[Funland] Thế này nghỉ hưu được chưa các cụ???

redflame

Xe tăng
Cụ đang đi làm có thu nhập thì chỗ đó vẫn còn (chưa buồn tính trượt giá) cụ nghỉ làm là đẽo vào thịt, bay nhanh lắm. Chưa kể ốm đau, con cái lớn lên đi học. Em cũng mong về hưu mà giờ vẫn phải chổng mông cày đây

Đài Bi

Xe máy
Tình hình là em nay đã 38 tuổi, một vợ và 02 con gái (chắc không định đẻ thêm nữa, chỉ làm ông ngoại thôi).
Làm chuyên gia công nghệ của một công ty, nhưng hiện giờ công việc căng thẳng quá. Đang tính nghỉ ngơi, dành thời gian cho gia đình. Hiện sau nhiều năm đi làm, em đã tích cóp được số tài sản như sau.
Rất mong các bác chỉ giáo nên đầu tư em nào, em dự tính rút tiền tiết kiệm đổ vào tầm 2tỷ, để có tích lũy tầm 4-5tỷ nghỉ hưu nhé!
TT Danh mục tài sản Giá trị (1k VNĐ) Tỉ trọng Ghi chú
1 Chứng khoán 1.002 11% 500K - PVX
2 Bất động sản 540 6% đóng 30% chung cư 95m3 Gelexia
3 Vàng 540 6% 15 cây
4 Xe ô tô 350 4% Huyndai I30 2009
5 Tiền bảo hiểm 500 6% 2 gói Prudential
6 Tiền tiết kiệm 1.800 20% NH An Bình + Bắc Á
7 Nhà đất đang ở 4.500 50% 160m2+3 tầng, Hoàng Mai, Hà nội
8 Nợ (150) -2% LODECOBAC

Tổng Cộng 9.082 100%
P/S: Tham khảo vì em cũng rưa rứa bác này!
Cụ 38 tuổi có được tài sản như thế này cũng là tạm OK rồi.
Nhưng mới có ngần này tài sản mà cụ đã tính đến việc nghỉ hưu á?
Mục số 2: nếu bây giờ cụ bán nhà đó đi, cụ thu được bao nhiêu?
Mục số 4: Xe chỉ là phương tiện đi lại, tính vào tài sản làm gì?
Mục số 5: Bảo hiểm này chắc chỉ áp dụng cho trường hợp đặc biệt hoặc sau một thời gian tham gia nhất định. Cụ tính vào khối TS của mình làm gì?
Mục 7: Nhà đang ở, cũng không nên cho vào tài sản của mình cụ ạ.
Nếu công việc căng thẳng, cụ có thể tạm nghỉ một thời gian ngắn, sau đó lại cầy tiếp.
ít nhất 10 năm nữa, khi nào tài sản tăng lên gấp 3 thì hãy tạm nghĩ đến chuyện "làm theo sở thích, hưởng theo nhu cầu".

datmobile1983

Xe tải
Tình hình là em nay đã 38 tuổi, một vợ và 02 con gái (chắc không định đẻ thêm nữa, chỉ làm ông ngoại thôi).

Làm chuyên gia công nghệ của một công ty, nhưng hiện giờ công việc căng thẳng quá. Đang tính nghỉ ngơi, dành thời gian cho gia đình. Hiện sau nhiều năm đi làm, em đã tích cóp được số tài sản như sau.
Rất mong các bác chỉ giáo nên đầu tư em nào, em dự tính rút tiền tiết kiệm đổ vào tầm 2tỷ, để có tích lũy tầm 4-5tỷ nghỉ hưu nhé!
3 Vàng 540 6% 15 cây
8 Nợ (150) -2% LODECOBAC

Tổng Cộng 9.082 100%
Cụ làm ít lại,dành thời gian đi chơi cùng gia đình,o nhà ko chán lắm cụ ạ.năm đi nước ngoài 2 lần,phượt ...

sweeth2o

Xe đạp
chủ đề hay đấy nhưng nghỉ hưu đâu căn cứ vào tài sản cụ có mà căn cứ vào dòng tiêu dòng thu chứ cụ trẻ.
Đồng ý với ý kiến của cụ.

Em thấy có cụ khuyên làm gấp 3 gấp 4 chỗ đó rồi hãy nghỉ là chưa chuẩn. Chi tiêu ngày 1 tăng thì gấp mấy cũng không ổn.

