[Funland] Thế này thì gay quá mọi người ạ.

Phuclongchau

Xe điện
Đóng cửa khẩu với Trung Quốc mà sao hàng xách tay từ châu Âu, châu Mỹ rồi hàng xuất dư châu Âu, Châu Mỹ cũng khan. Không có lẽ mình xuất châu Âu hay châu Mỹ vòng qua Chị Na hề!
Công nhận là đóng biên cái khan nhiều mặt hàng kỳ lạ thật,cháy nhà ra mặt chuột

hoviethung

Xe lăn
Công nhận là đóng biên cái khan nhiều mặt hàng kỳ lạ thật,cháy nhà ra mặt chuột
Như vậy cả thế giới đều phải dựa vào Trung Quốc. Cách đây mấy chục năm ông anh đi Nga về mà quà tặng các cháu toàn made in China

Phuclongchau

Xe điện
Như vậy cả thế giới đều phải dựa vào Trung Quốc. Cách đây mấy chục năm ông anh đi Nga về mà quà tặng các cháu toàn made in China
Đang nói về đồ hiệu xuất xứ châu âu,mỹ nhưng khi đóng biên với Khựa thì lại khan hàng,như vậy là toàn....đồ fake

hoviethung

Xe lăn
Hàng triệu doanh nghiệp TQ có thể phá sản do corona.
Thế giới có thể mất hơn 1000 tỷ USD.
TQ đóng góp gần 1/3 tăng trưởng KT toàn cầu năm 2019, VN cũng có phần.
Thị trường Trung Quốc hơn 1 tỉ dân. Sụp đổ thị trường Trung Quốc là một thảm hoạ toàn cầu

lapo55

Xe đạp
Hết thì nghỉ, không có gì mà ầm cụ

Moriarty

Xe container
thấy mấy diễn đàn công nghệ bảo ngay như thương hiệu Huawei made by chinese, made in china mà chỉ có 5% linh kiện chính chủ tàu thôi còn đâu Hàn Nhật Mỹ EU tùm lum nữa là.
Ai đi bổ máy ra phân tích xem bao nhiêu % nước này nước khác, quan trọng là nhãn hiệu ở đâu thôi.
camera, ram, màn hình mà chỉ đc tính là 5% thôi á?

nowhereland

Xe điện
Em làm ngành in nên biết 90% phụ thuộc vào Trung quốc còn làng nghề gỗ thì giờ ngồi ngáp rồi chỉ thi thoảng có đơn nội địa thôi
Ngành in phụ thuộc những gì mà ghê thế cụ, 90% mà TQ đúng cửa ngừng sx thì toang luôn à?

hoviethung

Xe lăn
Mình về hưu rồi, chả sợ. Chỉ lo cho con cái thôi

chandai.toinack

Xe điện
1 tuần nay e xuống Nha trang
Hàng quán đóng cửa thanh lý 1 loạt, hàng ngày kho e nhận cuộc gọi thanh lý đồ tới tấp
E ở căn Mường Thành, hàng ngày nhìn sang cái ks Lường thanh mọi ngày tấp nập Khách, Kh TQ là chủ yếu, này như chùa bà Đanh, cả tòa nhà hơn 40 tầng, ko bóng dáng Khách, tối đến tầng nào tầng đó tối im ỉm.

Hải sản thì rẻ bèo luôn.
Ở Nha trang giờ Khách Nga giờ chủ yếu, thỉnh thoảng còn TQ và HQ sót lại. Mà giờ thêm Khách Hàn cũng bị nữa, ko biết ngành nông sản, hải sản, du lịch, dịch vụ ăn uống đi đâu về đâu, villa ở Đà lạt từ sau Tết ko bóng dáng ng thuê luôn.

duongphen

Xe tăng
Tưởng thằng ốc tơ thanh đã ngừng sản phẩm này từ lâu rồi chứ nhỉ, em thà uống nước lá chè xanh chứ không thể uống cái thứ nước đó được, quảng cáo lên gấp tram lần ấy chứ
Toàn thảo dược cung đình nên nó hiếm 😊

chandai.toinack

Xe điện
Ơ, 1 thời gian, e ko đọc đc chữ kí của các Cụ, còn thời gian này, phải 2 tháng rồi, e ko vào đc mục Quán cf, vì lag kinh khủng, load đc bài như rùa bò, giờ oánh chữ, cũng kiểu đánh xong từ đời nào chữ vẫn túc tắc chạy theo, giờ e lại thấy chữ kí các cm nữa. Là bị ntn ạ, vào ntn khó chịu kinh khủng.

