[Funland] Thẻ xanh và Quốc tịch còn giá trị ?!

Thichduthu1

Xe tải
Xét về mặt tổng thể loại người và so sánh với các mối nguy khác trong đời sống thì chẳng có gì sai, bệnh cúm này cũng chỉ là 1 loại bệnh vớ vẩn thôi, không thể tiêu diệt loài người được. Tuy nhiên đại đa số người ta không muốn ông bà, cha mẹ là nạn nhân của 1 mối nguy mà đã nhìn thấy rõ. Khác với các mối nguy khác như tai nạn là thứ không thể đoán trước. Việc đó mới thúc đẩy ngườii ta chống lại nguy cơ của dịch bệnh này để bảo vệ chính bản thân và gia đình người ta. Còn nếu như chắc chắn 99% bản thân và gia đình không thể nhiễm bệnh thì mặc kệ dịch bệnh, chẳng quan tâm đâu.
Đồng ý với quan điểm của cụ

Conchimdaosy

[Tịch thu bằng lái]
E lót dép hóng các Cụ ah!

ATTILA

Xe điện
Được chứ cụ. Thằng gửi kiều hối nó (được) vác cày, cày liên tuc để có tiền gởi về đấy cụ ạ.
Thế em đíu thấy ng ta gửi cho em mà toàn gửi cho họ hàng ae ng ta. Ko thì mấy ông lại tranh thủ đầu tư đất đai buôn bán.

maple_leaf

Xe điện
Cụ không mập nhưng cái cụ trong ảnh có mỡ tích nhiều ở bụng và eo hai bên phía sau khiến cho hai tay kéo quần jean lên vì cứ tụt. Mặt cũng béo căng. Hình như cao khoảng 1 m63 nặng 75 kg trở lên. Em đoán bừa thế.
Thằng đó xếp hàng trước em chứ có phải em đâu.

Anhnv3

Xe buýt
Ở tổ quốc được làm "công dân hạng nhất" thì không thích, cứ thích sang tây sang Mỹ làm "công dân hạng 2", bị kỳ thị, bị phân biệt đối xử hay phải làm các công việc cấp thấp mà làm gì? Mấy người hồi trẻ bán cả sự nghiệp anh em bạn bè để sang Mỹ cho bằng được, giờ già phải vào trại dưỡng lão để chết trong cô độc thì giá trị của "cái cột điện cũng đi" là ở đâu?
Ờ " tự do hay là chết" cái lý luận nó là như vậy. Cụ cứ lo cho người khác làm gì họ lại cười cụ là bị nhồi sọ bị độc tài cai trị.

Thạc sỹ

Xe tăng
Em vừa đọc bài này, đúng là nhiều tiền cũng nên cân nhắc chứ không nhất thiết phải định cư Âu Mỹ để rồi sống không thoải mái
https://vnexpress.net/nhung-cong-dan-hang-hai-4265418.html
Dường như trong tâm tưởng một số người phương Tây, người gốc Á chỉ là những công dân hạng hai.
Còm của một độc giả:
Câu cuối của tác giả "Công dân hạng một hay hạng hai, đôi khi là do chính ta quyết định" không chính xác lắm. Dù bạn là một người thành công gương mẫu cở nào trong công sở, trong môi trường professional, trong cộng đồng, cấp cao trong quân đội... nhưng khi ra đường nếu người ta không biết bạn là ai thì bạn cũng là hạng 2, 3. Cho nên cộng lại chia đôi thì bạn cao lắm chỉ được một rưỡi. Tôi biết một người gốc Á có tổ tiên đến Mỹ từ những năm 1860 để xây dựng tuyến đường sắt xuyên núi Sierra Neveda, anh ấy vừa đùa vừa thật với tôi là dù cố gắng cỡ nào họ cũng không coi anh như người Mỹ. Nguyên văn lời thoại anh ấy: "Tôi là thế hệ thứ 7 ở Mỹ, nhưng đối với họ, tôi không "Mỹ" bằng một người đông Âu mới đến Mỹ ngày hôm qua."

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa đọc bài này, đúng là nhiều tiền cũng nên cân nhắc chứ không nhất thiết phải định cư Âu Mỹ để rồi sống không thoải mái
Dường như trong tâm tưởng một số người phương Tây, người gốc Á chỉ là những công dân hạng hai.
Còm của một độc giả:
Hồi trước, cậu Philipp Rösler gửi CV để phỏng vấn, tôi OK liền.
Đến hóa ra lại là 1 cậu gốc Á.

Chuyện kỳ thị chủng tộc là chuyện hàng ngày, đã và đang xảy ra từ vài trăm năm nay và nó vẫn sẽ tiếp tục.
Thế nên, các bác "công dân hạng 1" cứ việc xem xét và quyết định.

--Lamborghini--

Xe lăn
Nói đâu xa phương tây làm gì.
Các cụ nhớ cái đận Hà Tây sát nhập về HN vẫn hay nói là HN hai nó hàm ý cả nghĩa đen nghĩa bóng luông.
Rồi các cụ HN gộc vẫn luôn nghĩ đẳng cấp mình hơn người nhập cư.
Nên cái văn hóa phân cấp luôn luôn có trong mọi xã hội chỉ là ở mức độ nào thôi.
Đôi khi bọn tây nó phân cấp nhưng chỉ trong suy nghĩ chứ nó cũng chả thèm nói ra như kiểu mình hay nói đồ nhà quê.

