[Funland] Theo các bác thì mua điện thoại giá 5tr nên mua xiaomi hơn hay mua samsung hơn?

Minova

Xe đạp
Iphone đời cũ cụ ơi. Android nó dùng 2 3 năm tã lắm

hieukon

Xe container
Xiaomi đời xưa em thấy còn phổ biến cái hồng ngoại, chứ giờ em mua năm ngoái ko thấy nữa, cũng có thể do em ko tìm hiểu hết các dòng của nó. Đợt ông em nằm viện, có điều hòa mà viện họ mang cái điều khiển đi mất. Thế là em vác con xiaomi note 3 pro ra bật mát vãi. Cả phòng cứ cảm ơn :D
ak, nhà e cũng toàn xiaomi cùi thôi ạ, 3tr quay đầu nên có hồng ngoại, còn loại cao hơn thì e k rõ :D

Go on

Xe điện
ak, nhà e cũng toàn xiaomi cùi thôi ạ, 3tr quay đầu nên có hồng ngoại, còn loại cao hơn thì e k rõ :D
Đúng rồi ạ, con em mua là loại rẻ 4tr thì có, sau mua con 6tr5 thì ko có nữa

hovanduc91

Xe máy
e thì 3 phải
- Iphone cũ, phải nói thằng iphone khá trâu cụ ak, lại đc chăm sóc cận thận từ ng mẹ đẻ ra nó, update, vá lỗi, hay đơn giản là phụ kiện thay thế từ iphone đời cũ đến đời mới, từ ốp lưng đến cường lực....luôn sẵn để cụ sửa chữa thay thế.....
- Sony: đợt trc, u nhà e thích, mua mới, nhưng cứ hỏng là bỏ đi vì không có phụ kiện sửa, mà có sửa giá cũng rất cao....(mẹ e làm rơi máy thì k bảo hành đc)
- Samsung, thì từ đời ss s3 đến giờ, em chưa dùng ss thêm lần nào nữa. vòng đời ngắn, máy cũng hỏng mà sửa thì quá tội.
- Xiaomi thì em lại ủng hộ này, các cụ nhà e dùng xiaomi hết ak. Giá hợp lý. Có thểm chức năng điều khiển hồng ngoại nữa. Các cụ cầm điện thoại có thể điều khiển tv, điều hòa của nhiều hãng trong nhà :D rất tiện cụ ak. (vì điều khiển bình thường trẻ con đập ra vài cái rồi ạ)
....
tầm 5t thì cụ có nh lựa chọn lắm.
Iphone cũ mà ngon thì đc cái 7+ rồi vừa to vừa nét.
Cám ơn bác nhé!

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Em đã dùng 2 cái Xiaomi, trong đó có cái Mi 8 Lite mua 6tr5, vợ cũng có 1 cái máy phụ Samsung A7 2017 cũng tầm giá hơn chút thôi. Nhưng dùng cái Xiaomi màn hình nó nhìn chán lắm, cả camera cũng rất chán. Con Samsung 4 năm rồi dùng vẫn ổn . Quan trọng nhất là cái màn hình của Samsung dù giá rẻ nhưng vẫn được Amoled nên nhìn sướng hẳn so với con Xiaomi ( không so với màn flagship như dòng S và note của Sam được). Sam nó tự sản xuất đc nhiều linh kiện như màn, pin, chip nhớ nên ngoài để lắp vào điện nó sx nó còn phải chứng minh chất lượng để bán linh kiện cho hãng khác nữa.
Nói chung con Xiaomi nó toàn dùng linh kiện chất lượng kém, kém không phải ở khía cạnh độ bền mà kém ở cái chất ví dụ màn hình đểu nên màu nhợt nhạt, chip nhớ loại đểu nên tốc độ đọc ghi chậm. Đó cũng là lý do mà chụp ảnh con Xiaomi kém, do nó ghi ảnh thu được chậm nên hay bị rung tay ( do thời gian mình cầm điện thoại ko bị rung ngắn). Kính camera cũng dùng loại đểu nên rất dễ xước... Được cái hay update, nhưng cũng ko quan trọng lắm với cái máy giá rẻ và các cụ không vọc điện thoại như hồi trẻ trâu em hay làm. Con Samsung vk em dùng thì con nhỏ nó hay quăng quật mà chả sao. Còn con xiaomi note 3 pro của em ngày trước đi cắt tóc bị rơi phát mà màn hình vỡ rồi móp cả cạnh. Bây giờ vẫn có cái máy phụ là con mi 8 lite.
Em vừa đọc nhận xét vừa cầm con Redmi note 6 pro dùng 1 năm rưỡi ra xem thấy không đúng như những gì cụ nói nên vang cụ phát. Em đi chụp ảnh hiện trạng chưa phát nào trượt cả. Màu sắc thì em thấy khá là ok, tất nhiên so với amoled thì không rực rỡ bằng được. Kính camera đâu có xước, em dùng cũng k thèm dán màn hình hay gì cả mà màn rất ít vết. Rơi cũng khá nhiều lần, nước bắn lên màn các kiểu. Giờ pin nó kém đi chút thôi chứ vẫn ngon chán.

winnghiepdu

Xe điện
Em đang dùng Xiaomi note 7 thì thấy iPhone 6s +so với nó thua xa, nhược điểm của Xiaomi là phần mềm không ổn định bằng Samsung tuy nhiên cũng không đến nỗi tệ, giá của Xiaomi rẻ hơn SamSung nhiều.

