Thảo luận Theo các bác em nên làm thế nào với chiếc CRV của em

Bopbun

Xe điện
Cái này bên lái 100% không lựa là gẫy . Kết cấu yếu . Xe em cũng bị nhưng em tự hàn cho xong.
Lẫy nhựa phải mở đúng cách, không là gẫy. Xe nào cũng thế thôi. Chính vì thế mới cần người thợ chính hãng, họ phải biết cách mở. Thợ ngoài mở gẫy thì chỉ biết chửi thôi chứ thợ chính hãng mà làm gẫy là không chấp nhận được và hãng phải có trách nhiệm.

Racehorse206

Xe tăng
Xe em mua bên Honda An Khánh tháng 4 2022, máy móc đi vẫn ok không vấn đề gì. Nhưng cay cái bọn Honda An Khánh nó lúc mua nó tung cái gói khuyến mại phụ kiện lởm, bên An Khánh thợ đểu nó lắp lên xe, hỏng hết chỗ này chỗ nọ. Lúc mới mua bên đó làm gãy của em mấy tấm nhựa nội thất, lúc đi xe kêu phành phạch do nhựa rung, dán film cách nhiệt thì chém cho một nhát sứt một phần nóc xe và doăng cao su kính lái. Mấy cái ốp nhựa trần xe thì chúng nó đi dây cam hành trình lởm tháo tung ra làm cong vênh (trong khi sau em lắp con cam xịn hơn, thợ ngoài chả tháo thủng gì hết).

Sau có đợt con xe bị tiếng rè cột B, bên đó lươn lẹo từ chối bảo hành, mặc dù tiếng rè nghe rất to, sau này thì bên An Khánh chịu bảo hành cho sửa lại thành mỗi khi đi vào chỗ sóc có tiếng cạch nhẹ.

Đỉnh điểm gần đây đang đỗ xe thì sàn xe chỗ lái ngập úng nước, mang ra bên đó thì thấy bị hở keo kính lái, (giờ em méo biết là lúc bán tụi nó có bán cho em con xe đã bị thay kính lái chưa nữa hay do vết cắt lúc tụi nó dán phim cách nhiệt gây ngấm nước làm nứt keo kính lái ở phía dưới). Lúc bảo hành về thì tụi thợ nó tháo gãy hết cả ốp trim gây lỏng lẻo gây tiếng lọc xọc.

Từ lúc mua tới giờ nó không đem lại cho mình cảm giác xe mới gì cả cứ như mua lại con xe cũ chủ cũ đã dùng vỡ hết đồ rồi, xe đi thì không yên tâm lúc nào cũng lo nơm nớp là bị hỏng chỗ này chỗ nọ. Giờ các lỗi do bọn An Khánh gây ra đều từ do thợ Honda An Khánh lắp phụ kiện, các đại lý khác của Honda họ không bảo hành. Đi con xe mà cứ mấy hôm ra nằm gara hỏng vặt hay ngấm nước rột nước bất cứ lúc nào, đã thế mỗi lần ra An Khánh thợ nó sửa chỗ này lại chọt cho hỏng chỗ khác rất khó chịu, mà đi mấy chỗ uy tín hơn như Honda Tây Hồ hoặc Mỹ Đình thì họ không nhận bảo hành mấy lỗi do thằng An Khánh gây ra.

1. Xe của em phát hiện ra vết cắt do thợ Honda An Khánh dán kính cách nhiệt khi mới nhận xe
View attachment 8104837
2.Ảnh xe bị rò nước vào khoang sau 1 năm sử dụng
View attachment 8104846
3. Các tác phẩm sau khi thợ An Khánh lắp lại xe sau vụ ngấm nước. (Các ốp trim bị không khớp, sứt, rách và gãy)

View attachment 8104847
View attachment 8104848 View attachment 8104849

View attachment 8104850

View attachment 8104851

27/09 Update tiếp cho các bác các cụ, nay em đi làm về nghía cái xe lại thì thấy hai trim nhựa viền xe hai bên kính lái có gì không ổn. Em thọc tay thử thì có clip như sau. Giờ em mới hiểu tại sao hai phần nhựa tam giác đen ở đuôi xe không khớp với hai dải nhựa chạy dọc thân xe như ở hình em up ở #1 trước. Quá chán với dịch vụ của Honda An Khánh.

