[Funland] Thí sinh thi TN đạt 0 điểm T.A do ngủ quên tại phòng thi / trách nhiệm của cán bộ coi thi ?

tuha_vt2015

Xe tăng
Em đọc bài thấy chán cái trách nhiệm cán bộ: https://docbao.vn/xa-hoi/trai-long-cua-nam-sinh-bi-0-diem-mon-tieng-anh-vi-ngu-quen-tintuc835290?utm_source=Home&utm_campaign=Tin-nong&utm_medium=PC
* Cháu học sinh lớp 12 trượt TN dù đạt hơn 27 điểm khối A; vốn học tốt, nhưng 0 điểm tiếng Anh vì mệt nên ngủ quên trong phòng thi sau 15 phút làm bài ! (Kết bài có khẳng định của Sở GD&ĐT, em nghĩ là thông tin báo viết không lệch).
Vậy sao 2 cán bộ coi thi không gọi nhắc trong suốt 45 phút, và nhắc cả phòng 15 phút cuối ? Trường hợp bất thường cháu nó mệt/ đột quỵ còn phải gọi y tế hỗ trợ sức khoẻ cơ mà ?
Hoặc cho cháu nó thêm 3 phút cuối tô 10 câu thì thoát điểm liệt.

• Vodka
Reactions: 202

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Em đọc bài thấy chán cái trách nhiệm cán bộ: https://docbao.vn/xa-hoi/trai-long-cua-nam-sinh-bi-0-diem-mon-tieng-anh-vi-ngu-quen-tintuc835290?utm_source=Home&utm_campaign=Tin-nong&utm_medium=PC
* Cháu học sinh lớp 12 trượt TN dù đạt hơn 27 điểm khối A; vốn học tốt, nhưng 0 điểm tiếng Anh vì mệt nên ngủ quên trong phòng thi sau 15 phút làm bài ! (Kết bài có khẳng định của Sở GD&ĐT, em nghĩ là thông tin báo viết không lệch).
Vậy sao 2 cán bộ coi thi không gọi nhắc trong suốt 45 phút, và nhắc cả phòng 15 phút cuối ? Trường hợp bất thường cháu nó mệt/ đột quỵ còn phải gọi y tế hỗ trợ sức khoẻ cơ mà ?
Trách nhiệm của thí sinh thì sao bác?
Đồng chí công dân nớ vừa đi bầu cử Tổ trưởng tổ dân phố về đấy.
Sắp đi bầu cấp cao hơn.

Supercub_90

Xe điện
Sự việc đáng tiếc, cán bộ coi thi có thể cũng nghĩ đơn thuần vì học sinh ngủ trong phòng thi cũng không ít, thậm chí vẽ bậy vào bài... Hạn chế vin vào tình huống đột quỵ (cái này em thấy nhiều chuyên gia đưa vào và em không thực sự tán thành, và thực tế là bạn này không có vấn đề về sức khỏe), giải pháp cho 3 phút cuối cụ đưa ra không hợp lý, sai qui định nghiêm trọng.
Trách nhiệm của thí sinh thì sao bác?
Đồng chí công dân nớ vừa đi bầu cử Tổ trưởng tổ dân phố về đấy.
Sắp đi bầu cấp cao hơn.
Em cũng đồng ý quan điểm của cụ. Đây nên coi là bài học cho các cháu học sinh.

maixuanhuong

Xe tăng
Bác ấy thương học sinh ôn thi vấy vả nhiều nên để cháu chợp mắt 1 chút. Không ngờ quên cmnl

Lái xe máy

Xe tăng
1. Thí sinh 17, 18 tuổi rồi k phải trẻ con.
2. Trách nhiệm của giám thị là đảm bảo đúng qui chế. Qui chế k có việc cấm ngủ trong phòng.
3. Nhiều thí sinh đã chọn phương án ngủ vì thấy làm đc. Giám thị thường tôn trọng phương án này vì có gọi thí sinh dậy cũng sẽ quay ngang quay ngửa, nhòm bài, xin ra vào liên tục ảnh hưởng bạn khác, xé bài bạn khác....

hieukon

Xe container
trước em đi coi thi, cũng nhiều đ/c ngủ trong giờ, mình cũng phải nhắc nhở nó dậy.
Chứ để nó ngủ miết như này thì cán bộ coi thi hơi vô tâm thật.

