[Funland] Thế nào là người vợ TỐT ?!?

VinhCivic

Xe tăng

Huongnth1228

Xe tải
1 người vợ tốt là 1 người vợ biết cách chiều chồng và thương con. Đấy là đứng trên phương diện là ng vợ. Thực chất thì người vợ phải kiêm rất nhiều chức năng :)

Cỏ may

Xe hơi
Em mạn phép tham gia vài câu với các cụ cho vui. Theo em không có một định nghĩa cụ thể thế nào là một người vợ tốt; vì tốt với người này chưa chắc đã tốt với người kia; hoặc dù với một người thì lúc này thế này là tốt, lúc khác thì lại là thế khác. Nhưng theo em, có một số tiêu thức đánh giá đối với người vợ, đạt được càng nhiều thì càng tốt:
- Góc độ là một con người: nên có một gia đình đầy đủ và được hưởng một sự giáo dục đầy đủ (lấy vợ kén tông); nên có một sức khỏe tốt, có nhân cách tốt, có việc làm tốt, có tri thức tốt ...
- Góc độ là một người phụ nữ: biết chọn chồng, yêu chồng, chung thủy, cần xinh đẹp, nữ tính, dịu dàng, tháo vát đảm đang, nấu ăn ngon, nữ công gia chánh chu toàn, sex....
- Góc độ một người vợ: chiều chồng, ngoan ngoãn, biết nghe lời, thông minh tế nhị, biết động viên chồng, là một người bạn, là chỗ dựa êm ấm...
- Góc độ một người mẹ: đủ khả năng tài chính nuôi con, biết chăm sóc con cái, dạy con ngoan, đầy tình yêu thương, biết định hướng và rèn rũa con nên người....
- Góc độ là con dâu: chăm lo yêu thương gia đình chồng, bố mẹ chồng....
.... nhiều nhiều nữa, em chả biết hết mà cũng ngại typing quá. Mời các cụ thêm bớt cho vui
Cái tivi để xem
Máy giặt là để giặt quần áo
Điện thoại để liên lạc
Xe để đi.

Đến loài vật cũng có con chỉ mạnh khi dưới nước và như sên khi trên cạn, lại có con trên cạn thì là chúa tể nhưng vẫn k thể bay.

AN_NHIEN

Xe buýt
Muốn có người vợ tốt, thì phải có người chồng tốt! Đơn giản thế thôi!

AN_NHIEN

Xe buýt
Muốn có người vợ làm cho người chồng hạnh phúc, bình yên, thì người chồng cũng phải vậy vì đời không phải màu hồng đâu nhé!

Em là con người đơn giản nên em nghĩ thế này. Người vợ tốt là người làm cho chồng hạnh phúc, bình yên mỗi khi trở về gia đình.

Muon_biet

Xe cút kít
Theo các cụ, một người vợ tốt ( tốt theo nghĩa thật sự ) thì như thế nào ?.? Có quá nhiều điều mà người phụ nữ " phải" " bắt buộc" làm mà ko được đi lệch hướng , vậy phải như thế nào mới là người vợ tốt ?
Các cụ mong muốn gì ở Gấu nhà ? Em thấy bạn bè em dạo gần đi ly hôn nhiều quá, có con rồi vẫn chia tay như không . Muốn giữ được hạnh phúc gia đình thì việc quan trọng nhất là gì ?
Phải làm sao sống chung với chồng và vô vàng những rắc rối luôn rình rập và có thể làm lung lay hạnh phúc gia đình ...
Các cụ cho em một cái nhìn và nhận xét khách quan về vấn đề hôn nhân gia đình và vai trò của người phụ nữ đi ạ :(
Theo E gấu của mình là người vợ tốt ạ.

