[Thi công nhà] Do thợ mộc đóng tủ nghiêng hay do tường nhà em ngả?

EchOp

Đi bộ
Tình hình là nhà e đang thi công nội thất mà hôm qua nghiệm thu cái tủ quần áo e buồn hết cả người.:( Tủ không thể dựa thẳng lưng vào tường mà lại nghiêng dần đều. Chân tủ cách tường tầm 1cm, đến trần đã ngả hẳn ra 5cm. :( Em hỏi thì thợ bảo "Do tường nhà anh chị xây gù, không thẳng" ????~X( Em ấy đưa ra phương án là làm 1 cái nẹp che phần hở đi, nhưng e thấy không thỏa đáng chút nào. x-(
1. Về mặt thẩm mỹ, như vậy là quá xấu. Hơn nữa e cũng không nghĩ 30,5tr/m2 mà chủ đầu tư xây cho nhà e cái bức tường nó có thể nghiêng đến mức như vậy được....x-(
2. Quan trọng hơn, về ĐỘ AN TOÀN. E sợ nó nghiêng thế thì không đứng vững được, trong quá trình sử dụng để bao nhiều đồ đạc, quần áo, lấy gì đảm bảo an toàn???
Em post ảnh lên để bác nào có chuyên môn về thi công nội thất, đồ gỗ phán cho e 1 câu, rốt cuộc là do tủ hay do tường? Và cách giải quyết tốt nhất trong tình huống này của nhà em là gì??? #-o

Chỉnh sửa cuối:

Matizkavt

Xe buýt
Cụ lấy một sợi dây mềm, treo một vật nặng (làm dây dọi). Cụ dọi sẽ biết tường nhà cụ hay tủ nghiêng. Tủ nghiêng thì yêu cầu thợ làm lại. Nếu tường nghiêng thì nhờ thợ xử lý (theo em là kê chân phía trước cho tù ngả - nghiêng vào tường là hợp lý hơn cả).

EchOp

Đi bộ
Cụ lấy một sợi dây mềm, treo một vật nặng (làm dây dọi). Cụ dọi sẽ biết tường nhà cụ hay tủ nghiêng. Tủ nghiêng thì yêu cầu thợ làm lại. Nếu tường nghiêng thì nhờ thợ xử lý (theo em là kê chân phía trước cho tù ngả - nghiêng vào tường là hợp lý hơn cả).
Nhưng tủ nhà e là kịch sát trần rồi, nếu kê chân tủ trước lên thêm thì đằng trước nó cao lên, làm sao nhét vừa được ạ :D

trantuan1101

Xe tăng
Có nhiều lý do tủ và tường ko sát nhau: tường ko phẳng,sàn nhà ko phẳng hoặc ghép nối ko chuẩn

trantuan1101

Xe tăng
Nhìn ảnh thì 90% là do tường rồi,sẽ bị ở phần tường dưới chân của góc trong

EchOp

Đi bộ
Nhìn ảnh thì 90% là do tường rồi,sẽ bị ở phần tường dưới chân của góc trong
Cảm ơn bác ạ. Nếu do tường thì e còn đỡ sợ hơn do tủ :D Chắc e phải bắt thợ kiểm tra lại hết cả tường, cả tủ để xử lý

TrungGia

Xe buýt
Cái này là do ông đóng tủ, ông phải đóng theo thự tế hiện trạng, nếu thấy có vấn đề thì xin ý kiến chủ nhà,

moonlife

Xe container
Nhưng tủ nhà e là kịch sát trần rồi, nếu kê chân tủ trước lên thêm thì đằng trước nó cao lên, làm sao nhét vừa được ạ :D
Cụ thử kê thanh gỗ khoảng 0,5cm cho ngả vào tường. Tủ nói chung phải cách trần 3-5cm chứ ko sát đc. Cùng lắm là cụ bảo thợ bắn lại cái phào tủ sát trần thôi.
Tâm lý thợ đi lắp tủ thường lười và ngại trau chuốt. Cứ bắt nó xử lý hoặc gọi bên đóng tủ đến xử lý xong mới trả tiền.

Anhkien1421

Xe tải
Nhìn thì e nghĩ là do tường. Thường các bác thợ nề Trát nhà phần chân tường hay dầy hơn ý mà. Còn xác định xem tủ có nghiêng hay không thì có nhiều cách: dùng con dọi, thước thăng bằng hay chỉ cần khay nước cũng có thể xác định được ah.
P/s: cũng có khi do nền nhà cụ hơi dốc ra mà thợ đóng tủ lại làm hơi ẩu cũng sẽ bị nghiêng

tow_mater

Xe tải
Không xem được ảnh nên không biết thế nào, như Cụ trên đã nói rồi đấy, làm cái dây rọi là biết ngay chứ Cụ bốt ảnh lên cũng chẳng kiểm tra nổi.
Em thiên về lỗi ở tường hơn vì ít khi nào tủ đóng sai góc (cũng có thể tủ quá cao sẽ gậy sai xót, nhưng cũng chỉ sai ở kỹ thuật lắp thôi chứ ít khi sai trong khâu ra gỗ)
Ngoài ra, tủ thẳng vuông, tường cũng thẳng vuông, vậy còn vấn đề sàn nữa. Sàn không phẳng cũng gây cho Tủ bị vặn khi lắp đặt, người thợ căn chỉnh cánh sẽ phải ép các góc của tủ cho hệ cánh khít đẹp, khi đó tủ sẽ xảy ra hiện tượng ngả hoặc dựa vào tường một góc nào đó.