội thành gọi grab/taxi cũng mất hơn 45" không có xe

Tony_Le

Xe container
Khả năng mấy ngày cao điểm thôi cụ, 11 em về là mọi thứ bình thường. Lúc đi ngày 04 thì trong nội thành gọi grab/taxi cũng mất hơn 45" không có xe
Năm nay Covid, lái xe Taxi, Grab nghỉ nhiều, dịpTết nghỉ luôn về quê ăn Tết cho sướng nên không có xe, lệch cung cầu cao tạo ra tình trạng đó thôi.

itnd

Xe hơi
Năm nay Covid, lái xe Taxi, Grab nghỉ nhiều, dịpTết nghỉ luôn về quê ăn Tết cho sướng nên không có xe, lệch cung cầu cao tạo ra tình trạng đó thôi.
Vâng. Em chờ lâu quá sợ trễ chuyến đã tính tới PA tự chạy xe ra đó gửi, may cuối cùng có 1 bác grab tít từ LA chạy qua. Bác ấy nói y như bác :D, bác ấy còn nói là chưa bao giờ mà grab chuyển cho bác ấy cuốc xa vậy, vì bth các tài gần vợt hết rồi 😁

Cao_Xanh

Xe tăng
Mô hình Hợp Tác Xã vận tải biến tướng kiểu mới (='sân sau' hoặc 'được bảo kê') đang được NN/CP khuyến khích phát triển mà nhỉ?!;;)

• Vodka
Reactions: XPQ

Lacet_ti

Xe container
Hôm Tết vừa qua có tình trạng này từ 1-10 Tết là hết. Thực tế do cung cầu thôi, chiều mùng 2 em xuống trong sân bay không có cái Taxi nào, người thì cả mấy trăm sao nó không chặt chém chứ.

Ngày thường Tân Sơn Nhất vẫn ổn mà, Taxi đi lối riêng, lên xe đi theo đồng hồ thôi. Còn đương nhiên đôi khi gặp vài Tài xế quạu cũng đúng, họ chờ mãi đươc cuốc xe mà đi ngắn thì khó chịu thôi, nhưng vẫn phải đi vì xe sau nó đùn lên.
Ko hẳn nàng ơi
Do có bảo kê thôi - nên nhiều taxi muốn vào cũng ko đc
Chứ taxi cứ đáp ứng đủ dk, sân bay cấp phù hiệu vào xếp hàng đón khách
Thì kể cả Tết vẫn có xe chạy
Hoặc sb phải lường những viêc này - Tết tăng tiền cho lái xe - thì ko thiếu xe chạy
Vẫn là do ko làm.

thanhhava

Xe buýt
Ko muốn làm thôi.
Bắt chước các sân bay khác- nhật chẳng hạn- là hết trò.
Taxi cho lối đi riêng, xe trước đón khách trước, bất kể đi dài hay ngắn đều phải chạy, phù hiệu rõ ràng, contermet tính tiền chuẩn chỉ- ông nào ko chấp nhận mời biến.
1 hôm là dẹp loạn hết.
Cái sân bay là bộ mặt đầu tiên của Tp, mà làm ăn như cám lợn.
Cq quá kém.
Làm thế lấy cám lợn đâu mà ăn

Opel Astra

Xe điện
Thôi cụ ạ, đâu chả có khuất, có cái khuất như nào đớp như nào thôi.
Cái này nó là căn bệnh ung thư của tc này.
Chứ h chỗ nào mẫu mỡ mà không có đội kền kền.
Cá nhân em thì chuẩn bị sẵn thì mình gọi xe quen đưa đón cho nó dễ.
Chứ đi xe taxi ở sân bay em bị một lần hãi đến già rồi.
Cách đây tầm chục năm e xuống sân bay Cam Ranh có gọi xe taxi để ra ngoài QL1 đi xe khách về tỉnh, trên đường đi tay tài xế nó chửi tục đù má này kia vì hắn mất công xếp lốt nhưng em đi gần.
Làm dịch vụ mà như này thì kể cả e có gọi xe một mạch về tỉnh e cũng méo bao h thèm dùng.
Bây giờ ở Nội Bài có trò xếp lốt cũng như này, tôi cũng thực sự không hiểu luôn:
Mỗi xe được oánh số từ 001 - 100, ví dụ vậy.
Bác đi cuốc 01, bác sẽ phải về ngủ đợi đến cuốc thứ 101, mới đi tiếp được, bất kể cuốc 01 dài hay ngắn.

