[Funland] Thí sinh trường làng chiến thắng vượt trội 3 thí sinh trươnhf chuyên

banmotnucuoi

Xe lăn
Trường Quốc tế như Vin học đào tạo không phải chỉ mỗi kiến thức trong sách mà họ có mục đích khác nữa.Em mà có đủ xèng em cũng sẽ cho F1 học trường Vin.
Lạy cụ.... Các cái khác của Vin em không nx. Nhưng giáo dục thì không ổn.... Cả về chất lượng, lẫn những cái được gọi là phát triển toàn diện.
Cụ nhầm ý cụ kia rồi, cụ ý có nói là vin đào tạo PTTD đâu, các trg đc gắn mác quốc tế đc đầu tư rất lớn cho tiếng anh, nhưng đa phần các gia đình nhầm lẫn giữa học trước tiếng anh và học giỏi. Nhiều cháu bố mẹ bỏ bao tiền cho học nhưng ko thể viết nổi bài luận bằng tiếng anh, hay đọc hiểu một bài bình thường từ tiếng anh sang tiếng việt.
Còn về văn hoá văn nghệ thể thao thì em thấy vẫn quá ít so vói trẻ em ở quê chúng nó tự chơi

cusao

Xe lăn
Em thấy 1 số bác tranh luận không mang tính xây dựng trong cách nhìn nhận về kiến thức và cuộc sống.
Cá nhân em so với đời thì cũng thuộc dạng dốt nát gần nhất nên nhờ bác nào có thống kê xem số lượng người thành đạt dựa trên nền tảng kiến thức so với số người thành đạt dựa trên nền tảng năng lực thuần túy nó đang nghiêng về bên nào thì cũng là 1 cách để đánh giá có cơ sở hơn. Sau đó về khám lại con mình xem năng lực đến đâu để chốt cho chơi hay bắt học.

Em chẳng biết khám năng lực, và em cũng chẳng nhận biết đc biểu hiện gì về năng lực đặc biệt nên đành chờ thêm......trong khi chờ phát tiết tài năng tiềm ẩn thì chả biết làm gì đành động viên lũ trẻ cố mà học

fallingwater

Xe tăng
Nhiều cụ đánh giá quá cao cuộc thi này. Dù sao nó cũng chỉ là 1 game show. Người thắng cuộc là người có kiến thức tổng hợp tốt và phải nhanh tay bấm nút :). Còn các học sinh trường chuyên họ học chuyên sâu về 1 môn nào đó nên họ ko phải là người giỏi về kiến thức tổng hợp.
Theo tổng kết các học sinh quán quân Olimpia thường chọn ở lại Úc làm việc sau khi học ĐH và phần lớn họ đều làng nhàng, không có ai suất xắc nổi bật để tiệm cận những người học chuyên như Ngô Bảo Châu chẳng hạn.

cusao

Xe lăn
Cuộc thi nào cũng đều có thể lệ riêng của nó. Ai có được chiến thắng cuối cùng đều đáng được trân trọng.
Chả có cuộc thi nào mà người chiến thắng là người hoàn hảo

poiuy

Xe cút kít
Cuộc thi nào cũng đều có thể lệ riêng của nó. Ai có được chiến thắng cuối cùng đều đáng được trân trọng.
Thậm chí có những cuộc thi thì thuyết âm mưu cho ràng BTC cố tình chọn người không hoàn hảo để chiến tháng và người về nhì có khi lại có vẻ hoàn hảo hơn. Như vậy họ sẽ 2 quán quân. (Chương trình America Idol chẳng hạn)

changbietgi

Xe tải
Nhiều cụ đánh giá quá cao cuộc thi này. Dù sao nó cũng chỉ là 1 game show. Người thắng cuộc là người có kiến thức tổng hợp tốt và phải nhanh tay bấm nút :). Còn các học sinh trường chuyên họ học chuyên sâu về 1 môn nào đó nên họ ko phải là người giỏi về kiến thức tổng hợp.
Theo tổng kết các học sinh quán quân Olimpia thường chọn ở lại Úc làm việc sau khi học ĐH và phần lớn họ đều làng nhàng, không có ai suất xắc nổi bật để tiệm cận những người học chuyên như Ngô Bảo Châu chẳng hạn.
Cụ đánh giá thế mới chuẩn. Cuộc thi này là kiến thức tổng hợp nhiều mảng nhưng tập trung vào việc nhớ nhiều và phản xạ nhanh. Để thành công thì phải là giỏi và chuyên sâu vào lĩnh vực nào đó.

