[Funland] Thẻ xanh và Quốc tịch còn giá trị ?!

kites1

Xe điện
Qua 12 ngày e cũng oải lắm rồi. Mệt nhất là ko biết khi nào nó mới qua đc cái dịch này. Để rồi còn tính công việc. E có việc phải về Vn cuối tháng 4 đầu tháng 5. Giờ thế này chắc chịu rồi. Chán cái e cô vi này quá.
pt1098,
Không biết được và không đoán được cơn dịch sẽ như thế nào, và bao giờ chấm dứt. Cho nên ai cũng thấy áp lực hết . Có thêm các cụ chia sẻ, em thấy ít đi sự cô độc trong lúc nầy .

@ thichduthu,

Cụ còn dám đi nước ngoài vào tháng 4 thì em phục cụ đó . Vài ngày nữa là tháng 4 rồi .

Em có chuyến đi ra nước ngoài vào cuối tháng 5. Vậy mà em đã quyết định bỏ rồi . Nhưng chưa gọi được airline cancel do phải chờ lâu quá . Chắc ít ngày nữa , thong thả, ít người gọi phone, em gọi huỷ cho xong. Tốn mớ tiền cancel và rebook nhưng phải chịu thôi .

@ wave-tau,

Mớ đồ hộp nhà em là dành cho trường hợp động đất xảy ra, bây giờ nếu như không đi chợ được thì em phải mang chúng nó ra ăn .

Em than với các cụ trên nầy chứ đâu dám nói 1 câu trong gia đình em đâu . Vợ em cũng nói em là cột trụ trong nhà, nếu như em có chuyện thì bà ấy không sống nổi . Các cụ cười em cũng được . Khi nghe câu nói, em càng thấy em bất lực vì không đủ sức bảo vệ gia đình mình .

kites1

Xe điện
Các cụ may mắn vùng cụ ở chưa được gọi là hotspot corona , còn em thì cứ nghe tin khuyến cáo từ county và báo điạ phương là có xác xuất rất lớn để trở thành như NY . Em đọc tin dự đoán con số người mắc bệnh và số người chết phỏng đoán mà lạnh cả người, dù có lạc quan bao nhiêu vẫn không thể không âu lo khi đọc được các con số dự đoán . Cứ cầu nguyện là họ sẽ đoán sai, nhưng không thể khinh thường. Nội cái câu " tránh ra ngoài dù thật cần thiết" trong message mà em nhận được hôm nay (từ county) là em biết tình hình nghiêm trọng lại tăng lên 1 bậc nữa .

Cứ suy nghĩ đi ra chợ một chốc lát , hy vọng sẽ không sao . Nhưng xác xuất mắc bệnh vẫn to lớn quá cụ a . Đi ra ngoài 1 chuyến vẫn phải chờ sau 5-14 ngày mới biết chắc mình không bị lây bệnh .

Hai v/c em có bệnh nền rất nặng, bị Corona vướng vào là cầm chắc sẽ toi đời, trừ phi phước đức ông bà còn tồn tại thì mới thoát qua được. Nhưng hai lá phổi vốn đã yếu mà có vượt qua được thì chắc là phải thở oxy đến cuối cuộc đời .

Thichduthu1

Xe tải
Các cụ may mắn vùng cụ ở chưa được gọi là hotspot corona , còn em thì cứ nghe tin khuyến cáo từ county và báo điạ phương là có xác xuất rất lớn để trở thành như NY . Em đọc tin dự đoán con số người mắc bệnh và số người chết phỏng đoán mà lạnh cả người, dù có lạc quan bao nhiêu vẫn không thể không âu lo khi đọc được các con số dự đoán . Cứ cầu nguyện là họ sẽ đoán sai, nhưng không thể khinh thường. Nội cái câu " tránh ra ngoài dù thật cần thiết" trong message mà em nhận được hôm nay (từ county) là em biết tình hình nghiêm trọng lại tăng lên 1 bậc nữa .

Cứ suy nghĩ đi ra chợ một chốc lát , hy vọng sẽ không sao . Nhưng xác xuất mắc bệnh vẫn to lớn quá cụ a . Đi ra ngoài 1 chuyến vẫn phải chờ sau 5-14 ngày mới biết chắc mình không bị lây bệnh .