So sánh: Trước kia, đi cuốc gần, tiền ít, bù lại, xe quay đầu rất nhanh, chí ít họ còn có cơ hội đi cuốc khác bù lại.
Xe đi cuốc dài, tiền nhiều, nhưng tốn thời gian, cả ngày có thể chỉ kịp xếp hàng 2 cuốc, ví dụ vậy.

Còn bây giờ, có chú than thở với tôi: có hôm, sáng xếp gần đầu, đi được 1 đoạn ngắn; nó về ngủ dậy, chạy ra làm cuốc 2, còn ngắn hơn.

Opel Astra

Xe điện
Ko hẳn nàng ơi
Hoặc sb phải lường những viêc này - Tết tăng tiền cho lái xe - thì ko thiếu xe chạy
Vẫn là do ko làm.
Tăng rồi bác.
Trước tết, ngày 30/01, tôi đi ra Nội Bài hết 400K; ngày thường là 200-250K.

ô tô phun

[Tịch thu bằng lái]
Em ra sb cũng toàn đi taxi. Mà thấy cũng rẻ chứ có đắt gì đâu. Nên đếch quan tâm thằng nào thầu ở đó.

Tony_Le

Xe container
Ko hẳn nàng ơi
Vẫn là do ko làm.
Em nói thực tế mùa dịch Covid và Tết cụ toàn suy đoán rồi phán như như Thánh. Thực tế là 6h tối mùng 2, em cuốc bộ ra ngoài sân bay, đi thêm 200m cho bớt đông người chờ cũng chả có cái xe Taxi nào, vậy nhé! Ngày thường và kể cả Tết các năm trước không có cảnh này đâu, đông thì chen nhau xíu thôi.

Lacet_ti

Xe container
Em nói thực tế mùa dịch Covid và Tết cụ toàn suy đoán rồi phán như như Thánh. Thực tế là 6h tối mùng 2, em cuốc bộ ra ngoài sân bay, đi thêm 200m cho bớt đông người chờ cũng chả có cái xe Taxi nào, vậy nhé! Ngày thường và kể cả Tết các năm trước không có cảnh này đâu, đông thì chen nhau xíu thôi.
Cụ ko hiểu là nó có bảo kê+ lợi ích nhóm- điều chắc chắn.
Thì dĩ nhiên nhiều người muốn chạy xe ko bảo kê đều ko vào dc sân bay đón khách.
Vậy cụ đi làm ăn, ko chắc là có được vào sb- thì cụ có đi vào tối mùng 2 bắt khách ngoài sb ko? - nhiều xe bắt khách ngoài sb còn bị bọn nó hành hung kìa .
Và cung cầu khác nhau- đương nhiên có nhiều người nghỉ- nên xảy ra tình trạng như cụ nói thôi.

Tony_Le

Xe container
Cụ ko hiểu là nó có bảo kê+ lợi ích nhóm- điều chắc chắn.
Thì dĩ nhiên nhiều người muốn chạy xe ko bảo kê đều ko vào dc sân bay đón khách.
Vậy cụ đi làm ăn, ko chắc là có được vào sb- thì cụ có đi vào tối mùng 2 bắt khách ngoài sb ko? - nhiều xe bắt khách ngoài sb còn bị bọn nó hành hung kìa .
Và cung cầu khác nhau- đương nhiên có nhiều người nghỉ- nên xảy ra tình trạng như cụ nói thôi.
Đương nhiên, trước kia chỉ có xe của Airport Taxi được đón thôi, nhưng 10 năm trở lại đây thay đổi rồi, Taxi đủ màu, ngày thường ế nhệ ra chứ máu me gì khách sân bay, lên xe nó đi cuốc 3km mặt không ngắn chũn. Còn bảo kê, lợi ích nhóm đâu chả có nhưng không kinh như cụ nghĩ, thực tế cũng bình thường, chấp nhận được. Còn nhân ngày tết khan xe, Nhà xe tranh thủ chặt chém làm tiền là có, thêm báo câu view thì thành kinh khủng thôi. Em bay một năm 6-70 chuyến đi về Tân Sơn Nhất, chả thấy hành hung gì sất hoặc có thì cách đấy cả chục năm rồi.