Phập

Xe điện
Muốn có người vợ tốt, thì phải có người chồng tốt! Đơn giản thế thôi!
Nó như điều kiện cần và đủ, điều kiện cần thì đã quá đủ nhưng điều kiện đủ lại thiếu hơi nhiều :(

cunglatruong

Xe container
em lac hậu chút chuyện vợ chồng 9/10 là duyên số ạ , cặp vợ chồng trước nhà e 2 vợ chồng đều là bác sĩ đối xử với nhau nhẹ nhàng đúng mực .. yêu thương nhau hết mình( vì e thì thân với ông chồng nên được họ tâm sự ) vậy mà cái đùng ra tòa li dị với lí do không hợp cả mọi người té ngửa chẳng hiểu sao
cũng gần nhà em có cặp vợ chồng đi xuẩt khẩu lao động về nước sống với nhau như chó với mèo cãi nhau như phim nhưng vẫn ok chẳng bao giờ thấy họ nhắc tới 2 tù li thân chứ đừng nói li dị
vậy mới nói sống vợ chồng với nhau ngoài chữ duyên cũng nên thật lòng và chung thủy với nhau
bên mẽo kia sông phóng khoáng thế giới ai bằng nhưng vợ hoặc chồng mà cặp bồ là coi như li dị 99% đừng nói anh VN phong kiến lạc hậu.

Chỉnh sửa cuối:

hyundai_TC

Xe điện
Khó xác định đc 1 ng vợ tốt là ntn, e nghĩ cả vợ hay chồng sống phải biết nghĩ cho nhau, hướng về nhau thì mọi thứ sẽ tốt.

Tantittt

Xe hơi
Theo thế hệ thì từ 7x đổ về trước còn hy vọng chứ 8x về đây thì rất rất hiếm.
Tại sao vậy ? xã hội phát triển ạ
Vợ có thu nhập ngang hoặc hơn chồng là lăng loàn ngay.
Bình đẳng quá chớn thành hỗn láo, mất dạy.
Tự do quá , đạo đức suy đồi, rực lên là nhà nghỉ, stress quá cũng lôi bạn, đồng nghiệp vào nhà nghỉ để san sẻ, tâm sự.
Trách nhiệm với gia đình chả còn coi trọng, quan tâm, sẵn sàng phó thác cho bố mẹ hoặc osin với câu trả lời ráo hoảnh là lo công việc, bận kiếm tiền...
Em ủng hộ quay về thời phong kiến :D
Cụ này cực đoan nhỉ?
Cháu nghĩ: Ngừoi vợ TỐT thì Phải ở với người chồng tốt, còn khi 1 trong 2 ko tốt thì phía còn lại ko nên tốt...Nồi nào thì vung ấy thôi. Vấn đề là phù hợp ạ

traingheotetua

Xe tải
1 người vợ tốt là không được chê chồng nghèo, :).

vạn ngày sầu

Xe đạp
người vợ tốt là người vợ phải " dốt" tý các cụ nhỉ..:D xl bác chủ thớt em fun tý...:D

KiBo

Xe hơi
Theo em thì vợ tốt là người có sức hút hơn quán bia vào giờ tan tầm :-?
Còn như thế nào để có người vợ tốt thì trước hết phải có người chồng tốt, mà để có người chồng tốt thì lại phải có người vợ tốt, nhưng để có người vợ tốt ta vẫn phải có người chồng tốt trước đã nhé các cụ/ mợ đừng quên. :-|:-|:-|:-|

Meczin

Xe tăng
Theo em thì vợ tốt là người có sức hút hơn quán bia vào giờ tan tầm :-?
Còn như thế nào để có người vợ tốt thì trước hết phải có người chồng tốt, mà để có người chồng tốt thì lại phải có người vợ tốt, nhưng để có người vợ tốt ta vẫn phải có người chồng tốt trước đã nhé các cụ/ mợ đừng quên. :-|:-|:-|:-|
Cụ phán chuẩn

Cap Còm

Xe tăng
Em là con gái mà nấu ăn kém quá. Hic. Thế nên chưa dám lấy chồng. Ngoài nấu ăn ra mị thứ e đều ok hic
Mợ, ý quên em chứ ( chưa chồng mà), em thế là OK rồi. A thik e rồi đấy .

Tửu Sắc

Xe buýt
Người vợ tốt là:
-khi ra ngoài với chồng phải như một nhà ngoại giao
-ở nhà phải như một con ô sin
-và lên giường phải như một con đĩ
Có đúng k các cụ ?

Vodanhnd

Xe máy
một câu hỏi có rất nhiều câu trả lời và cũng rất khó tìm được câu trả lời đúng nhất. :)