Nếu cụ chủ muốn nghỉ hưu mà vẫn duy trì được cho gia đình mức sống như hiện tại thì cần phải đạt được mức độ tự do tài chính.

1. Có bảo hiểm đau ốm, nhân thọ cho cụ và gia đình phòng khi bất trắc
2. Có thu nhập thụ động hàng tháng đủ chi tiêu cho cả gia đình ( tức là tiền tự đẻ ra 1 lượng tiền đủ chi tiêu trong tháng mà không cần lao động )

leluong21

Xe đạp
3 Vàng 540 6% 15 cây
8 Nợ (150) -2% LODECOBAC

Tổng Cộng 9.082 100%
Cụ giàu quá nhỉ

cuckhoai

Xe tăng
Chủ thớt đưa ra chủ đề khá hay để thảo luận. Nhiều cụ có những ý kiến rất hay, ngược lại nhiều cụ châm chọc dè bỉu kinh.

tranmanhha

Xe điện
EM mà như cụ chủ, em về hưu ngay.
Sáng làm mét lọng, chén rượu. Rồi đi làm chén trà, nghe chim hót. Chiều đi câu cá, tối đánh chắn.
Như tiên ông.

leluong21

Xe đạp
Cụ kiếm được hàng chục tỷ thì cần gì lên đây hỏi?

atukiva

Xe tăng
Ofer giàu vãi.
Em có 10 củ to em nghỉ ngay.

Vongai

Xe buýt
Cụ làm ít lại,dành thời gian đi chơi cùng gia đình,o nhà ko chán lắm cụ ạ.năm đi nước ngoài 2 lần,phượt ...
Em cg định tạm nghỉ nơi áp lực cao quá. Xong hoàn thành mục tiêu phượt xuyên việt, rồi quay lại làm tiếp. Chứ tập trung nhiều vào công việc quá, sức khỏe, mối quan hệ khác cg vơi đi, và quan trọng nhất là giờ nản, chả còn động lực làm tiếp

Aocom

Xe buýt
Em cg định tạm nghỉ nơi áp lực cao quá. Xong hoàn thành mục tiêu phượt xuyên việt, rồi quay lại làm tiếp. Chứ tập trung nhiều vào công việc quá, sức khỏe, mối quan hệ khác cg vơi đi, và quan trọng nhất là giờ nản, chả còn động lực làm tiếp
Thế thì nhất cụ.
Em bỏ là phải over luôn, dek quay lại dc.
Tạmnghỉ thì sướng quá rồi

leobk

Xe tải
Cụ chủ có nhiều thứ giống em, same tuổi, same 1 vợ 2 con, 1 nữ, 1 gái, same vợ 2 Huyndai i30 2009 (cơ mà em ly dị và lấy vợ 3, 4 rồi), same làm công nghệ, cũng same về việc nghĩ đến chuyện nghỉ ngơi, nhưng em chưa chán việc, vì em thích công việc hiện tại. Về tài sản thì em ko so sánh. Em có mấy điều chia sẻ cùng chủ top và các cụ về quan điểm của em :
- Công việc : Em nghĩ em sẽ làm việc đến lúc ko thể làm, ko còn sức để làm. (Ko phải vì tiền mà là vì lao động, có ích, làm ít hay nhiều thôi, và làm việc mình thích, trong khả năng của mình).
- Con cái : đảm bảo cho chúng nó có điều kiện sống cơ bản, có chỗ ở cùng bố mẹ, có ăn, được đầu tư học hành đầy đủ. Em ko có quan điểm tài sản của em hiện nay sẽ dành cho các con. Tài sản của bố mẹ là của bố mẹ, muốn cuộc sống tốt hơn thì đi lao động để kiếm, bố mẹ cho ở cùng, cho ăn cùng, cho đi du lịch trong nước cùng ... muốn ở phòng đẹp, nhà đẹp, xe đẹp, du lịch sanh chảnh nước ngoài ... vui lòng lao động. Cái này quán triệt ngay từ khi nhỏ luôn cho nó vuông.
- Tài chính : từ khi tốt nghiệp ĐH, đi làm em đã làm kế hoạch 5 năm, hết năm 2019 này là hết kế hoạch 5 năm lần 3. Về cơ bản là vượt kế hoạch. Đang nghĩ kế hoạch 5 năm lần 4 tiếp sau mục tiêu là gì mà chưa nghĩ ra. Nhà cửa, xe cộ, bds, thu nhập thụ động, đầu tư, dự phòng, bảo hiểm nhân thọ, y tế cho cả nhà và các cụ thân sinh của vợ chồng cơ bản xong rồi.
- Thời gian : em ko tốn nhiều thời gian cho công việc, em đang dành nhiều thời gian cho việc chăm sóc sức khoẻ, gần 4x thấy sức khoẻ xuống xuống rồi, học và chơi với trẻ con ... tụi nó còn nhỏ còn chịu chơi với mình, mấy nữa vào cấp 2, 3 chắc ko muốn chơi với mình nữa rồi. Dành thêm thời gian cho bố mẹ, các cụ cũng 6x hết rồi.
- Du lịch : nhân lúc chưa bị già, còn đủ sức chắc tăng tần suất đi thăm thú các nước kẻo mấy nữa ko còn sức đề đi, mà còn sức nhưng già xấu ... thì đi cũng ko vui :)).

