[Funland] Thi Đại Học 2022

hungpq

Xe tải
Em cg có con năm nay thi đh, mà đang hoang mang quá, xác định cho học chương trình liên kết rồi mà vẫn xét tuyển 24-25 điểm. Chẵng nhẽ các cháu giờ siêu thế sao? em ngồi hội đồng tuyển dụng chẳng tuyển đc bạn nào, không hiểu trong trường day gì

lymdym

Xe tăng
Cụ nào có con học ngành Khoa học và kỹ thuật máy tính của trường ĐH Việt Nhật, thuộc ĐH Quốc gia ko thì cho em xin ít thông tin ạ?

Chỉnh sửa cuối:

NTamthu

Xe tải
F1 nhà em năm nay thi lại, tổng điểm xét tuyển (chứng chỉ Ielts 5.5) và khối D01 vào Đại học Kinh tế Quốc dân là 26,9 thì k biết có cơ hội đỗ không CCCM? Em cũng cho chọn các loại nguyện vọng Học viện tài chính, ĐH Thương mại..., không biết thế nào, cảm ơn CCCM!

cusao

Xe lăn
F1 nhà em năm nay thi lại, tổng điểm xét tuyển (chứng chỉ Ielts 5.5) và khối D01 vào Đại học Kinh tế Quốc dân là 26,9 thì k biết có cơ hội đỗ không CCCM? Em cũng cho chọn các loại nguyện vọng Học viện tài chính, ĐH Thương mại..., không biết thế nào, cảm ơn CCCM!
Cần có chiến lược chọn ngành cho phù hợp. Ví dụ muốn ktqd mà có ielts sao không dự tuyển kết hợp? Do năm nay không giới hạn nguyện vọng nên cứ đăng ký đủ 60 ngành của trường, 26,9 là vào đc trường rồi. Sau đó thi tuyển sang hệ chất lượng cao hoạc tiên tiến để chọn ngành mình ưa thích. Học phí cao hơn 2 lần so với chính qui đại trà. Các trường khác cũng làm vậy

cusao

Xe lăn
Ngày nay, không nên hỏi có đỗ ĐH không? mà nên đi vào thực chất bằng câu hỏi: Cháu học trường nào? ngành nào?. Còn việc cháu vào được theo phương thức nào là lựa chọn cá nhân dựa vào sự kết hợp giữa học lực + kinh tế

• Vodka
Reactions: QAZ

Lái xe máy

Xe tăng
Tôi nhìn theo hướng ngược lại, là các trường top phải nghĩ ra mấy cách xét tuyển này, thì mới tuyển được hàng chất lượng. Chứ nếu chỉ lấy theo điểm tốt nghiệp, thì có rất nhiều tiêu cực, bất công và bất hợp lý.

Nhân thể cậu nhà tôi năm nay cũng thi đh, dắt lưng cái trường chuyên + 8.5 IELTS, không biết nên cơm cháo gì không ?
Auto đỗ top đầu rồi cụ. K cần thì TN THPT nữa

ying80

Xe buýt
Cá nhân e thấy xét học bạ là hình thức bát nháo nhất

trongtuan

Xe tăng
F1 nhà cháu trường làng được 24 điểm. Cháu nó lại thích nhóm ngành kĩ thuật dạng điện tử viễn thông hoặc công nghệ thông tin. Không biết liệu vào được trường tốp mấy nhỉ?

ntpine

Xe tải
Cụ nào có con học ngành Khoa học và kỹ thuật máy tính của trường ĐH Việt Nhật, thuộc ĐH Quốc gia ko thì cho em xin ít thông tin ạ?
Nếu các cháu vào được trường này là rất ổn ạ. GS Hiệu trưởng trước là Phó Hiệu trưởng ĐH Tokyo, thầy là chuyên gia hàng đầu về Việt Nam của Nhật Bản. E khóa 1 ở đây. 1 phần lớn sinh viên, Học viên được học bổng (cấp theo kết quả học tập theo kỳ) và có cơ hội sang Nhật thực tập, làm việc đặc biệt là nghiên cứu. Tuy nhiên làm việc với Nhật Bản thì các cụ cũng xác định là có một số điểm cần phải chú ý về ngôn ngữ, văn hóa, sức ép công việc.