hoanptp

Xe điện
Ngành in phụ thuộc những gì mà ghê thế cụ, 90% mà TQ đúng cửa ngừng sx thì toang luôn à?
Đầu tiên là máy Trung quốc chế tạo, vật tư tiêu hao, mực, kẽm, giấy chỉ có công nhân là Việt Nam cụ ạ

duongphen

Xe tăng
Ơ, 1 thời gian, e ko đọc đc chữ kí của các Cụ, còn thời gian này, phải 2 tháng rồi, e ko vào đc mục Quán cf, vì lag kinh khủng, load đc bài như rùa bò, giờ oánh chữ, cũng kiểu đánh xong từ đời nào chữ vẫn túc tắc chạy theo, giờ e lại thấy chữ kí các cm nữa. Là bị ntn ạ, vào ntn khó chịu kinh khủng.
Chắc nâng cấp, các trang web khác vèo vèo

hoviethung

Xe lăn
1 tuần nay e xuống Nha trang
Hàng quán đóng cửa thanh lý 1 loạt, hàng ngày kho e nhận cuộc gọi thanh lý đồ tới tấp
E ở căn Mường Thành, hàng ngày nhìn sang cái ks Lường thanh mọi ngày tấp nập Khách, Kh TQ là chủ yếu, này như chùa bà Đanh, cả tòa nhà hơn 40 tầng, ko bóng dáng Khách, tối đến tầng nào tầng đó tối im ỉm.

Hải sản thì rẻ bèo luôn.
Ở Nha trang giờ Khách Nga giờ chủ yếu, thỉnh thoảng còn TQ và HQ sót lại. Mà giờ thêm Khách Hàn cũng bị nữa, ko biết ngành nông sản, hải sản, du lịch, dịch vụ ăn uống đi đâu về đâu, villa ở Đà lạt từ sau Tết ko bóng dáng ng thuê luôn.
Mình sống ở Nha Trang đã mấy chục năm. Mấy năm nay Nha Trang phát triển rất nhanh nhất là ngành du lịch và kéo theo sự phát triển của các ngành khác. Với đợt đại dich này là một đại họa đối với hoạt động kinh doanh. Nhưng riêng mình một người dân bình thường lâu lắm rồi Nha Trang mới được cảnh thanh bình như thế, đường phố rộng rãi và sạch đẹp hơn. Không còn cảnh ồn ào náo nhiệt của khách du lịch Trung Quốc, Không còn cảnh tắc đường của hàng đàn xe khách cỡ lớn nối đuôi nhau chở khách tham quan. Hải sản rẻ hơn trước với nhiều loại ngon mà trước đây chỉ dành cho khách du lịch. Nhân cơ hội này mà chính quyền cơ cấu lại khách du lịch thì tốt quá. Đấy là cảm nhận của ca nhân mình

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Lúc bán ế hô hào giải cứu, lúc bán được cấm thấy cái gì tốt đẹp cho đồng bào, toàn mang cho bọn nước ngoài dùng. Thấy sự đoàn kết hay ho chưa.

Mình sống ở Nha Trang đã mấy chục năm. Mấy năm nay Nha Trang phát triển rất nhanh nhất là ngành du lịch và kéo theo sự phát triển của các ngành khác. Với đợt đại dich này là một đại họa đối với hoạt động kinh doanh. Nhưng riêng mình một người dân bình thường lâu lắm rồi Nha Trang mới được cảnh thanh bình như thế, đường phố rộng rãi và sạch đẹp hơn. Không còn cảnh ồn ào náo nhiệt của khách du lịch Trung Quốc, Không còn cảnh tắc đường của hàng đàn xe khách cỡ lớn nối đuôi nhau chở khách tham quan. Hải sản rẻ hơn trước với nhiều loại ngon mà trước đây chỉ dành cho khách du lịch. Nhân cơ hội này mà chính quyền cơ cấu lại khách du lịch thì tốt quá. Đấy là cảm nhận của ca nhân mình

hoanptp

Xe điện
Thế này mà không có nguồn cung ngoài TQ thì căng cụ nhỉ.
Người Việt cái gì cũng ham rẻ mà đã rẻ thì làm gì còn nguồn nào từ TQ. Cả nước căng chứ có mỗi em căng đâu cụ nhẩy