[Funland] Thẻ xanh và Quốc tịch còn giá trị ?!

kites1

Xe điện
McCord: Cụ cho em xin link chổ nào ở Cali có khẩu trang vải được không . Em vẫn chưa mua được hand sanitizer và clorox wipes , khẩu trang

uahktam: Cụ ở TP nào vậy . nếu không ngại em hỏi cho biết .
Costco bên vùng em đông lắm, parking đậu xe vẫn kín chổ . Hôm qua em chạy xe ra bưu điện bỏ thư và ghé lấy thuốc, nhìn sang thấy xe đậu đông nghẹt không còn 1 chổ trống . Lúc nầy nơi nào đông là em tránh, không vào

maple_leaf

Xe điện
Chỗ e xăng còn gần 1 đồng (Ca ). Giảm gần 25 %. Đổ 1 bình tiết kiệm khối cụ nhỉ. Còn Costco thì e chịu . Xếp hàng tính tiền đông quá. Nhìn thấy e chạy ngay. E sợ nhất là xếp hàng lâu mà.
Xăng bên em có 74 cent/lít, mà bây giờ có chạy đâu. Ngoài đường xe còn khoảng 20% so với trước.

harman_kardon

Xe điện
Bây giờ chỉ hand sanitizer và clorox wipes là vẫn khan hiếm thôi chứ các mặt hàng khác ổn định rồi cụ.
Những món này em đã chuẩn bị từ lúc dịch khởi phát ở vũ hán rồi cụ ạ. lúc đó em lường trước đc khả năng lây nhiễm lan rộng. nhưng ko nghĩ nó sẽ khủng khiếp như hiện nay.

maple_leaf

Xe điện

Cái này xài được không các cụ?

Cái này em mua online.

Thichduthu1

Xe tải
Xăng bên em có 74 cent/lít, mà bây giờ có chạy đâu. Ngoài đường xe còn khoảng 20% so với trước.
Mợ ở Toronto phải ko ? Xăng rẻ quá nhỉ. Mà tiếc là xăng rẻ lại ko dám chạy nhiều. Chỗ e chỉ giảm chắc 30% thôi. Vẫn đông.

maple_leaf

Xe điện
Mợ ở Toronto phải ko ? Xăng rẻ quá nhỉ. Mà tiếc là xăng rẻ lại ko dám chạy nhiều. Chỗ e chỉ giảm chắc 30% thôi. Vẫn đông.

Em ở sát Toronto, em và bà xã bây giờ đều làm ở nhà nên chẳng đi đâu. Siêu thị gần bên nên muốn mua gì đi bộ ra mua.

UWBothell

Xe tải
McCord: Cụ cho em xin link chổ nào ở Cali có khẩu trang vải được không . Em vẫn chưa mua được hand sanitizer và clorox wipes , khẩu trang

Costco bên vùng em đông lắm, parking đậu xe vẫn kín chổ . Hôm qua em chạy xe ra bưu điện bỏ thư và ghé lấy thuốc, nhìn sang thấy xe đậu đông nghẹt không còn 1 chổ trống . Lúc nầy nơi nào đông là em tránh, không vào
Cụ có người nhà ở vn không? Nhờ họ mua kt vải Việt Tiến gửi qua cho. Có vải kháng khuẩn giặt được 30 lần đấy

harman_kardon

Xe điện
Nhà em cũng đủ hết trước khi dân tình đi mua. Giờ có thể ngồi trong nhà ít nhất 2 tuần, sữa thì 2 tuần chứ đồ ăn khác chắc đủ gần 1 tháng.
Khẩu trang nhà em 3 hộp. 150 cai thì dùng rất lâu mới hết. ít nhất là 3 tháng. cồn 70% 5 lit. gạo 80kg. bún, phở khô 20 gói. thịt cá , tôm cỡ 30kg . duy có rau củ quả thì 1 tuần phải đi 1 lần . nên khi đi chợ 10 phút là xong. bởi chỉ mua rau cỏ thôi.

UWBothell

Xe tải
Khẩu trang nhà em 3 hộp. 150 cai thì dùng rất lâu mới hết. ít nhất là 3 tháng. cồn 70% 5 lit. gạo 80kg. bún, phở khô 20 gói. thịt cá , tôm cỡ 30kg . duy có rau củ quả thì 1 tuần phải đi 1 lần . nên khi đi chợ 10 phút là xong. bởi chỉ mua rau cỏ thôi.
Nhà em cũng giống nhà cụ. 10 bao gạo mua từ cuối năm ( năm nào cũng mua như vậy không phải vì dịch bệnh lần này) , khẩu trang cung hơn 100 cái một chút, nước rửa tay gan 4L , thịt cá tôm chắc nhiều hơn nhà cụ chút chưa kể thịt cá hộp. Fred Meyer ngay đầu đường, hết rau củ thì chạy ra mua rồi về. Có lockdown cũng không phải lo cái ăn. Lúc em trữ thì ai cũng bảo lo xa, mà e kệ, giảm ra đường là giảm nguy cơ bị lây nhiễm.

harman_kardon

Xe điện
Nhà em cũng giống nhà cụ. 10 bao gạo mua từ cuối năm ( năm nào cũng mua như vậy không phải vì dịch bệnh lần này) , khẩu trang cung hơn 100 cái một chút, nước rửa tay gan 4L , thịt cá tôm chắc nhiều hơn nhà cụ chút chưa kể thịt cá hộp. Fred Meyer ngay đầu đường, hết rau củ thì chạy ra mua rồi về. Có lockdown cũng không phải lo cái ăn. Lúc em trữ thì ai cũng bảo lo xa, mà e kệ, giảm ra đường là giảm nguy cơ bị lây nhiễm.
Bên em muốn mua thịt cá bao nhiêu cũng có , hãng thịt ngay gần nhà em, họ mổ bò lợn gà cừu dê. cá thì vào khu dành riêng người bán buôn cho vắng vẻ cho an toàn, tránh vào siêu thị tối đa cụ ạ.

Vo_cho_mua_oto

Xe máy
Chúc mọi người BÌNH AN VÔ SỰ và mong cho dịch VOVID nhanh qua đi để nhân dân ổn định cuộc sống.
Qua dịch này thấy một loạt kiều bào đủ thành phần: Thẻ xanh, có 2 quốc tịch (Ta và Tây, tàu,...), học sinh, sinh viên, làm công ,... về quê với nhiều lý do trong mùa dịch cao điểm : Chạy dịch, thăm người thân, công việc, .... nhưng có lẽ tới 90 % là chạy về trốn dịch từ vùng tâm dịch.
Vào thời điểm như này mới thấy được giá trị thực sự tình cảm của Quê hương, đất nước và Đất Mẹ Việt Nam.
Liệu rằng thời gian tới thẻ xanh hay Q.Tịch nước ngoài còn nhiều giá trị ?
Tks
P/s: Thớt không bàn luận liên quan tới yếu tố c.trị, phân biệt vì vậy CỤ nào tổ lái xin ra chỗ khác.
Cái "có lẽ tới 90%" là 1 khái quát không chính xác, quá cảm tính. Việc căn cứ đợt dịch này để đặt ra câu hỏi về giá trị thẻ xanh hay quốc tịch nước ngoài là buồn cười vì hơi ngây ngô. Việc tự hào Việt Nam chống dịch tốt là chính xác, nhưng có lẽ nó cũng giống cái cúp Đông Nam Á, 10 năm ngụp lặn mới được tự hào có 1 lần. Dịch càng dài thì các cụ thích tự sướng càng thích. Có lẽ dịch sẽ giúp các cụ chóng quên các vấn đề khác.

Phải thừa nhận chính phủ Việt Nam làm tốt hơn các nước khác do cách tiếp cận quyết liệt ngay từ đầu, hạn chế lây nhiễm rất tốt và tạo được niềm tin nơi người dân.

Nhưng dựa vào đó để tin rằng các vấn đề nghiêm trọng khác của đất nước và người dân sau dịch bệnh cũng sẽ được làm quyết liệt tương tự vậy thì quá ngây thơ rồi.

Các nước giàu có có thể sai sót trong chống dịch, nhưng hệ thống y tế của những đất nước như ,Anh, Can, US, Úc...vv bị đánh giá thấp vì 1 cô con gái nhà giàu không có được dịch vụ cô ta muốn thì là vơ đũa cả nắm và quá thiển cận.

Việc các cụ nào đó thấy giá trị của thẻ xanh hay quốc tịch nước ngoài không còn nhiều giá trị cũng không làm tăng giá trị của passport Việt Nam lên đâu ạ.

Còn 1 số bác ở đây càng nói càng ngáo, chứng tỏ không sống ở nước ngoài bao giờ thì khuyên các bác nên cầu thị và lắng nghe từ những người đã sống lâu ở nước ngoài.

Còn cái ông gì làm đầu tư tài chính mà nói gửi đô về cho gia đình không phải gửi cho đất nước thì ông đổi nick đê, may ra còn kiếm được bát cơm.

Chỉnh sửa cuối:

Vienxu

Xe tăng
Quốc tịch, thẻ xanh hay ở nhà quan trọng chó gì, quan trọng là sống ntn thôi Cụ Mợ ơi. Sống ở nước ngoài mà phải rình chờ siêu thị hạ giá mới đi mua bánh mỳ thì cũng chán bỏ mẹ ra. Mọi so sánh đều khập khiễng cả.
Còn nói về đội “trốn mắc dịch” thì căn bản là do chơi pha tê bốc nhiều quá nên ngáo ấy mà. Điên./.

Thichduthu1

Xe tải
Cái "có lẽ tới 90%" là 1 khái quát không chính xác, quá cảm tính. Việc căn cứ đợt dịch này để đặt ra câu hỏi về giá trị thẻ xanh hay quốc tịch nước ngoài là buồn cười vì hơi ngây ngô. Việc tự hào Việt Nam chống dịch tốt là chính xác, nhưng có lẽ nó cũng giống cái cúp Đông Nam Á, 10 năm ngụp lặn mới được tự hào có 1 lần. Dịch càng dài thì các cụ thích tự sướng càng thích. Có lẽ dịch sẽ giúp các cụ chóng quên các vấn đề khác.

Phải thừa nhận chính phủ Việt Nam làm tốt hơn các nước khác do cách tiếp cận quyết liệt ngay từ đầu, hạn chế lây nhiễm rất tốt và tạo được niềm tin nơi người dân.

Nhưng dựa vào đó để tin rằng các vấn đề nghiêm trọng khác của đất nước và người dân sau dịch bệnh cũng sẽ được làm quyết liệt tương tự vậy thì quá ngây thơ rồi.

Các nước giàu có có thể sai sót trong chống dịch, nhưng hệ thống y tế của những đất nước như ,Anh, Can, US, Úc...vv bị đánh giá thấp vì 1 cô con gái nhà giàu không có được dịch vụ cô ta muốn thì là vơ đũa cả nắm và quá thiển cận.

Việc các cụ nào đó thấy giá trị của thẻ xanh hay quốc tịch nước ngoài không còn nhiều giá trị cũng không làm tăng giá trị của passport Việt Nam lên đâu ạ.

Còn 1 số bác ở đây càng nói càng ngáo, chứng tỏ không sống ở nước ngoài bao giờ thì khuyên các bác nên cầu thị và lắng nghe từ những người đã sống lâu ở nước ngoài.

Còn cái ông gì làm đầu tư tài chính mà nói gửi đô về cho gia đình không phải gửi cho đất nước thì ông đổi nick đê, may ra còn kiếm được bát cơm.
Cụ viết hay quá. Đúng quan điểm của e . Nhưng e ko viết đc dài như vậy. Vote cụ.

cuhaifus

Xe container
Có thể là quan điểm y tế của nước sở tại khác nước ta. Nhưng bạn bè và những người em biết... đã có quốc tịch ở cả Anh và Mỹ, thậm chí cháu em đang học ở Đức cũng không có ai định về trốn dịch cả.
Em cũng chưa đọc được số liệu nào cụ thể về Việt Kiều đã định cư nước ngoài về chốn dịch, các trường hợp em biết thì đều là đi lđ, du học, bên đó vừa dịch, vừa ko có việc, ko học được thì chả về ở bển ăn bạc thước à? Vụ này e thấy mùi đồn thổi oánh bóng nên em cũng chả thấy có gì bất thường

Xechaybangcom

Xe điện
Em đang ở nơi mà chính quyền địa phương vừa ra lệnh bán phong toả hôm 17 tây và đêm qua thống đốc vừa ban lệnh bán phong toả cho nguyên vùng rộng lớn luôn . Thống đốc nói có thể 56 % người dân sẽ nhiễm trong vài ngày tới và có thể trở thành tâm điểm dịch nên em lo lắng từng ngày đây. Vậy hai cụ đoán ra là em ở đâu rồi hén . Nếu đoán không ra thì em nói sau nhé .

Sự lo lắng của em là khi tình trạng dịch tồi tệ hơn thì sẽ chuyển sang phong toả 100% và Mỹ đóng cửa biên giới trong thời gian lâu dài. Có thể kéo dài đến cuối năm nay hay lâu hơn nữa. Em đang theo dỏi tin tức hàng ngày và em thật sự lo lắng vấn đề thất nghiệp gia tăng hơn chuyện con Corona .
Thật sự điều em lo lắng không phải là bị nhiễm vi rút Vũ Hán, mà chính là sự sa sút về kinh tế và thất nghiệp. Điều đó sẽ dẫn đến tình trạng bạo lực, cướp giật gia tăng sau khi hết dịch. Và em cũng chỉ mong không công ty phá sản do dịch thôi.

Xechaybangcom

Xe điện

Cụ ơi khẩu trang vải chỉ cần cụ có kim chỉ dùng tay là có thể làm khẩu trang vải được, không có khó gì cả. Áo phông cũ vứt đi vài cái chắc được phải không? Chỉ cần vứt đi 4 hoặc 5 cái áo phông cũ là cụ tha hồ có khẩu trang vải để đeo. Đừng lo quá thế chứ.