Update ngày 30/09: Nay mới đi lại xe từ lúc lấy xe về từ Honda An Khánh, trở mẹ em đi có việc. Đi trên đường hơi mấp mô cái có tiến cạch cạch. Tìm mãi không biết do nguyên nhân ở đâu cho tới lúc rửa xe, thì thấy phần nhựa ở hông bên trái cần số gần chân ga có vết nham nhở lẩy rẻ lau thì mới biết đó là vết sứt cộng thêm phát hiện ra chỗ này mất chốt kêu phành phạch. Đây là cách Honda An Khánh đối xử với khách hàng, mỗi khi sự tức giận của khách nguôi ngoai đi thì An Khánh tương thêm cục tức khác vào. Mỗi ngày Honda An Khánh cho khách một cục tức.

Update tiếp 03/10:
- Về phía em, thay vì chờ ông Honda Việt Nam, em đã quyết định qua bên Honda Mỹ Đình yêu cầu sửa dịch vụ trước cái tiếng lạch phạc ở yên ngựa. Kết quả là bên An Khánh, cũng như lần đầu lúc mới mua xe làm gãy tấm nhựa ở phía dưới glove box có kết cấu gắn khá giống với phần nhựa ốp bên trái yên ngựa, làm gãy ngàm giữ và mất một con ốc đệm khiến cho tấm nhựa này kêu phành phạch mỗi khi đi qua chỗ mấp mô. Tổng thiệt hại là 750k cho tấm nhựa đó cộng với 70k cái phần nhựa ốp chân ghế, nhưng mà nhẹ cái đầu.

- Về phía Honda Việt Nam, tất cả gì họ nói vẫn chỉ là bảo em chờ. Và tất nhiên trong tuần này nếu không có động thái giải quyết gì từ phía Honda Việt Nam. Em sẽ đâm thư khiếu nại lên văn phòng trụ sở của Honda ở Tokyo qua đường bưu điện. Vấn đề làm ăn bát nháo, lừa đảo xúc phạm khách hàng như thế này cần phải làm triệt để.

Phía dưới là ảnh tác phẩm của Honda An Khánh (phần bị gãy y hệt cái tấm nhựa ốp dưới glove box khi em mới nhận xe):
Mua xe mới mà để mấy ông thợ trong hãng vày thì kiểu gì cũng gãy lẫy và ọp ẹp. Em cũng nể nhiều cụ thật đấy, xe còn chưa đăng ký mà để thợ tháo lanh tanh bành ra nhìn sốt hết cả ruột

Meoconthichtam

Xe đạp
Mua xe mới mà để mấy ông thợ trong hãng vày thì kiểu gì cũng gãy lẫy và ọp ẹp. Em cũng nể nhiều cụ thật đấy, xe còn chưa đăng ký mà để thợ tháo lanh tanh bành ra nhìn sốt hết cả ruột
Thì tưởng thợ hãng họ làm quen xe hơn là gara ngoài thì em mới dám, ai ngờ thợ hãng mà không bằng mấy cu 18 -19 đi học việc ở gara ngoài.

Meoconthichtam

Xe đạp
Cái này bên lái 100% không lựa là gẫy . Kết cấu yếu . Xe em cũng bị nhưng em tự hàn cho xong.
em lúc mới lấy xe còn bị cái ốp nhựa dưới ở ngăn đựng đồ (glove box) bên ghế phụ cơ. Xe hôm đó nhờ người nhà lấy hộ, người nhà bảo xe gì kêu phành phạch, kiểm tra ra là mấy ông thợ AK làm gãy chốt để nguyên cái tấm đó treo lủng lẳng dưới chân người ngồi bên.

boyhd

Xe máy
Em có nghe anh em thợ chia sẻ nên biết rằng trong hãng toàn gọi thợ ngoài vào lắp phụ kiện, hiếm có hãng nào có luôn đội thợ. Và như vậy thì chất lượng ra sao các bác biết rồi. Vậy nên mua xe mới chỉ nên lấy những phụ kiện cần thiết và ít phải can thiệp vào xe, và trừ tiền tối đa nếu có thể.

bigman95

Xe điện
Em có nghe anh em thợ chia sẻ nên biết rằng trong hãng toàn gọi thợ ngoài vào lắp phụ kiện, hiếm có hãng nào có luôn đội thợ. Và như vậy thì chất lượng ra sao các bác biết rồi. Vậy nên mua xe mới chỉ nên lấy những phụ kiện cần thiết và ít phải can thiệp vào xe, và trừ tiền tối đa nếu có thể.
Mỹ đình có đội riêng. Trải sàn của mỹ đình em đánh giá cực ổn ( em mua xe nơi khác trải tệ , không phải thảm để chân nhé, cái này em được hãng tặng)