giradeo

Xe tải
Cái này cụ chuẩn, mọi cuộc thi đều chọn người chiến thắng là người phù hợp nhất với tiêu chí và thể lệ của nó.
Ví dụ: thi hoa hậu chuyển giới thì có đẹp giời mà không phải là người chuyển giới thì cũng chịu.

changbietgi

Xe tải
Đúng rồi ạ. Chiến thắng trong cuộc thi nào thì công nhận là chiến thắng cuộc thi đó, còn lại thì dính đến chuyện khác có làm gì đâu. Ví dụ có nhà thơ làm thơ hay nhưng mà không biết làm toán thì không thể bảo ông ấy dốt.

chanthat123

Xe tăng
Trường làng giành chiến thắng trong cuộc thi chung kết trước 3 hs trường chuyên thì cũng bình thường và không thiếu tiền lệ. Dù gì cũng chỉ là một cuộc thi,một gameshow trên truyền hình thôi mà.Để thành công thực sự còn một quãng đường rất dài nữa.
Tuổi như thế đã gọi là thành công chưa cụ?
Dăm ba cái offer toàn chém gió chứ chắc gì đã kiếm nổi vài chục ngàn đô như cháu nó

edc

Xe lăn
Bây giờ chương trình học của Bộ Giáo dục chung cả nước, từ thành phố đến nông thôn đềuchung chương trình giống hệt nhau, đều tiếp cận thông tin qua mạng Internet và truyền hình không khác nhau bao nhiêu. Vì vậy thi cử sẽ ngày càng rút ngắn khoảng cách là chuyện bình thường. Ở nông thôn thì vẫn có những học sinh có tố chất giỏi. Lớn lên thì ở nông thôn ra thành phố lập nghiệp rất nhiều kia mà. Thi kiến thức tổng hợp này đa phần là thu nhận được do học tập tìm hiểu trên mạng và sách báo, em ấy ở trường Huyện đạt giải cũng là hợp lý.
Nên mở luôn 1 thớt đòi quyền lợi cho HS các tỉnh bị cộng điểm, Đã rất lâu rồi HS các tỉnh bị phải cộng điểm :D

TieuFu

Xe container
Nên mở luôn 1 thớt đòi quyền lợi cho HS các tỉnh bị cộng điểm, Đã rất lâu rồi HS các tỉnh bị phải cộng điểm :D
Ấy, cộng ăn thua gì, đội cử tuyển dè bẹp 50% dân phố !

mr teppi

Xe buýt
Ams thì đi thăm thầy cô đã thấy hỏi ngay về mục tiêu có đi du học không. Có lớp ngay ngày họp phụ huynh cô đã nói đi du học cần làm gì rồi.
Chả cần phải Ams, các học sinh cấp 2 thôi, cái lũ mà chúng ta tưởng con nít ấy nó đã xác định mục tiêu để phấn đấu rồi. Tình cờ em thấy đoạn chát của bọn tiu tiu của một lớp Song bằng trường CLC ở Hà Nội, bọn nó đã cố học, và không chỉ một môn, bọn nó bảo nhau: Văn, sử, địa rất cần để tìm vé đi du học nhưng Toán, lý, hoá là thứ để học khi du học. Mà bọn chúng đã tự tìm hiểu để học ngoại ngữ thứ 2. Em nhấn mạnh là bọn nó lớp 7.... Ngưỡng mộ, thực sự ngưỡng mộ... Ngoài ra đàn hát, nhảy nhót, thuyết trình chúng đều giỏi. Chứ còn bốc phét, đàn đúm tập tành hút thuốc lá, yêu đương sớm em cho là vớ vẩn... Ngu dốt.