Hai v/c em có bệnh nền rất nặng, bị Corona vướng vào là cầm chắc sẽ toi đời, trừ phi phước đức ông bà còn tồn tại thì mới thoát qua được. Nhưng hai lá phổi vốn đã yếu mà có vượt qua được thì chắc là phải thở oxy đến cuối cuộc đời .
Vậy cụ phải thật cẩn thận. Chúc 2 vợ chồng cụ mạnh khỏe bình an.

Trai_Nam

Xe buýt
Rau cải trong nhà vẫn còn đủ để cầm cự trong 1 tuần lễ nữa . Rồi sau đó thì phải đi chợ mua thêm hay bắt đầu phải ăn đồ hộp. Đã bàn đến vấn đề, ai sẽ là người đi chợ thì được nghe câu nói " Hãy để cho em đi chợ. ". Câu nói thật đơn giản nhưng cho thấy em vẫn chưa làm đủ trong việc bảo vệ cho gia đình . Vợ em tuổi cũng lớn, cũng có bệnh nền như em , nhưng nhất quyết không chịu nhường bước trong việc đi chợ.

Em cũng nghĩ chuyện đặt mua đồ qua mạng, nhưng không ai biết đám thức ăn ấy trải qua tay bao nhiêu người khi ship đến cửa nhà em . Cũng không bảo đảm là cơ hội lây nhiễm ít hơn . Cho nên, việc tự mình đi chợ vẫn là phương cách tốt nhất dù có phần mạo hiểm .

Càng nghĩ đến em càng thấy giận Corona và càng thương cho những người dân thường như em . Trong cơn đại dịch thì người dân là khổ nhất . Cầu nguyện cho gia đình em cùng các người chưa mắc phải Covid-19 đều bình an. Cầu nguyện cho những người đang mắc bệnh mau hồi phục và cả thế giới sớm vượt qua cơn đại dịch nầy .
Sao cụ không thử đặt rau củ đông lạnh. Nó vẫn giữ nguyên dưỡng chất, tốt nhất là nó được đóng trong bịch nhưa chứ ko phải giấy. Nếu cụ nhận được thì cụ có thể dùng nước khử trùng lau bên ngoài, chờ 1 tiếng sau đó rửa lại nước sạch rồi cho vào tủ đông.
Cụ xem link sau em thấy Kỳ Duyên hướng dẫn rất hay, hy vọng nó hữu ích

Chỉnh sửa cuối:

kites1

Xe điện
Cám ơn các lời chúc tốt đẹp của các cụ . Cho em trả lời chung nhé .

Tuổi v/c em trên 6X đó cụ . Thôi thì ai sao thì mình vậy . Ngày nào còn tự túc được thì cứ ráng .Ngoài kia còn có người khổ hơn em. Đến chừng không trụ được nổi nữa thì tính sau.

Thư từ nhận được em quăng hết ra nhà xe, mấy ngày sau mới đeo găng tay và mở nó . Cái clip của KD thì rất hay . Nhưng em không mua được Lysol hay giấy clorox cụ à. Canh đi mua lúc trước dịch mà bà con gom hàng hết trơn . Cũng may là em vớt được 2 bình xà bông trị bacteria ở Costco trước ngày lệnh bán phong toả .

Clip hay, có lẻ lúc nầy, em đi chợ sẽ trả tiền bao bì, để xài một lần rồi vứt .

DE.VN

Xe tăng
Sao cụ không thử đặt rau củ đông lạnh. Nó vẫn giữ nguyên dưỡng chất, tốt nhất là nó được đóng trong bịch nhưa chứ ko phải giấy. Nếu cụ nhận được thì cụ có thể dùng nước khử trùng lau bên ngoài, chờ 1 tiếng sau đó rửa lại nước sạch rồi cho vào tủ đông.
Cụ xem link sau em thấy Kỳ Duyên hướng dẫn rất hay, hy vọng nó hữu ích
Nói thật với cụ là em cố gắng tập trung nghe, nhưng cái mắt em nó cứ phá cái tai. Nên vào tai nọ, ra tai kia, nó cứ lùng bùng thế nào ý . Vì nhìn mợ Duyên, mắt nó bắt hơn là nghe lỗ nhĩ.