Khổ thật. Xe ô tô cũng giống xe máy. Đi một thời gian hao mòn cần thay dầu, phanh,.... bảo dưỡng tổng thể. Mà bảo dưỡng xong cũng gẫy lẫy nhựa chỗ này, chỗ kia. Thiếu bulon chỗ này chỗ kia. Thay được mấy mon hao mòn mà phát sinh ra thêm lỗi mà trước khi bảo dưỡng chưa bao giờ gặp. Tư duy dịch vụ bảo dưỡng bây giờ là phá xe để xe khách nhanh hỏng, mua đồ mới, xe mới. Xe nó có hàng nghìn chi tiết. Lúc mới nhận xe thì có vẻ ok, đâu biết chỗ nào bị phá. Nhưng các bác có nhận thấy là k đi dịch vụ bảo dưỡng thì k sao, đi xong về lâu lâu tự dưng phát sinh thêm lỗi lạ không?

Chỉnh sửa cuối:

Meoconthichtam

Xe đạp
Khổ thật. Xe ô tô cũng giống xe máy. Đi một thời gian hao mòn cần thay dầu, phanh,.... bảo dưỡng tổng thể. Mà bảo dưỡng xong cũng gẫy lẫy nhựa chỗ này, chỗ kia. Thiếu bulon chỗ này chỗ kia. Thay được mấy mon hao mòn mà phát sinh ra thêm lỗi mà trước khi bảo dưỡng chưa bao giờ gặp. Tư duy dịch vụ bảo dưỡng bây giờ là phá xe để xe khách nhanh hỏng, mua đồ mới, xe mới. Xe nó có hàng nghìn chi tiết. Lúc mới nhận xe thì có vẻ ok, đâu biết chỗ nào bị phá. Nhưng các bác có nhận thấy là k đi dịch vụ bảo dưỡng thì k sao, đi xong về lâu lâu tự dưng phát sinh thêm lỗi lạ không?
Do thợ lởm thôi, chứ đời xe đầu của em đi chevrolet, ngoài do chất lượng buid và vật liệu của hãng lâu ngày nó hao mòn đi, thì mỗi lần em đi bảo dưỡng chả thấy lỗi gì, lần nào ra cũng chỉ việc ngồi chờ rồi lấy xe về, mà hồi đó em mua cũng được hãng tặng một đống phụ kiện như Honda tặng bây giờ, kể cả giờ hệ thống do Vin tiếp quản vẫn thấy ok, đi bảo dưỡng tận mấy đại lý khác nhau rồi thấy chất lượng đồng đều không chênh lệch nhiều như Honda. Có mỗi mua Honda thì vớ phải ông AK này làm mình đau đầu từ lúc mua xe tới tận bây giờ, mỗi lần đem xe qua đấy bảo hành bảo dưỡng cứ lo nơm nớp.

Ha Phong Lam

Xe tải
Cam khuyến mãi nó cho cái loại 500k, lúc Honda An Khánh nó thay nó lột hết cả đồ nhựa. Sau em lắp con 70 mai A500s mua trên shoppee mang ra nhờ thợ lắp họ chả lột tháo cái gì cả.
Lắp cam hành trình mà tháo cả ốp nhựa thì đúng thợ dỏm rồi. Cam hành trình chỉ cần lên youtube xem là tự làm được.

Ha Phong Lam

Xe tải
Chưa thấy.
Nhưng những việc làm được thì nên tự làm, thợ thuyền ngoài chán lắm. Có đứa còn nói lắp cầu chì 30A thay cho loại đúng 25A cho nó chắc ăn.

Bopbun

Xe điện
Lắp cam hành trình mà tháo cả ốp nhựa thì đúng thợ dỏm rồi. Cam hành trình chỉ cần lên youtube xem là tự làm được.
Vẫn phải tháo ốp nhựa cột A cụ nhé. Em cũng xem youtube và tự làm. Phải tháo thì mới khỏi lộ. Mà em tự tháo ngon lành, đúng cách thì không thể gẫy lẫy được.

Bopbun

Xe điện
Chưa thấy.
Nhưng những việc làm được thì nên tự làm, thợ thuyền ngoài chán lắm. Có đứa còn nói lắp cầu chì 30A thay cho loại đúng 25A cho nó chắc ăn.
Đúng tư duy lông rân. Lắp thế thì còn bảo vệ cái gì nữa. Hèn chi có những vụ xe cháy, chập điện đâu đó mà cầu chì không thèm đứt thì chỉ có tạch thôi.