Dan du an

Xe cút kít
Nó ngủ như thế mà không nhắc thì cán bộ coi thi chắc cũng ngủ quên luôn nhỉ

Matxech

Xe container
Đầy ông chủ quan tranh thủ ngủ
Đây là chủ quan quá đà thôi
Làm ra nháp rồi xong ra oai với bạn bè ngủ tí

Nelsonvn

Xe máy
Em cũng vote là để cho nó trượt, coi như là 1 bài học đầu đời. Nhiều ý kiến phải hồi sao ko đánh thức này nọ, em ko đồng ý, nói đi cũng phải nói lại. Nếu đề dễ, mọi người điểm cao thì không sao. Nhưng nếu đề khó, điểm thấp thì có em bảo: con thấy trong phòng thi bạn đó không biết làm bài được hay không mà gục mặt xuống bàn, sau đó giám thị tới gần không biết nói gì mà bạn ấy dậy làm bài rất nhanh, con nghi ngờ là giám thị đó chỉ bài cho bạn. Hoặc: vì giám thị gọi bạn đang ngủ dậy ồn ào, làm con phân tâm, đáng ra con làm đủ hết các câu nhưng vì giám thị làm con phân tâm nên mất một ít thời gian, không làm hết được bài. (Vì bài biết nói em mệt quá nên ngủ quên, thì ko thể chỉ lay nhẹ 1 cái là dậy được, mà nghi ngờ đột quỵ thì còn làm ồn dữ nữa). Nếu vậy có điều tra lại trong lúc thi giám thị ntn không. Vì vậy, hãy để cho rớt và rút kinh nghiệm, chịu trách nhiệm do việc mình làm. Học trễ 1 năm cũng ko sao.

Chỉnh sửa cuối:

Supercub_90

Xe điện
Em vừa đọc thì cậu bé cũng nhận trách nhiệm về mình và mong mọi chuyện khép lại để tập trung vào kỳ thi năm sau.
Em cho rằng đây là bài học cho công tác tổ chức các kỳ thi tuyển sinh, giám thị và thí sinh tham gia các kỳ thi sau này.

Hastamanana

Xe buýt
Cứ cái văn hóa đổ lỗi thế này thì bao giờ mới khá lên được .
Thằng đi thi nó còn *** thèm để ý đến đời nó. Các ông vào lo cho nó mà ăn lol à
Chuẩn cụ , kể cả nếu đây là con của em thì em cũng kệ cmn .

Một bài học cho bạn trẻ về sự chủ quan.
Xét về cán bộ coi thi, về tình là không ổn vì dù gì thì đám trẻ nó đáng tuổi con em mình. Mình là lớp người đi trước phải có trách nhiệm, nó sai phải nhắc nó ít nhất 1 lần. Về lý cũng không đúng, ai trong chúng ta cũng ít nhất 1 lần trong đời đi thi, trước khi kết thúc giờ thi chừng dăm phút giám thị đều nhắc "còn x phút, các em kiểm tra lại bài thi...abc...xyz...".

sinichit52

Xe container
Em nghĩ trường hợp này trách cháu nó trước tiên. Với đề TN thì học tốt TA thì làm 15 phút là xong rồi. Nếu cháu nó thấy dễ thì làm luôn vào giấy thi rồi hãy đi ngủ.
Con em năm ngoái thi TN làm bài Anh trong vòng 7 phút, vẽ linh tinh trong vòng 15 phút, còn lại là ngủ đến khi nộp bài. Mà bài thi của cháu úp xuống GV coi thi đi qua cũng không nhắc nhở gì cả.
Nên em nghĩ đây là lời cảnh tỉnh cho các sĩ tử, sát kỳ thi hãy đảm bảo sức khỏe, đừng để quá sức như thế. Gần ngày thi có học cũng không vào đầu mà chit làm căng thẳng thần kinh hơn mà thôi.

cairong_2011

Xe container
Em đi coi thi nhiều năm. Đúng là có quy định GT ko được đứng gần học sinh, nhắc bài .... Tuy nhiên nói gì thì nói cháu nó ngủ chỉ sau ít phút, kể cả nó đã làm nháp (GT tưởng đã làm bài) thì việc nhắc cháu rồi nhắc cả phòng trước khi nộp bài (kiểm tra ghi tên, số BD cho đúng ...) là chuyện của GT. Thấy cháu ngủ nhiều hoàn toàn có thể đến nhắc với ý tích cực. Nay GT bảo làm theo quy chế. Đúng thế nhưng quy chế cũng do con người đề ra, và là GT thì cũng là thầy giáo, phải có tình người. Chứ ko thể nói nhắc HS là vi phạm quy chế. Nói thế quả thực là vô cảm dù lỗi trước tiên là của cháu HS

hoviethung

Xe lăn
Mình cũng từng coi thi có nhiều trường hợp có em không làm được bài thi chỉ chờ hết giờ là nộp bài. Trong thời gian đó tranh thủ làm một giấc. Lúc đầu mình cũng hỏi tại sao em không làm bài. Em thì bảo không lảm được, em thì nói bài làm khó.... Sau đó thì cũng kệ em đó ngủ gục. Tóm lại trong trường hợp này giám thị đã không lảm hết trách nhiệm , quá vô cảm.

vndinh

Xe hơi
Trong trường hợp này, giám thị không có lỗi nhé. Trách nhiệm của giám thị chỉ là coi thi công bằng, không để xảy ra tình huống quay cóp, dùng tài liệu, trao đổi bài, đảm bảo đề thi nguyên vẹn thôi.
Thí sinh ngủ quên, không làm hết bài thì lỗi là ở thí sinh. Nếu châm chước cho em này thì những em thí sinh ngủ quên đi thi muộn thì sao.

Chỉnh sửa cuối: