[Funland] Thẻ xanh và Quốc tịch còn giá trị ?!

bangpt

Xe tải
Có thể là quan điểm y tế của nước sở tại khác nước ta. Nhưng bạn bè và những người em biết... đã có quốc tịch ở cả Anh và Mỹ, thậm chí cháu em đang học ở Đức cũng không có ai định về trốn dịch cả.
Em thì không biết nhiều nhưng cụ xem trường hợp có quốc tịch nước lớn rồi mà bị bệnh phải thuê mb riêng về nước thì biết uy tín ytees 2 nước thế nào

QAZ

Xe container
Có thể là quan điểm y tế của nước sở tại khác nước ta. Nhưng bạn bè và những người em biết... đã có quốc tịch ở cả Anh và Mỹ, thậm chí cháu em đang học ở Đức cũng không có ai định về trốn dịch cả.

Tôi thấy 1 số cá nhân họ bày tỏ sự hằn học với người VN ở nước ngoài về tránh dịch.

Có lẽ do hiểu biết thấp kém và tự ti về bản thân, bây giờ thấy người khác vất vả họ vui lắm !

Mấy hôm trước Hanoi rồ lên đi trốn dịch, YenBai còn ra lệnh cách ly 3000 người.

Chỉnh sửa cuối:

mazda3_pro

Xe lăn
Chúc mọi người BÌNH AN VÔ SỰ và mong cho dịch VOVID nhanh qua đi để nhân dân ổn định cuộc sống.
Qua dịch này thấy một loạt kiều bào đủ thành phần: Thẻ xanh, có 2 quốc tịch (Ta và Tây, tàu,...), học sinh, sinh viên, làm công ,... về quê với nhiều lý do trong mùa dịch cao điểm : Chạy dịch, thăm người thân, công việc, .... nhưng có lẽ tới 90 % là chạy về trốn dịch từ vùng tâm dịch.
Vào thời điểm như này mới thấy được giá trị thực sự tình cảm của Quê hương, đất nước và Đất Mẹ Việt Nam.
Liệu rằng thời gian tới thẻ xanh hay Q.Tịch nước ngoài còn nhiều giá trị ?
Tks
P/s: Thớt không bàn luận liên quan tới yếu tố c.trị, phân biệt vì vậy CỤ nào tổ lái xin ra chỗ khác.
Sao không giá trị? cụ tặng đi, em lấy liền >:)

mazda3_pro

Xe lăn
Đội đi làm thuê rồi khác đội đi định cư. Không phân biệt nhưng đi định cư tỷ lệ thành công không nhiều. Vài người bạn em ở VN làm trưởng phòng các cty lớn, "ăn trên ngồi trước", công việc chất lượng cao, cuộc sống đầy đủ nhưng khi kiếm được mấy tỷ rồi bỏ hết để định cư Mỹ và Canada. Sang đó đi rửa xe với quét dọn. Bọn tây có sang VN thì cũng cỡ trưởng phòng với chuyên gia chứ làm gì có ai chịu đi quét dọn với rửa xe đâu?
Bộ Giáo dục phải đau đầu về thực tại này, đúng ra phải đè cổ ông giáo dục ra mà phạt chứ không phải đi phê phán công dân :D chất lượng giáo dục xứ này mà ngang hoặc cao hơn xứ người thì có lẽ đã khác.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Em theo ý cụ này

kienvinh

Tháo bánh
Cũng không hiểu: Toàn thanh niên trẻ khỏe, được đi đây đi đó thì cũng đang có 2 điều kiện này, (1) là tài chính cũng hơn khối bà con ở quê và (2) hiểu biết, nhận thức cũng "hơn" khối bà con ở nước nhà. Nước sở tại người ta đã khuyến cáo những người trẻ tuổi chỉ có ít nguy cơ bệnh nặng, thứ 2 là hạn chế di chuyển làm lây bệnh cho người khác; thậm chí nhiều nước đã cấm, cấm chứ không phải là khuyến cáo nhé...