haunt86

Xe tăng
Em thấy việc thi Tốt nghiệp và xét ĐH hiện tại có quá nhiều bất cập.
- Nên bỏ thi tốt nghiệp cho các trường tự xét vì gần như đỗ hết thi chẳng có ý nghĩa gì.
- Không nên xét đại học bằng Học bạ vì hình thức này quá không công bằng, điểm lớp 12 nhiều nơi chạy để có điểm tốt xét tuyển (cái này rất dễ). Nếu có xét cũng chỉ nên xét cho Trường chuyên hoặc các bạn thi đoạt giải... Việc xét bằng học bạ khiến cho phần chỉ tiêu còn lại ít, điểm thi đh lấy rất cao, có khi 26 điểm 3 môn vẫn ko vào được trường tốt
- Điểm cộng Tiếng Anh ko nên quá 10 vì nếu anh có giỏi thì thi cũng chỉ đc 10, vậy mà cộng tận 13,14 điểm thì quá khó cho các cháu khác cạnh tranh. Như cháu em cũng đc cộng 13 điểm môn TA vào KTQD ko thì cũng tạch
Có đứa em ở quê nó đc 26.25 mà nhờ tư vấn xem đăng ký Trường nào mà đau hết cả đầu các cụ ạ :(

Chỉnh sửa cuối:

Lái xe máy

Xe tăng
Em thấy việc thi Tốt nghiệp và xét ĐH hiện tại có quá nhiều bất cập.
- Nên bỏ thi tốt nghiệp cho các trường tự xét vì gần như đỗ hết thi chẳng có ý nghĩa gì.
- Không nên xét đại học bằng Học bạ vì hình thức này quá không công bằng, điểm lớp 12 nhiều nơi chạy để có điểm tốt xét tuyển (cái này rất dễ). Nếu có xét cũng chỉ nên xét cho Trường chuyên hoặc các bạn thi đoạt giải... Việc xét bằng học bạ khiến cho phần chỉ tiêu còn lại ít, điểm thi đh lấy rất cao, có khi 26 điểm 3 môn vẫn ko vào được trường tốt
- Điểm công Tiếng Anh ko nên quá 10 vì nếu anh có giỏi thì thi cũng chỉ đc 10, vậy mà cộng tận 13,14 điểm thì quá khó cho các cháu khác cạnh tranh. Như cháu em cũng đc cộng 13 điểm môn TA vào KTQD ko thì cũng tạch
Có đứa em ở quê nó đc 26.25 mà nhờ tư vấn xem đăng ký Trường nào mà đau hết cả đầu các cụ ạ :(
Đang được gửi gắm nhờ tư vấn ngành, trường cho đứa em họ 25.3 điểm. Đau hết đầu.

haunt86

Xe tăng
Đang được gửi gắm nhờ tư vấn ngành, trường cho đứa em họ 25.3 điểm. Đau hết đầu.
25.3 thì đúng là quá khó chọn ở thời điểm hiện tại cụ nhỉ. Em xem điểm xét tuyển năm trước các Trường như Thương Mại, Tài Chính, ĐH Quốc Gia toàn trên 26 :( . Mà đi làm rồi thấy ngành nào cũng chán :D, bọn trẻ bây giờ lại cứ nghe kêu kêu kiểu Quản trị, Quản lý... thì thích :(

Lái xe máy

Xe tăng
25.3 thì đúng là quá khó chọn ở thời điểm hiện tại cụ nhỉ. Em xem điểm xét tuyển năm trước các Trường như Thương Mại, Tài Chính, ĐH Quốc Gia toàn trên 26 :( . Mà đi làm rồi thấy ngành nào cũng chán :D, bọn trẻ bây giờ lại cứ nghe kêu kêu kiểu Quản trị, Quản lý... thì thích :(
Đang nhắm Marketing hay Logictics. Cụ thấy ĐH Thăng Long đc k. 25.3 khối D01.

thientudolong

Xe container
sao e thấy thi 3 chung như ngày xưa vẫn hợp lý nhỉ :)
thời đấy cháu nào mà học kém muốn đạt điểm sàn cũng khó