W123Lang

[Tịch thu bằng lái]
Ngay ọp này cách nay 5 năm vẫn hay trêu hoặc tự trêu nhau là Hà Nội 2 đấy thôi :D hoặc hộ khẩu Hà Nội , biển số xe Hà Nội chẳng hạn :))

ông có biết một năm Việt Kiều gửi kiều hồi về bao nhiêu không ? Đã là máu đỏ da vàng thì ở đâu cũng quí, đừng có phân biệt, là con người làm gì, ở đâu, vị trí nào thì đều là đồng bào con rồng cháu lạc.
gởi tiền về chủ yếu là anh em đi lao động bên đó thôi, còn việt kiều thì được mấy người, họ cũng lo dành dụm để sống bên đó chứ có dư giả đâu mà gởi về

search

Xe điện
ông có biết một năm Việt Kiều gửi kiều hồi về bao nhiêu không ? Đã là máu đỏ da vàng thì ở đâu cũng quí, đừng có phân biệt, là con người làm gì, ở đâu, vị trí nào thì đều là đồng bào con rồng cháu lạc.
Gửi về cho cụ à, cụ nhận được nhiều ko, e chả nhận đồng nào nên chịu cụ ạ.
Cụ biết 1 năm VN chuyển đi cũng bao nhiêu tiền ko, tiền gửi về đầu tư rồi lại rút đi đấy :D
Kiều hối mà của đội quốc tịch chỉ được gọi là tiền đầu tư thôi, VN kiếm ăn được thì gửi về đầu tư, rồi lãi ra thì rút đi.
Tiền người đi lao động gửi về cho người ở nhà mới là tiền gửi về, tiền này ko tính kiều hối nhá, có phải kiều đâu mà hối :))

Thạc sỹ

Xe tăng
Các cụ nhớ cái đận Hà Tây sát nhập về HN vẫn hay nói là HN hai nó hàm ý cả nghĩa đen nghĩa bóng luông.
Nên cái văn hóa phân cấp luôn luôn có trong mọi xã hội chỉ là ở mức độ nào thôi.
Đôi khi bọn tây nó phân cấp nhưng chỉ trong suy nghĩ chứ nó cũng chả thèm nói ra như kiểu mình hay nói đồ nhà quê.
Em thì nghĩ nó không đơn giản như cái cụ đưa ra so sánh. Người gốc Đông Á nhiều cái hơn gốc Phi nhưng phương tây họ vẫn không cọi trọng bằng gố Phí

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Em thì nghĩ nó không đơn giản như cái cụ đưa ra so sánh. Người gốc Đông Á nhiều cái hơn gốc Phi nhưng phương tây họ vẫn không cọi trọng bằng gố Phí
Nhọ là đáy xã hội bác ạ.
Tuy rằng có nhiều đồng chí Nhọ thành công xuất sắc, đặc biệt ở Mỹ, nhưng đội này cũng bị kỳ thị nhiều nhất, đặc biệt ở Mỹ.
Ngoại lệ có lẽ là trong Thể thao Mỹ, toàn nhọ.

Chỉnh sửa cuối:

fanmu12345

Xe điện
Còm của một độc giả:
Cái này là đương nhiên rồi. Phạn biệt chủng tộc ở đâu cũng có

Giả sử có 1 người gốc K giàu có ở VN, cụ có thích nó không, hay vẫn xem nó là công dân hạng 2

Anhnv3

Xe buýt
Cụ nhầm đấy bọn Tây nó đò..m luôn ấy chứ ko phải là nghĩ trong đầu đâu.

--Lamborghini--

Xe lăn
Cụ nhầm đấy bọn Tây nó đò..m luôn ấy chứ ko phải là nghĩ trong đầu đâu.
Mấy thành phần tiêu cực thì tính làm gì.
Còn về cơ bản Mẽo nó hợp chủng quốc đủ các da mầu và đương nhiên ng da trắng vẫn nghĩ họ là đẳng cấp cao nhất.

CuteCat

Xe hơi
Chúc mọi người BÌNH AN VÔ SỰ và mong cho dịch VOVID nhanh qua đi để nhân dân ổn định cuộc sống.
Qua dịch này thấy một loạt kiều bào đủ thành phần: Thẻ xanh, có 2 quốc tịch (Ta và Tây, tàu,...), học sinh, sinh viên, làm công ,... về quê với nhiều lý do trong mùa dịch cao điểm : Chạy dịch, thăm người thân, công việc, .... nhưng có lẽ tới 90 % là chạy về trốn dịch từ vùng tâm dịch.
Vào thời điểm như này mới thấy được giá trị thực sự tình cảm của Quê hương, đất nước và Đất Mẹ Việt Nam.
Liệu rằng thời gian tới thẻ xanh hay Q.Tịch nước ngoài còn nhiều giá trị ?
Tks
P/s: Thớt không bàn luận liên quan tới yếu tố c.trị, phân biệt vì vậy CỤ nào tổ lái xin ra chỗ khác.
Cá nhân em quan sát thì thấy thẻ xanh và quốc tịch vẫn có giá trị ạ.
Đợt dịch bùng phát ở Mỹ và châu Âu thì nó hơi xuống giá một ít, nhưng hôm nay lại lên rồi.
Xu thế dài hạn là nó vẫn có giá, thậm chí càng ngày càng lên. Trước kia ai cũng muốn đi nhưng hầu như không ai có khả năng đi. Ngày nay tỷ lệ người muốn đi thấp hơn nhưng tỷ lệ người có điều kiện đi lại cao hơn.