Mà các bạn cứ lũ lượt xách va ly lên và về, là sao?

bau67

Xe container
Với chính sách Đại đoàn kết, ...... tập hợp tất cả mọi người Việt nam trên toàn thế giới về 1 khối, cùng hướng về xây dựng quê hương, đất nước. Đã từng "Lật xác quân thù thấy mặt người Việt nam" mà đến bây giờ phần lớn người cũ đã cười nói rổn rảng rồi !
Vừa xong, lượng người ở nước ngoài về rất lớn, chỉ vài cá nhân có thái độ không đúng mức. Mọi người nên nhắc nhở những cá nhân đó rồi bỏ qua đi. Toàn tự chúng ta khơi sâu thành chuyện nặng nề với cả 1 cộng đồng hải ngoại.
Mọi người hãy nghĩ đến cái lớn là Đại Đoàn Kết !

Dodge Ram

Xe điện
Tất cả đang theo dõi Ý và Tây Ban Nha. Nếu số người chết ở Ý tăng lên gấp 10 lần (hoặc 100 lần) bây giờ thì lúc đó bản năng sống sẽ khác. Ai cũng sẽ tìm chỗ tránh dịch.
Em hy vọng cụ cũng không mong điều đó xảy ra.
Nhưng sau những bất ngờ ban đầu, cả hệ thống Y tế của châu Âu đã khởi động để sẵn sàng chống dịch. Hàng ngày em nói chuyện với bạn bè, bà con bên đó. Họ không hề tỏ ra lo lắng thái quá như một số cụ ở đây.:)

Em thì không biết nhiều nhưng cụ xem trường hợp có quốc tịch nước lớn rồi mà bị bệnh phải thuê mb riêng về nước thì biết uy tín ytees 2 nước thế nào
Một ví dụ về một trường hợp đặt biệt đó không đại diện cho phần lớn đồng bào ta ở xa Tổ Quốc.

hungmic

Xe điện
Do thời thế thay đổi cụ à.
Nói dại, chẳng may tình hình Việt Nam mà nguy cấp hơn ở nước ngoài thì nhiều người lại lũ lượt vọt lẹ sang “bển” ấy chứ.

“Đất lành, thì chim đậu” , thế thôi.
CHỉ có người ít tiền là khổ

xegiacmo

Xe container
Nó giống kiểu hỏi sao sv ra trường sao ko về quê ở cho nó rộng rãi ấy , ở tp làm gì cho chật chội

vephiadong

Xe điện
Còn chờ kết quả tìm kiếm hành khách trên 19 chuyến bay có người lây nhiễm,
và xét nghiệm khẳng định + - cô điều dưỡng viên ở bv BM liệu có phải là lây nhiễm cộng đồng không?

S320

Xe điện
Nói gì cugx phải có con số . Em ko biết nên hỏi lại cụ chủ và các cụ oẻ đây. Liệu con số hồi hương có đến 10% chưa mà các cụ nghĩ họ chạy dịch????? Khi nào 60- 80% người gốc Việt về nước khi đó mới kết luận họ chạy dịch dc ạ.

Đội đi làm thuê rồi khác đội đi định cư. Không phân biệt nhưng đi định cư tỷ lệ thành công không nhiều. Vài người bạn em ở VN làm trưởng phòng các cty lớn, "ăn trên ngồi trước", công việc chất lượng cao, cuộc sống đầy đủ nhưng khi kiếm được mấy tỷ rồi bỏ hết để định cư Mỹ và Canada. Sang đó đi rửa xe với quét dọn. Bọn tây có sang VN thì cũng cỡ trưởng phòng với chuyên gia chứ làm gì có ai chịu đi quét dọn với rửa xe đâu?
Ở ngoài giếng cũng nhiều người Việt thành công cụ ạ

Cũng không hiểu: Toàn thanh niên trẻ khỏe, được đi đây đi đó thì cũng đang có 2 điều kiện này, (1) là tài chính cũng hơn khối bà con ở quê và (2) hiểu biết, nhận thức cũng "hơn" khối bà con ở nước nhà. Nước sở tại người ta đã khuyến cáo những người trẻ tuổi chỉ có ít nguy cơ bệnh nặng, thứ 2 là hạn chế di chuyển làm lây bệnh cho người khác; thậm chí nhiều nước đã cấm, cấm chứ không phải là khuyến cáo nhé...

Mà các bạn cứ lũ lượt xách va ly lên và về, là sao?
Cụ co biêt có bao nhiêu người định cư ở nước ngoài, chưa kể đi học so với số về nước lần này là bao nhiêu ko ạ?