.
.

kites1

Xe điện
Nói thật với cụ là em cố gắng tập trung nghe, nhưng cái mắt em nó cứ phá cái tai. Nên vào tai nọ, ra tai kia, nó cứ lùng bùng thế nào ý . Vì nhìn mợ Duyên, mắt nó bắt hơn là nghe lỗ nhĩ.

.
.
Cụ nên nhìn mợ trong nhà cụ sẽ tốt hơn.

Em không thích, cũng không ghét KD . Có điều em không thích lối sống kiểu cô nầy. Cô ấy đẹp nhưng cuộc đời khá long đong . Dù cô ấy hay nói kiểu bất cần, nhưng em biết rỏ, những người nói như thế là những người tự dối mình nhất .

Isu_zu

Xe container
Ai thích chỉ trích cũng chẳng sao, đa số dân Mỹ bỏ phiếu tín nhiệm là được. Trump chỉ cần thế.

Thăm dò ý kiến của Gallup: 60% người Mỹ tán thành Tổng thống Trump về việc phản ứng với COVID-19
Một cuộc thăm dò mới của Gallop được công bố hôm thứ Tư, phản ứng của Tổng thống Donald Trump với đại dịch coronavirus là một trong những xếp hạng cao nhất của ông. Cuộc thăm dò của Gallop cho thấy 60% người Mỹ tán thành việc ông xử lý tình huống này, trong khi chỉ có 38% không tán thành.
94% đảng Cộng hòa, 60% người độc lập và 27% đảng Dân chủ tán thành phản ứng của ông, theo trang web thăm dò của Gallop. Chính quyền Trump đã nhận được một số lời chỉ trích về phản ứng của nó đối với đại dịch COVID-19 - bao gồm cả việc tổng thống hạ thấp mối đe dọa, ít nhất là cho đến khi địa chỉ được truyền hình toàn quốc vào ngày 11 tháng 3, Trump đã thừa nhận sự nghiêm trọng của tình hình, kêu gọi mọi người tránh tụ tập hơn 10 người và để công nhân và học sinh ở nhà nếu có thể. Chính quyền đã có các cuộc họp báo hàng ngày kể từ đó để cập nhật quốc gia về những gì chính phủ liên bang đang làm để giải quyết tình hình.

Mỹ là thế mà cụ. Trump thì luôn luôn theo phương châm "chó cứ sủa và đoàn người cứ đi".

Isu_zu

Xe container
Có một điều rất đơn giản mà dân xứ Đông Lào không bao giờ biết cách đặt câu hỏi rồi tìm hiểu cẩu trả lời, đó là vì sao bọn tư bản Anh, Mỹ xấu xa, kém cỏi, gian dối như vậy mà dân xứ Đông Lào cứ tìm mọi cách đâm đầu sang đó, chui cả vào container để rồi chết đau đớn? Hay là bằng cách nào các đồng chí lãnh đạo có được nhiều tiền bạc như vậy để đưa con cái sang xứ tư bản học tập sinh sống?
Người có tiền, có điều kiện và hiểu biết thì ko ai dám chê đâu cụ. Theo em có 2 dạng chê bai Anh-Mỹ:
- Số ít bị bắt buộc phải nói dối, dù đã mua nhà bên đó =))
- Còn lại là nghèo, bị nhồi sọ, ko có tiền cho con du học, thậm thì là thất bại trong cuộc đời nên tìm mọi cách chê bai. Dạng này thì ko thể tranh luận đc.
Em thì ko cho con du học Mỹ, nhưng vẫn phải thừa nhận Mỹ là siêu cường, vì e ko thất bại :)).

toyota219

Xe điện
Đi chợ thôi mà Cụ, bão vệ mắc, mủi, miệng là đc. Cụ đeo găng tay, khẩu trang chống bụi/ chống khuẩn/ y tế/ N95/ mặt nạ sơn/ mặt nạ chống độc, kín mát/ kính bảo hộ/ kính bơi/ kính trượt tuyết. Giày thì trước khi ra khỏi xe lấy túi nylong bịt lại, dùng băng kheo quấn lại, áo quần thì đi về cụ thay ra trước khi vào nhà là đc.

Chán ông Policeman quá. Con ếch ngồi đáy giếng chê Tổng thống Mỹ. Việt Nam mà giỏi thì đã không ở nhóm nước trung bình thấp của thế giới. Nói thế cho nhanh. Tài giỏi đéch gì mà cứ vỗ ngực. Chỉ được cái nhát chết, hoang mang dây chuyền là nhất thế giới.

