[Thảo luận] Thế này thì ở nơi có biển cấm dừng đỗ, bánh cách vỉa hè <25cm thì không bị phạt ah ?

Tribute

Xe container
Cụ chủ đặt vấn đề đúng đấy. Quả thực em cũng không để ý lắm vì lẽ đương nhiên khi có biển cấm dừng thì mình không được dừng rồi nhưng dò lại NĐ34 thì đúng là không có điều khoản nào xử phạt dừng xe nơi có biển cấm dừng cả. Chính vì vậy xxx kia mới phải chuyển sang bắt lỗi dừng xe không sát vỉa hè (quá 25cm) (chứng tỏ chú xxx này nghiên cứu khá kỹ NĐ34). Như vậy có nghĩa là dù có biển cấm dừng mà cần phải dừng xe thì vẫn có thể dừng tạm nhưng phải đảm bảo các quy định khác và cách vỉa hè không quá 25cm, khi đó xxx chỉ được nhắc nhở đuổi đi chứ không có chế tài xử phạt.

Tribute

Xe container
Cụ thử xem lại 8.1.a NĐ34 xem có thoát được không hộ em :)
Em nghĩ đó là điều khoản phạt chung cho những lỗi ko được quy định cụ thể (những lỗi ghi cụ thể sẽ bị phạt ở mức khác, thường là nặng hơn nhiều, em nghĩ xxx ghi lỗi 25cm vì nó có mức phạt cao hơn, chứ nếu dừng mà <25cm vẫn chết chứ ko thoát đâu - thực ra điều này em thấy hợp lý, chả lý nào các cụ ý lại để lọt ko xử lỗi rõ như thế cả :D).
Cái khoản 1a em cũng không chắc lắm vì nó nói "hiệu lệnh", "chỉ dẫn" của "biển báo hiệu" thì có bao gồm cả biển cấm không? Sao nó không dùng từ "biển báo" chung thôi nhỉ?

bachtoe

Xe điện
Website
www.quangcaotrongoi.com
Dạ, các cụ dừng xe rồi bật nắp capo lên. Xong việc các cụ lại đóng xuống. Nếu thực sự cần thiết thôi ah. Còn không đừng chơi với HỦI.

tuan281085

Xe cút kít
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.otofun.net
Xin thưa với cụ là:
1/.Sau biển cấm đỗ xe ( 1 gạch chéo nhé) và cấm dừng đỗ (2 gạch chéo dấu nhân) mà cụ đỗ xe, dừng xe thì đương nhiên cụ phạm luật dù cho cụ có đỗ cách lề bao nhiều cm đi chăng nữa
2/. Tại nơi có biển cấm đỗ xe, cụ dừng xe (không tắt máy, không rời khỏi vị ghế lái) thì cụ phải dừng xe cách mép đường <25 cm tính cho bánh xe gần nhất. Cái này phạt nhẹ hơn là đỗ
3/. Ở đây nhìn vào biên bản là biết cụ chủ dính phải điều thứ 2. Còn đỗ tại nơi cấm đỗ thì tiền phạt nặng hơn đấy ợ
Ví dụ bị đau bụng quá không đi được nữa và đỗ đúng 25 cm thì xxx có làm gì được mình không?

Tribute

Xe container
Theo em thì thế này
Mà hệ thống báo hiệu đường bộ bao hàm cả biển báo hiệu đường bộ rồi, như vậy rõ ràng cụm từ chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu trong nghị định 34 8.1.a hoàn toàn không bó hẹp ở 2 loại biển hiệu lệnh và biển chỉ dẫn mà là biển báo hiệu nói chung rồi, vì thế về luật chắc chắn dừng xe ở nơi có biển cấm dừng/dừng-đỗ có chế tài xử phạt.
Thank cụ đã củng cố thêm cho cái lăn tăn của em. Em cũng đang nghĩ vậy khi rẽ nơi có biển cấm rẽ thì xử phạt theo điều khoản nào, tìm mãi cũng chỉ có 8.1.a là phù hợp.

oto9fun

Xe tải
Em đọc thớt này Em đến nhảy lầu vì các cụ phức tạp hóa vấn đề quá .........đoạn đường của chủ thớt là đoạn cấm đỗ ...được phép dừng .....khi dừng xe phải tuân thủ xi nhan + dừng cách vỉa hè 25cm > không chuẩn là bị phạt

vấn đề hủi của XXX là 40cm hay 25cm : đường và vỉa hè VN thì 70% là cống và rác..nhiều xe đỗ sát quá có khi bị sập hầm

tubong04

Xe tải
e thấy đoạn đường Nguyễn Trãi là biển cấm dừng+đỗ,nên xxx cho cụ cái lỗi <25cm là quá nhẹ rồi,mà em cũng ko biết đi vào làn trong của xe buyt rồi đỗ thì có sao ko nhỉ,em thấy làn đó ko cấm ô tô đi vào:!