He Nguyễn

Xe máy
Xiaomi đi cụ. Đập hộp dùng kỹ thuật tẹt ga

Go on

Xe điện
Em vừa đọc nhận xét vừa cầm con Redmi note 6 pro dùng 1 năm rưỡi ra xem thấy không đúng như những gì cụ nói nên vang cụ phát. Em đi chụp ảnh hiện trạng chưa phát nào trượt cả. Màu sắc thì em thấy khá là ok, tất nhiên so với amoled thì không rực rỡ bằng được. Kính camera đâu có xước, em dùng cũng k thèm dán màn hình hay gì cả mà màn rất ít vết. Rơi cũng khá nhiều lần, nước bắn lên màn các kiểu. Giờ pin nó kém đi chút thôi chứ vẫn ngon chán.
Có thể cụ dễ tính quá chứ Camera máy Xiaomi trừ mấy con đắt nhất ra chưa con nào được đánh giá tốt so với giá tiền của bọn khác cả. Em vẫn đang dùng Xiaomi đây cụ ạ, ko phải chém gió đâu. Con mi 8 lite bản cao nhất của em cũng ra mắt được 1 năm rưỡi đây, mang ra chụp ảnh so với con A7 năm 2017 của vợ em còn kém hơn. Em dùng từ con note 3 pro rồi giờ là Mi 8 lite nên em nhận xét rất khách quan dựa trên quá trình sử dụng của mình. Nhưng do em chả mấy khi chụp ảnh nên em mới dùng nó, giá rẻ. Chứ yêu cầu cao hơn chút thì em ko dùng.
Dòng redmi nó thiết kế pin to, màn to để tối ưu cho chơi game nên camera càng ko được chú ý. Mà cụ khen camera của nó thì biết cụ dễ tính lắm rồi. Dòng Mi của nó Camera mới được chú trọng ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

Lenhhoxung1992

Xe tăng
Có thể cụ dễ tính quá chứ Camera máy Xiaomi trừ mấy con đắt nhất ra chưa con nào được đánh giá tốt so với giá tiền của bọn khác cả. Em vẫn đang dùng Xiaomi đây cụ ạ, ko phải chém gió đâu. Con mi 8 lite bản cao nhất của em cũng ra mắt được 1 năm rưỡi đây, mang ra chụp ảnh so với con A7 năm 2017 của vợ em còn kém hơn. Em dùng từ con note 3 pro rồi giờ là Mi 8 lite nên em nhận xét rất khách quan dựa trên quá trình sử dụng của mình. Nhưng do em chả mấy khi chụp ảnh nên em mới dùng nó, giá rẻ. Chứ yêu cầu cao hơn chút thì em ko dùng.
Dòng redmi nó thiết kế pin to, màn to để tối ưu cho chơi game nên camera càng ko được chú ý. Mà cụ khen camera của nó thì biết cụ dễ tính lắm rồi. Dòng Mi của nó Camera mới được chú trọng ạ :D
Camera đến dòng note 5 pro đã được cải thiện đáng kể rồi cụ ạ. Trước em dùng s7e giờ chuyển sang con này thấy chụp choẹt k thua kém gì cả. Em k phải dân chụp ảnh nhưng cũng là dân làm đồ hoạ nên cảm nhận về màu sắc và độ sắc nét của con này là đủ dùng. Tiền ít thì k dám hít mít thơm quá cụ ạ

Chỉnh sửa cuối:

chuonguyen

Xe máy
vote cho samsung

DPFashionWomen

Xe buýt
Website
chaca.com.vn
xiaomi cụ nhé

via OTOFUN for iPhone

thangson99

Xe đạp
samsung mà tầm tiền này dùng đơ lắm cụ ạ

DuyAnh1209

Xe hơi
vote xiaomi, không mua samsung ngoại trừ flagship nhé

Thỏ và Gấu

Xe hơi
Quan trong cụ có dùng nhiều ko. Nếu dùng nhiều cụ lấy em Mi pin châu và ko nên dùng mấy ứng dung ngân hàng trên đó hoặc quay phim nóng :D :D. còn nêu dùng ít thì ss mà táng

DT Mobile

Xe hơi
mỗi dòng có ưu nhược điểm riêng
+ Sam sung: Ưu điểm Đa số dùng màn amoled, chất lượng hình ảnh đẹp, chụp ảnh đẹp, phần mềm khá thông minh và tiện lợi, Nhược điểm là rơi dễ hỏng màn và giát thaymàn khá đắt, Các dòng sam sung giá 5 -7 tr (A50, 70, A31, A51..) phần cứng bên trong làm cũng bình thường thôi, nắp nhựa dễ bị bám bụi bẩn và lau không đi
Nếu dùng sam sung thì dùng hẳn dòng cao cấp của nó mới sướng (dòng S dòng note)
+ iphone cũ: ưu điểm :mua máy tân trang cũng ok, miễn là chưa sửa chữa dùng khá bền, phần mền ổn định ít đơ lag, bảo mật cao. Phần cứng ( main) rất tốt, phải nói là tốt nhất trong các hãng, thay thế linh kiện dễ dàng và giá cũng rẻ. Nhược điểm: Pin kém hơn các hãng khác, bảo mật cao nên hay bị khoá máy do quên icloud, Phần mền sửa dụng cũng bị hạn chế nhiều
+ Xiaomi: Ưu điểm: so với 2 hãng trên cùng giá tiền thì cấu hình vượt trội hơn, pin trâu bò hơn, chơi game cày game khoẻ. độ bền cũng ko kém cạnh đâu. linh kiện thay thế rẻ, Phần cứng bên trong nó làm còn chắc chắn hơn mấy con sam sung tầm trung mà mình nên ở trên
nhược điểm: camera ko đẹp bằng ip, sam sung, phần mềm cũng bình thường ko thông minh lắm, đa số dùng màn LCD nên chất lượng hình ảnh ko đẹp bằng sam sung, cũng chưa có điều kiện trải nghiệm mấy con đắt tiền hơn nên ko thể đánh giá hết dc
mời các cụ bổ sung thêm