Sheldon

Xe buýt
Em thấy 1 số bác tranh luận không mang tính xây dựng trong cách nhìn nhận về kiến thức và cuộc sống.
Cá nhân em so với đời thì cũng thuộc dạng dốt nát gần nhất nên nhờ bác nào có thống kê xem số lượng người thành đạt dựa trên nền tảng kiến thức so với số người thành đạt dựa trên nền tảng năng lực thuần túy nó đang nghiêng về bên nào thì cũng là 1 cách để đánh giá có cơ sở hơn. Sau đó về khám lại con mình xem năng lực đến đâu để chốt cho chơi hay bắt học.

Em chẳng biết khám năng lực, và em cũng chẳng nhận biết đc biểu hiện gì về năng lực đặc biệt nên đành chờ thêm......trong khi chờ phát tiết tài năng tiềm ẩn thì chả biết làm gì đành động viên lũ trẻ cố mà học
Olympia em thấy câu hỏi cao điểm rất nặng về lịch sử và văn học. Hoàng Khánh rất giỏi về mấy môn này nên chiến thắng cũng không có gì quá lạ

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em cũng chuyên đây cụ. Ở đâu ra mà đi du học gần hết, cụ khoe cho sướng mồm ak. Cũng ôn thi ĐH lòi mắt như ai thôi. Chắc ý cụ ám chỉ trường Ams lớp chuyên Anh, thì xin thưa với cụ em cũng từng đi du học trường top 300 rồi, cũng học cùng chơi cùng với bọn chuyên Ams, chuyên Bắc Ninh, Lê Hồng Phong TP HCM. Cũng chỉ dc vài đứa sang thôi, và sau này cũng vật vã ở nước ngoài, hoặc về nước làm công việc hết sức bình thường, có đứa còn không xin được việc. Cho nên trường chuyên không đảm bảo cho sự thành công khi ra trường, có chăng chỉ là lò luyện gà chọi đi thi giải ở cấp 3 thôi. Đừng ảo tưởng về bản thân trường chuyên nọ, ĐH top kia để rồi sau này lại đi chửi xã hội khốn nạn. Toàn nói phét nói lác.
Phét lác là có thật.
Con em học chuyên, em có hỏi "con đang kém ba một giải TP đấy", nó bảo, vào đội tuyển làm gì, tốn tiền, nhiều áp lực. Ai học chuyên cũng đòi giành giải thì bao nhiêu giải cho đủ. :D
Nó giờ rẽ ngang sang hướng khác, vẫn tham gia ngoại khóa để có Cv xin học bổng du học Tại chỗ, nó bảo, được thì được mà chả được thì thi ĐH trong nước, bao nhiêu người bị Sốc văn hóa, về nhà kêu rồi, con chả đi.
Quan điểm của F1 nhà em nó thế đấy. Học chuyên chỉ lấy ưu thế là trường có nhiều hoạt động hơn trường công.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Ngay từ đầu em đã bảo là hs chuyên ở các thành phố mà cụ. Nơi mà ngoài bản thân các cháu ra có sự hậu thuẫn rất lớn của bố mẹ về mặt kinh tế. 3 em đi du học bên trường cụ em nghĩ cũng nằm trong diện đó đấy ạ. Em biết rằng tỷ lệ đi du học phần lớn tập trung vào đội chuyên TP, và có sự chênh lệch khá lớn giữa chuyên tỉnh và thành phố lớn ạ.
Ps: hs trường cụ mà thay đổi tư duy đi một chút, chấp nhận học ngoại ngữ, coi nó là một phần tất yếu trong quá trình đào tạo thì em tin sẽ có nhiều hs đi du học chứ không phải có mỗi 3/52 đâu ạ. Có khi lúc đó tỷ lệ hs trường cụ lại cao hơn ý chứ
F1 nhà em cày ngoại ngữ nhiều, nó hiểu một việc là muốn đi xa hơn Bố nó thì chỉ có English mới giải quyết được vấn đề.