basoko

Xe hơi
các cụ cho em hỏi là họ đo khoảng cách 25cm kia từ đâu đến đâu. nếu bánh xe em để song song với vỉa hè thì dễ rồi. nhg nếu nó quay vào trong chẳng hạn, thì đo từ chỗ gần nhất hay xa nhất, hay từ chính giữa?

khanhtg

Xe tải
- Cụ này hỏi hài hước kinh, đã có biển cấm dừng đỗ rồi thì chân cụ đứng cách bao nhiêu cm vẫn bị phạt.
- khi cụ bị phạt, cụ có trình bày là đang trên xe và bật xi nhan phải. thế cụ có biết chỗ cụ đứng có biển cấm dừng đỗ ko ? nếu chỉ có biển cấm đỗ mà vẫn nộp phạt thì hơi oan.

binhfantasy

Xe buýt
các cụ cho em hỏi là họ đo khoảng cách 25cm kia từ đâu đến đâu. nếu bánh xe em để song song với vỉa hè thì dễ rồi. nhg nếu nó quay vào trong chẳng hạn, thì đo từ chỗ gần nhất hay xa nhất, hay từ chính giữa?
Cụ ko đọc kỹ à. Nó ghi là bánh xe gần vỉa hè nhất phải giữ khoảng cách ko quá 25cm. Ở đây lỗi phạt trong luật kê ra các tình huống sẽ bị phạt. Khi phạm lỗi cùng 1 quy định thì người ta chỉ chọn ra 1 lỗi để ghi là đủ. Chứ liệt kê hết ra thì dài dòng tốn giấy mà có phạt được thêm đâu

Chỉnh sửa cuối:

basoko

Xe hơi
Cụ ko đọc kỹ à. Nó ghi là bánh xe gần vỉa hè nhất phải giữ khoảng cách ko quá 25cm. Ở đây lỗi phạt trong luật kê ra các tình huống sẽ bị phạt. Khi phạm lỗi cùng 1 quy định thì người ta chỉ chọn ra 1 lỗi để ghi là đủ. Chứ liệt kê hết ra thì dài dòng tốn giấy mà có phạt được thêm đâu
cụ không đọc kĩ câu hỏi của em à, em hỏi là đo khoảng cách như thế nào, biết là từ cái lốp nhưng từ điểm nào của lốp, luật nói là "lốp gần nhất" chứ có nói là từ "điểm gần nhất của lốp" đâu? trường hợp cụ thớt đưa ra thì em không bàn đến vì các bác đã thảo luận xong rồi

binhfantasy

Xe buýt
Em mới thấy cụ khó hiểu, luật không ghi rõ thì ta chọn điểm nào gần nhất là được, sao cụ phải băn khoăn. Luật có quy định xe đỗ ven đường phải đỗ ngang hay đỗ dọc đâu, không cấm thì dân được làm
cụ không đọc kĩ câu hỏi của em à, em hỏi là đo khoảng cách như thế nào, biết là từ cái lốp nhưng từ điểm nào của lốp, luật nói là "lốp gần nhất" chứ có nói là từ "điểm gần nhất của lốp" đâu? trường hợp cụ thớt đưa ra thì em không bàn đến vì các bác đã thảo luận xong rồi

Chỉnh sửa cuối:
Các bác cho hỏi thêm, nếu trong thời gian bị giữ bằng, nếu tiếp tục chạy xe mà bị phát hiện thì bị xử lý sao ạ :D
Nếu trong thời hạn 7 ngày thì đưa biên bản ra, bác có thể viện cớ là công an đang tạm giữ bằng và chưa ra quyết định tước bằng 30 ngày.
Nếu sau 7 ngày thì coi như bác chạy xe mà không có bằng lái vì bác đã bị công an tước bằng lái.

ThanhTungTB

Xe điện
Nếu trong thời hạn 7 ngày thì đưa biên bản ra, bác có thể viện cớ là công an đang tạm giữ bằng và chưa ra quyết định tước bằng 30 ngày.
Nếu sau 7 ngày thì coi như bác chạy xe mà không có bằng lái vì bác đã bị công an tước bằng lái.
Bác này tư vấn lung tung . Treo bằng hay ko treo bằng thì trong bb ghi rõ rồi . Còn sau mấy ngày đưa ra mà chả coi nhú ko bằng .

ThanhTungTB

Xe điện
Là mép ngoài của lốp gần vỉa hè nhất . Từ mép ngoài của lốp đến mép vỉa hè ko được quá 25cm ...nhưng cái này là tượng trưng thôi .ko ai đo chi tiết cả .miễn bác đừng cách quá xa 2-3 gang tay .Còn dưới 1 gang là coi như tèo .

basoko

Xe hơi
Em mới thấy cụ khó hiểu, luật không ghi rõ thì ta chọn điểm nào gần nhất là được, sao cụ phải băn khoăn. Luật có quy định xe đỗ ven đường phải đỗ ngang hay đỗ dọc đâu, không cấm thì dân được làm
bác trả lời chả đúng câu hỏi gì cả. luật viết thế nào thì em đọc rồi, còn thực tế xxx áp dụng ntn thì em k biết mới hỏi. nhân tiện, có lần em đã thấy 1 bác tài cãi nhau với xxx đòi "chúng mày mang thước ra đây đo" rồi đấy :))

Là mép ngoài của lốp gần vỉa hè nhất . Từ mép ngoài của lốp đến mép vỉa hè ko được quá 25cm ...nhưng cái này là tượng trưng thôi .ko ai đo chi tiết cả .miễn bác đừng cách quá xa 2-3 gang tay .Còn dưới 1 gang là coi như tèo .
cám ơn cụ, em đã hiểu ạ :D

binhfantasy

Xe buýt
Cụ không hiểu ý em ợ, luật không quy định cụ thể thì ta được chọn cái nào lợi cho ta nhất rùi mang ra cãi, cái đó gọi là lách luật một cách hợp pháp
Đây nó chỉ ghi chung chung chứ có ghi cụ thể là đo từ mép ngoài đâu, theo hiến pháp là người dân được chọn phương án có lợi nhất cho mình cụ ợ, ta chọn điểm nào miễn thuộc về cái bánh xe mà nó gần vỉa hè nhất là ok

e) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ xe nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”; đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật;

bác trả lời chả đúng câu hỏi gì cả. luật viết thế nào thì em đọc rồi, còn thực tế xxx áp dụng ntn thì em k biết mới hỏi. nhân tiện, có lần em đã thấy 1 bác tài cãi nhau với xxx đòi "chúng mày mang thước ra đây đo" rồi đấy :))

cám ơn cụ, em đã hiểu ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

dhcuong84

Xe buýt
Có bác nào confirm giúp em khoản dừng xe với bánh gần nhất cách vỉa hè <25cm ở nơi cắm biển cấm dừng đỗ là đúng luật không ah?? Nếu đúng thì chiều mai em lại chuột bạch phát nữa xem lần này các chú xxx phạt lỗi gì :D?
Công nhận cụ chủ tinh mắt.
Nhưng tốt nhất cụ không nên thử, vì lý do sau:
Khoản 1 - Điều 5 - Nghị định 171:
1. Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:
a) Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường, trừ các hành vi vi phạm quy định tại Điểm a, Điểm h, Điểm i, Điểm k Khoản 2; Điểm a, Điểm d, Điểm đ, Điểm e, Điểm l Khoản 3; Điểm a, Điểm b, Điểm c, Điểm d, Điểm đ, Điểm i, Điểm k Khoản 4; Điểm a, Điểm c, Điểm d Khoản 5; Điểm a Khoản 6; Điểm a Khoản 7 Điều này;

Có nghĩa là kiểu gì cũng bị phạt. Nghệ thuật làm luật ở chỗ đó.

basoko

Xe hơi
Cụ không hiểu ý em ợ, luật không quy định cụ thể thì ta được chọn cái nào lợi cho ta nhất rùi mang ra cãi, cái đó gọi là lách luật một cách hợp pháp
Đây nó chỉ ghi chung chung chứ có ghi cụ thể là đo từ mép ngoài đâu, theo hiến pháp là người dân được chọn phương án có lợi nhất cho mình cụ ợ, ta chọn điểm nào miễn thuộc về cái bánh xe mà nó gần vỉa hè nhất là ok

e) Đỗ xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 m; đỗ xe trên đường xe điện, đường dành riêng cho xe buýt; đỗ xe trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước; đỗ xe nơi có biển “Cấm đỗ xe” hoặc biển “Cấm dừng xe và đỗ xe”; đỗ, để xe ở hè phố trái quy định của pháp luật;
vâng, cụ nói vậy là em hiểu ngay :D