ah99x6

Xe điện
Ko muốn làm thôi.
Bắt chước các sân bay khác- nhật chẳng hạn- là hết trò.
Taxi cho lối đi riêng, xe trước đón khách trước, bất kể đi dài hay ngắn đều phải chạy, phù hiệu rõ ràng, contermet tính tiền chuẩn chỉ- ông nào ko chấp nhận mời biến.
1 hôm là dẹp loạn hết.
Cái sân bay là bộ mặt đầu tiên của Tp, mà làm ăn như cám lợn.
Cq quá kém.
Chuẩn cụ!
Nhưng như thế đội bảo kê cho cò vạc lại o kiếm được nên kệ.

Dan du an

Xe cút kít
Đơn giản nhất là các cụ đồng loạt chỉ đi tầm 3km rồi xuống bắt Grap đi tiếp. Tất cả tẩy chay bằng cách đó là sợ ngay.

Dân Tổ

Xe container
Em bay ra bay vào suốt. Em thấy bình thường như bao sân bay, nhà ga khác. Tin mấy cụ nhà báo ở tờ báo lá cải này, chắc tốt nhất nằm yên trong nhà cho chắc. Em thật.
Em cũng chưa bao giờ gặp những tình huống như link báo như trên nói cả, em vào lần nào cũng cứ theo lối ra chờ taxi Vinasun, xếp hàng tí là có xe ngay. Chả hiểu những trường hợp họ nói trên như nào :)

• Vodka
Reactions: XPQ

XPQ

Xe lăn
Em bay ra bay vào suốt. Em thấy bình thường như bao sân bay, nhà ga khác. Tin mấy cụ nhà báo ở tờ báo lá cải này, chắc tốt nhất nằm yên trong nhà cho chắc. Em thật.
Em vừa sử dụng dịch vụ tắc xi sân bay TSN hôm chủ nhật, nhân thể buôn chuyện với bác tài thì biết là đợt dịch này, các hãng tắc xi đều bị mất quân số nên thiếu xe. Ban quản lý sân bay phải cho xe dịch vụ ngoài a la xô vào đón khách mà còn không đủ xe phục vụ. Chi tiết về xe biển trắng trà trộn vào đón khách thực tế là đúng có xe biển trắng, nhưng sai ở "trà trộn", đơn giản là thiếu xe nên người ta huy động thôi.
Còn về nhân viên đón khách hay chào khách, việc xăm trổ hay chửi thề là vấn đề về văn minh không liên quan đến an ninh.
Cá nhân em thấy hoạt động tắc xi đón khách ở cả TSN hay Nội Bài đều ổn đối với khách đi máy bay. Còn đằng sau nó là chuyện gì thì mấy đứa nhà báo ranh con cũng làm sao đủ tư cách để mà thò muỗm vào.

Cha tiennhan toshi thằng pha dờ mấy đứa cải, chắc lại định khủng bố người ta làm ăn đây!

Dodge Ram

Xe điện
Tháng trước em vừa đi vô trỏng, bạn hẹn đón nhưng nó nghe nhầm giờ nên ra muộn. Đứng hút hết hai điếu thuốc, taxi thậm chí cả xe ôm liên tục mời chào.
Em thấy họ cũng vui vẻ, nhã nhặn cả mà. Bọn lều nên xem lại cách ăn ở.