- Đầu tư : Quan điểm an toàn và bảo toàn vốn là hàng đầu, xấu nhất cũng ko để mất vốn, ko để lỗ, ăn ít cũng đc nhưng đảm bảo an toàn. Trừ khi tài sản cực lớn có thể chấp nhận rủi ro ở mức thấp. Ko làm những gì mình không biết, ko hiểu, ko kiểm soát được, đã làm thì phải chắc, ko thôi, ko làm ngay từ đầu. Nói chung muốn giàu nhanh thì cứ phải làm từ từ :).

- Phương án quản lý tài sản : hiện tại tài sản của em tồn tại dưới dạng cá nhân đứng tên còn kiểm soát được ... chưa bị quên :)). Nhưng dự kiến em sẽ lập công ty cổ phần, chuyển hết tài sản cá nhân hiện tại thành tài sản công ty, cổ phần ban đầu do 2 vợ chồng nắm giữ theo một tỷ lệ nhất định, công ty này sẽ làm nhiệm vụ quản lý toàn bộ tài sản của mình ... sau này có thể để một phần cổ phần cho con, cháu, bố, mẹ, anh chị em ... trong các đứa con, đứa nào có khả năng quản lý và phát triển tài sản tốt thì sẽ chuyển cổ phần cùa mình cho nó tiếp quản, đứa nào phá phách, ko có khả năng quản lý thì để lại số cổ phần ít thôi, đảm bảo mức sống cơ bản, dồn lực cho đứa có khả năng phát triển .. ko loại trừ phương án để lại cho cả cháu gọi mình là bác ... Phương án này có vẻ phù hợp trong nhất mà trong kiến thức hạn hẹp hiểu biết của em hiện nay có thể nghĩ ra.

Vài lời chia sẻ, mong các cụ góp ý :).

Chỉnh sửa cuối:

khanhtx8

Xe tăng
Chủ thớt đưa ra chủ đề khá hay để thảo luận. Nhiều cụ có những ý kiến rất hay, ngược lại nhiều cụ châm chọc dè bỉu kinh.
Nhiều cụ nghĩ thế là to cụ ạ, không biết các cụ đó có ở HN không nhưng cuộc sống ở HN giờ nó lục tốn lắm. Dĩ nhiên kiếm cũng dễ hơn ở tỉnh.

Tài sản tích lũy của người HN của những người nói được làm được thì to lắm, theo chủ quan của em U50 mà có $2m nhiều như lợn con, U40 thì cũng đếm không xuể, U30 thì có tí ít nhưng cũng ko phải là hiếm. Mà đấy chỉ là kể những thành phần tự lực, chứ còn kể thêm cả gia đình có nền tảng nữa thì nhiều lắm :D

Khác chút là ở HN những thành phần đó ko giàu lộ, nhưng nhìn nhà, nhìn cách họ tiêu thì biết ngay.

Aocom

Xe buýt
Thớt bắt đầu tự thanh lọc qua 2 còm chất vừa rồi

kfc1981

Xe điện
Nẫu mề.

peace_park

Xe buýt
Em cũng dân kỹ thuật và kém cụ chủ nửa giáp. Mặc dù cv nhiều lúc rất căng thẳng và mệt mỏi, nhưng nếu nghỉ tầm 1 tuần thì cũng lại thấy chán. Nói chung nếu có nghỉ thì chỉ nghỉ vài tháng đi chơi, sau đó vẫn phải làm 1 cv gì đấy chứ ko là nhanh già lắm.

emcobietdau

Xe container
Mấy trăm tỷ đây này mà còn chưa nghỉ Cụ nhé.

Đấy là em nói người ta thôi.

:)):)):)):)):))