DTV

Xe tăng
E định cuối năm sơn quây lại toàn bộ xe, em hay bảo dưỡng ở HĐ Giải phóng nhưng tay nghề thợ sơn chỗ đó ko ổn lắm. Ko biết Honda mỹ đình với Tây hồ chất lượng sơn có khá hơn ko nhỉ? Bác nào đã từng sơn cả xe ở Tây Hồ và Mỹ Đình thông tin cho em với.
Em sơn xe
E định cuối năm sơn quây lại toàn bộ xe, em hay bảo dưỡng ở HĐ Giải phóng nhưng tay nghề thợ sơn chỗ đó ko ổn lắm. Ko biết Honda mỹ đình với Tây hồ chất lượng sơn có khá hơn ko nhỉ? Bác nào đã từng sơn cả xe ở Tây Hồ và Mỹ Đình thông tin cho em với.
E sơn lần 1 ở Honda GP thấy ok.
Sơn lần 2 ở Honda MĐ bị lệch màu, em gọi lại báo, mấy hôm sau qua bảo dưỡng họ kiểm tra và vui vẻ sơn lại. Lấy xe nhìn kỹ vẫn hơi khác nhưng e tặc lưỡi kệ.
Mấy hôm nữa sơn mấy vết xước e quay lại GP xem.
Cả GP và MĐ e thấy vui vẻ, nhiệt tình.

Em chả sơn ngoài hãng. Nhưng em lười sơn. Con Civic của em xước sát nhẹ mấy chỗ em để kệ nó!

tittau

Xe hơi
đây là lý do tôi ko thích độ đẽo gi trê nxe
mấy thằng thợ nội thất cứ tháo ra lắp vào là y rằng ko gẫy chân thì cụt ngàm. nhựa ko khít vào nhau đi rè rè khó chịu lắm

linh1999

Xe hơi
Em sơn xe

E sơn lần 1 ở Honda GP thấy ok.
Sơn lần 2 ở Honda MĐ bị lệch màu, em gọi lại báo, mấy hôm sau qua bảo dưỡng họ kiểm tra và vui vẻ sơn lại. Lấy xe nhìn kỹ vẫn hơi khác nhưng e tặc lưỡi kệ.
Mấy hôm nữa sơn mấy vết xước e quay lại GP xem.
Cả GP và MĐ e thấy vui vẻ, nhiệt tình.
Em cũng hay sơn ở Honda GP, thấy OK , không khác sơn cũ là mấy, cũng có lần sơn ko đc OK do gần Tết chắc đông xe nên thợ làm ẩu. Đợt em làm bd xe thấy đang nâng cấp showroom cho lên cái phòng bé tí uống cf, chắc giờ xong rồi.

formen

Xe lăn
Em sơn quây bảo hiểm thanh toán ở hon m đ, thấy cũng ổn. Em bd ở mỗi hon m đ nên k biết so sánh với các đại lý hon khác

bigman95

Xe điện
Nhờ cụ chia sẽ cách tự hàn lẫy nhựa với, tks.
Rất đơn giản: Cụ chuẩn bị mỏ hàn điện , vài cái ghim giấy .
Các ghim giấy dùng để ghim các phần gẫy với nhau .

Bước 1: dùng mỏ hàn làm chảy nhựa khu vực muốn dán gắn lại với nhau theo thiết kế
Bước 2 : dùng mot hàn làm nóng ghim để ghim tạo cốt thép
Bước 3: dùng nhựa abs ( cắt ở đâu đấy) đặt lên trên phần ghim và làm nóng chảy để phủ lên hết ghim
Bước 4 xoa cho đẹp bề mặt và để nguội

Bopbun

Xe điện
Rất đơn giản: Cụ chuẩn bị mỏ hàn điện , vài cái ghim giấy .
Các ghim giấy dùng để ghim các phần gẫy với nhau .

Bước 1: dùng mỏ hàn làm chảy nhựa khu vực muốn dán gắn lại với nhau theo thiết kế
Bước 2 : dùng mot hàn làm nóng ghim để ghim tạo cốt thép
Bước 3: dùng nhựa abs ( cắt ở đâu đấy) đặt lên trên phần ghim và làm nóng chảy để phủ lên hết ghim
Bước 4 xoa cho đẹp bề mặt và để nguội
Hay quá, cám ơn cụ. Nhưng phân biệt nhựa thường với nhựa abs như thế nào cụ có kinh nghiệm gì không?