sinichit52

Xe container
F1 nhà em cày ngoại ngữ nhiều, nó hiểu một việc là muốn đi xa hơn Bố nó thì chỉ có English mới giải quyết được vấn đề.
Chuẩn cụ, tụi nhỏ bây giờ đều hiểu ngoại ngữ là phương tiện, kiến thức( kiểu như T,L,H.., thậm chỉ 1 số ngành đặc biệt văn thể mỹ) là yếu tố quyết định.
Bạn F1 em sang Ý học kiến trúc và hoạ sỹ. Nếu là mình mình sẽ bảo hoạ sỹ học ở nhà cũng được cần gì đi du học. Nhưng tụi nhỏ lhoong suy nghĩ vậy.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Chuẩn cụ, tụi nhỏ bây giờ đều hiểu ngoại ngữ là phương tiện, kiến thức( kiểu như T,L,H.., thậm chỉ 1 số ngành đặc biệt văn thể mỹ) là yếu tố quyết định.
Bạn F1 em sang Ý học kiến trúc và hoạ sỹ. Nếu là mình mình sẽ bảo hoạ sỹ học ở nhà cũng được cần gì đi du học. Nhưng tụi nhỏ lhoong suy nghĩ vậy.
Em cũng nhức đầu với nó, vì nó không thích xuất ngoại, nhiều khi em không hiểu nó quản lý thời gian được kiểu gì, học trường chuyên, học thêm, vẫn thể dục thể thao, sinh hoạt cộng đồng hơn cả đội học trường thường. Giờ nó học thêm NN được tài trợ 80%, đóng 20%, kiếm thêm bù học thêm thì cậu còn 1 tr đút túi/ quý.
Kết quả học tập vẫn thuộc nhóm top của lớp, nên em cũng đỡ ghê răng.

sinichit52

Xe container
Em cũng nhức đầu với nó, vì nó không thích xuất ngoại, nhiều khi em không hiểu nó quản lý thời gian được kiểu gì, học trường chuyên, học thêm, vẫn thể dục thể thao, sinh hoạt cộng đồng hơn cả đội học trường thường. Giờ nó học thêm NN được tài trợ 80%, đóng 20%, kiếm thêm bù học thêm thì cậu còn 1 tr đút túi/ quý.
Kết quả học tập vẫn thuộc nhóm top của lớp, nên em cũng đỡ ghê răng.
Em cũng chả hiểu tụi nó quản lý quỹ thời gian kiểu gì mà vẫn cân được tất cả. Tụi nhỏ vẫn chuẩn bị hồ sơ cho dù có ý định đi du học hay không. Như trường hợp bạn con em cả 3 năm cấp 3 nó không hề có ý định đi du học. Cuối năm lớp 12( Cuối tháng 3 ) nó tìm thấy hb ngành nó thích ở canada , vậy là làm hồ sơ trong vòng 2 tháng. Đến khi nó thích thì không cản được đâu ạ

Trục

Xe ba gác
Người OF
Em cũng chả hiểu tụi nó quản lý quỹ thời gian kiểu gì mà vẫn cân được tất cả. Tụi nhỏ vẫn chuẩn bị hồ sơ cho dù có ý định đi du học hay không. Như trường hợp bạn con em cả 3 năm cấp 3 nó không hề có ta định đi du học. Cuối năm lớp 12( tầm tháng 3 ) nó tìm thấy hb ngành nó thích ở Cânda, vậy là làm hồ sơ trong vòng 2 tháng. Đến khi nó thích thình không cảm được đâu ạ
Em thấy nó vẫn chuẩn bị hồ sơ thật, vì nó vẫn tham gia các club để có kinh nghiệm, thứ mà bọn trẻ hay gọi là phải có nó thì mới xin được học bổng.
Em vẫn đề phòng 1 ngày đẹp trời, nó lại có hứng đi thì cũng phải ủng hộ nó hết mức.

sinichit52

Xe container
Em thấy nó vẫn chuẩn bị hồ sơ thật, vì nó vẫn tham gia các club để có kinh nghiệm, thứ mà bọn trẻ hay gọi là phải có nó thì mới xin được học bổng.
Em vẫn đề phòng 1 ngày đẹp trời, nó lại có hứng đi thì cũng phải ủng hộ nó hết mức.
Gia đình em cũng chỉ biết cố gắng ủng hộ cháu hết mình, không để nó cảm thấy bố mẹ là gánh nặng vì mình là con 1. Do vậy năm ngoái tụi em quyết định nghỉ hưu sớm, sau khi đã lo đủ tiền học và tiền dưỡng già của 2 vợ chồng và bố đẻ em. Để cháu yên tâm ra nước ngoài học.