DE.VN

Xe tăng
Cụ nên nhìn mợ trong nhà cụ sẽ tốt hơn.

Em không thích, cũng không ghét KD . Có điều em không thích lối sống kiểu cô nầy. Cô ấy đẹp nhưng cuộc đời khá long đong . Dù cô ấy hay nói kiểu bất cần, nhưng em biết rỏ, những người nói như thế là những người tự dối mình nhất .
Mợ nhà em thì ngày nào chẳng phải nhìn, không nhìn còn bị tóm cổ bắt phải nhìn. Còn Kỳ Duyên thì mấy khi, lại còn chỉ được nhìn qua màn hình. Đấy là em nói thiệt, sợ những ông không nói mà chỉ làm thôi, mới đáng sợ. :))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Kinh, giờ dân ta tinh thần dân tộc lên cao ngút trời, coi cả y tế Mỹ và những nước tiên tiến trên thế giới và coi như dưới tầm y tế ta thì ghê rồi.
Ngày xưa em đọc cổ tích của Nguyễn Đổng Chi có truyện "Chưa đỗ ông nghè, đã đe hàng tổng". Dịch còn dài, chưa ai dự được khi nào hết hẳn mà ofer đã kịp tổng kết, xếp hạng y tế VN đè trên y tế Tây lông sớm quá =))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Phải có số liệu mới chém được. Cụ chủ có số liệu thống kê các thành phần từ nước ngoài về hay không? Hay là chủ yếu 02 đối tượng:
1. Sinh viên, du học sinh: về do trường đóng cửa.
2. Người đi XKLĐ: về do hết việc.
Nếu có số liệu thì mới biết có liên quan đến quốc tịch hay thẻ xanh, thẻ đỏ hay không.
Ofer có thói quen chém gió không cần có số liệu, cụ thích gì nào =))

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Có bn % ng việt ở nn trụ đc làm vc cho hãng nn? Còn bn % là tự mở cửa hàng và đi làm ld chân tay? 0 trốn thuế thử nạp tiền vào bank và đky chuyển về vn hộ cái!
Cụ trả lời được câu hỏi của cụ không ạ? :D

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Kiều hối mà nhà nước Việt công bố chính thức là nguồn chuyển qua Bank tức minh bạch. Liệu có người nào trốn thuế mà lại có thể để tiền trong bank rồi chuyển về VN được không? thật sự không hiểu nổi cái sự biết của họ nó lại tệ đến vậy
Cụ chuẩn về đoạn chuyển qua bank, nếu không NHNN phải giải trình với chính phủ VN và các nước về rửa tiền. Nhưng, theo em nghe chém gió thì chuyển chui bằng 2-3 chỗ đấy :D

Catmatpat

Xe điện
Chúc mọi người BÌNH AN VÔ SỰ và mong cho dịch VOVID nhanh qua đi để nhân dân ổn định cuộc sống.
Qua dịch này thấy một loạt kiều bào đủ thành phần: Thẻ xanh, có 2 quốc tịch (Ta và Tây, tàu,...), học sinh, sinh viên, làm công ,... về quê với nhiều lý do trong mùa dịch cao điểm : Chạy dịch, thăm người thân, công việc, .... nhưng có lẽ tới 90 % là chạy về trốn dịch từ vùng tâm dịch.
Vào thời điểm như này mới thấy được giá trị thực sự tình cảm của Quê hương, đất nước và Đất Mẹ Việt Nam.
Liệu rằng thời gian tới thẻ xanh hay Q.Tịch nước ngoài còn nhiều giá trị ?
Tks
P/s: Thớt không bàn luận liên quan tới yếu tố c.trị, phân biệt vì vậy CỤ nào tổ lái xin ra chỗ khác.
VL, lập thớt kiểu này mà bảo không phân biệt thì tự vả vào mồm rồi còn gì

ATTILA

Xe điện
ông có biết một năm Việt Kiều gửi kiều hồi về bao nhiêu không ? Đã là máu đỏ da vàng thì ở đâu cũng quí, đừng có phân biệt, là con người làm gì, ở đâu, vị trí nào thì đều là đồng bào con rồng cháu lạc.
Phải nói cho rõ, kiều hối ai ăn đc của ng ta?