Theo bước chân Lang Bạt Group

FeRAM

Xe điện
Tình cờ, cuối tuần trước, em có may mắn được theo chân hội Lang bạt (LB) đi Mù căng chải. Có lẽ, sẽ là quá thừa, khi em mô tả thế này, thế nọ, bởi những địa danh như Tú lệ, La Pán Tẩn, Mù căng chải không phải là những cái tên xa lạ với những người cầm máy chân chính và cả không chân chính, :21: (j/k). Mọi thứ đều tuyệt vời, trừ thằng cầm máy là em, bất lực trong việc ghi lại bằng hình ảnh những cảm xúc của mình trước vẻ đẹp của thiên nhiên nơi đây.

Những thửa ruộng bậc thang uốn lượn cạnh dòng suối nhỏ rì rào, mềm mại như những dải lụa. Những mái nhà nằm dải dác khắp thung lũng. Những bụi tre thân thuộc cạnh đường mòn dài mãi như không có điểm cuối. Tất cả đều thân thuộc, thanh bình, nhưng hơi buồn dưới làn mưa mỏng.

Em đặc biệt thích những con suối nhỏ chảy dưới chân núi. Không hiểu tại sao, nước suối này thường rất mát. Tiếng suối róc rách, róc rách, khẽ khàng, đều đặn, nếu nói hay như tiếng đàn, tiếng sáo thì e quá lời, nhưng rõ ràng là rất mộc mạc, giản dị, khiêm nhường nhưng kiên trì, đều đặn, đúng như tính cách của đồng bào vùng cao.

Chỉnh sửa cuối:

nghienOTO

Xe tăng
:^):^) có mỗi 2 cái này thôi hả cụ Ram ?

nghienOTO

Xe tăng
Mấy cụ đấy dạo này tuyền để ảnh làm lương khô tự sướng một mình hại người lắm :P:P

Gap373

Xe điện
Vote để chờ ảnh của các Bác(b)

FeRAM

Xe điện
Đèo Khau phạ, con đèo hiểm trở nhất trên quốc lộ 32, dài hơn 30 Km. Đèo ở độ cao khoảng 1 200 đến 1 500 m so với mực nước biển nên chỉ hơi tý là trời đã mù mịt. Số bọn em đen, đến đỉnh đèo thì trời mưa mù mịt. Bù lại, ngồi uống chè nóng, chờ trời hửng lên để chụp cũng là một trải nghiệm thú vị. Giá lúc đấy có cái lều, cắm trại trên đỉnh, giữa giời mưa thì quả là tuyệt. Từ đỉnh đèo này nhìn xuống thung lũng, em chỉ thốt lên được "Hôm nay mà có nắng thì chết với ông". Tiếc rằng, trời vẫn mưa nhỏ và khá mù, nên chả có đứa nào chết cả, chỉ có em lo chết mất con 20D nếu cứ ngâm mưa thế này.

#3 Từ đỉnh đèo Khau phạ

Chỉnh sửa cuối:

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Dạ, thì em theo chân theo mà, nên cũng ko nhiều, :21:. Chờ cụ Cap, LT với cụ Phích đã ạ.

Đi toàn các ông như này thảo nào cụ Phích cứ đòi về là phải, lần sau đi phải có tí *ái cho nó có âm có dương (b)(b)(b)(b)(b)(b) Tuần này em đi về cho dù xấu hay đẹp thì e cũng sẽ dưa góp vào đây với nhé!

sunnyhanoi

Xe điện
Nhìn mấy cái ruộng bậc thang phê quá, post tiếp ảnh đi cụ Feram ơi (b)(b)(b)

FeRAM

Xe điện
Thanks các cụ, các mợ đã động viên.

Nhìn những ngôi nhà tạm tồi tàn của đồng bào, ta vẫn thấy đẹp hơn những cái nhà được dựng nhờ dự án hỗ trợ xóa đói, giảm nghèo của chính phủ, nhưng không thể bắt mãi người vùng cao cứ nghèo nàn, cứ lạc hậu để thỏa cái thú của ta. Cứ mỗi mùa lên vùng cao, ta lại thấy những nét truyền thống mai một đi một chút. Những mái nhà tranh, lá đẹp như mơ lại bị thay bằng cái mái fibro xi măng vô hồn. Nhìn những thửa ruộng bậc thang chỗ vàng, chỗ xanh, tha hồ cho ta sáng tạo những mảng, những miếng, nhưng chỉ với một chút kiến thức ta cũng thấy được ngay là chỗ vàng, chỗ xanh như thế là giống lúa không được chọn lọc kỹ, không thuần chủng. Tất yếu, năng suất không thể cao được. Đói khổ là điều hiển nhiên. Mang trong đầu những ý như vậy, nhìn em gái ngồi giữa những ruộng bậc thang đã gặt hết, chỉ còn trơ gốc rạ, dưới cơn mưa rả rích, em cứ thấy buồn não cả lòng.

#4 Sau mùa gặt

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Cụ có vẻ tiết kiệm post ảnh nhỉ, mạnh dạn lên nào, bọn em hứa chưa đâm vội.:21:

À quên, cái ảnh cuối cùng tâm trạng quá nên nó tím lìm lịm

2fast2fear

Xe tăng

hihi, bác vừa hứa ko đâm ở trên xong ở dưới đã cho 1 nhát "tìm lìm lịm" :21:
Giờ em chuyển sang chụp = mồm, có muốn đâm cũng khó :21:

FeRAM

Xe điện

Hì, các cụ cứ đâm thoải mái. Em thích viết (chụp bằng mồm) hơn là post nên ảnh hơi ít. Sáng nay, nắng đẹp quá, tranh thủ post lên nốt, ko đội sau có nắng, nó dìm hàng mất.

ShiLan

Xe máy
Lời dẫn + ảnh làm topic tình cảm quá

FeRAM

Xe điện
Gửi các cụ một số ảnh nữa. Vẫn chỉ là ruộng bậc thang mà chụp mãi ko chán. Chụp những tình huống như này, em thấy nên đóng khẩu càng sâu, càng tốt. Một số cái, em để khẩu lớn quá, chi tiết lên ko được ngon lắm.

Chỉnh sửa cuối:

Xe Lúc Lắc

Xe hơi
vote bác chủ thớt vì mấy cái ảnh đẹp

Chỉnh sửa cuối:

FeRAM

Xe điện
Cảm ơn các bác đã vote động viên. Em đáp lễ nhiều quá, giờ hết cả rượu rồi. Xin nợ các cụ

GiaoThongTài khoản đã xác minh

Em vẫn hành quân...
Website
www.duocphuha.com
Ảnh các cụ đẹp quá, không biết sáng mai em đi còn lúa không hay chỉ còn chân rạ.:^)

Lập Tái

Xe điện
Tú lệ thic chắc vẫn còn mợ ạ . Chụp chỗ đèo Khau Phạ cũng hay lắm. MCC thì gặt nhiều rồi, nhưng chắc vẫn còn những khoảng đẹp .(b).