[Funland] Thi trường chuyên, chuyện được - Mất

Pumzen

Xe ba gác
Cám ơn cụ đã cho biết kinh nghiệm quý báu, em sẽ cho cháu nó tham khảo để quyết định
Vâng...À mà nhà cháu quên chưa nói đến điều "mất". Trong tg 3 năm học ở trường, vì tg dành cho học hành nhiều nên khoản "chơi" của cháu khá thiệt thòi so với lứa bạn cùng học cũ. Lớp trong trường chuyên, vì là chuyên NN đa phần là con gái (lớp chỉ 3 bạn nam) nên những kỷ niệm về tuổi học trò ko đa sắc màu như ở trường đại trà. Đây là nguyên nhân khiến cháu khá "rụt rè" ko tự nhiên thoải mái khi giao tiếp với các bạn trai sau này.

thngaylangthang

Xe ngựa
Định hướng để rồng nhanh lộn ah :)) :))

Vova

Xe container
Pros:
1. Môi trường lành hơn, bạn bè đa số tập trung vào học hành.
2. Theo được thì nền tảng kiến thức khá vững (kiểu như chuyên toán, lý thì background khối A tốt)
3. Quen với áp lực học tập, thi cử. Sau này có đi học ĐH ở nước ngoài cũng không bị bỡ ngỡ nhiều.
.....

Cons:
1. Áp lực học lớn hơn cũng dẫn tới học căng thẳng hơn, môi trường đôi khi không lành mạnh vì cạnh tranh nhiều.
2. Nhiều thời gian học hơn cũng có nghĩa là ít thời gian chơi, thời gian cho các hobby lặt vặt khác hơn.
3. Học chuyên chắc cũng dễ bị cuốn vào guồng học thêm, rồi đội tuyển này nọ hơn. Mệt phết :).
.....

Cháu gõ tạm thế :)

cưỡi chổi

Xe lăn
Thời F1 gái nhà cháu thi vào PTTH chuyên cũng cách đây chục năm rồi ! Nói thật là hồi đó chả suy nghĩ tính toán gì đâu, thấy F1 chăm chỉ học hành, luôn ở top đầu trong lớp, khi kỳ thi vào PTTH thì khuyến khích cháu đk thi cho biết thực lực của mình dư lào thôi. Chẳng may đợt thi đó đúng luồng kiến thức của cháu nên nó trúng tuyển luôn, ko những thế mà còn thừa 2-3 đ. Trong 3 năm học ở trường chuyên, vất vả mỗi đi học hơi xa (10 km,phải đi học bằng 2 tuyến xe buýt), chả phải học thêm học nếm gì vì thời lượng học của trường cao hơn các trường khác, môi trường lớp thì cạnh tranh nhau,ko có hs kém hoặc trung bình. Cũng thêm 1 điều nữa là học phí thấp, quỹ phụ huynh chỉ là con số tượng trưng, cơ sở hạ tầng của trường lớp cũng ngon lành. Khi tốt nghiệp F1 nhà cháu còn đc truy thu tiền học bổng (gần 1 củ).
Kiến thức học ở trường chuyên thừa khả năng thi vào ĐH. F1 nhà cháu thi vào FTU năm 2012 thiếu 0,25 đ thì lọt vào khối thủ khoa.
Giờ đây nó đã đi làm sau khi tốt nghiệp ĐH với tấm bằng giỏi năm 2016. Đã trải qua 3 nơi làm việc, đều tự đi xin việc chả nhờ vả ai. H đang làm cho 1 tập đoàn giống Vingroup.
Xin hỏi cụ đã kén rể chưa ;))

TRANGDC

Xe tăng
Gái lớn nhà em năm nay cũng cho thi vào lớp 6 Nguyễn Tất Thành, Cầu Giấy. Không biết có ăn thua gì không đây \m/

thngaylangthang

Xe ngựa
Rất may là con gái em năm lớp 6 nó đã có hướng thi cấp 3 như thế nào rồi, nên việc học của nó rất có định hướng cụ thể.
Từ năm đó em đã khoán cho cháu tự tính toán việc học/ học thêm rồi. Em thông báo là em lo 1 tháng được X đồng tiền học, học ở đâu, học thế nào nó tự quyết.

Năm nay lớp 9 mà vẫn phân vân thì em e là hơi muộn, trừ khi cháu nhà cụ lực học cực tốt.
Hình như f1 nhà cụ/mợ học C2 TV nhỉ.

haivanphe

Xe container
Câu hỏi vĩ mô ạ. Con em học cấp 2 ở một ngôi trường tư thục lớn nhất Việt Nam, cấp 3 cháu chọn một trường chuyên để theo học và cả gia đình em sau 1 năm học thì thấy được quá nhiều thứ ạ.

NTTV

Xe buýt
Em học chuyên ra mà em thấy có lệch lắm đâu, học môn chuyên và vẫn đảm bảo đủ các môn khác, môi trưởng Ams từ cách đây 20 năm học và chơi đều rất vui, cũng nhẹ nhàng chứ chưa tới mức gắt.

qkace

Xe điện
Hồi xưa thời năm đầu 9x e học thêm lý cấp 3 của thầy Hàm và thầy Điện ở trường Ams, các thầy dạy dễ hiểu ko vĩ mô như các thầy chuyên khác.
Cơ mà hơn 20 năm rồi ko biết thầy còn dạy hay nghỉ rồi
Ôi, hồi xưa em học thêm thầy Hàm còn F1 thì học thầy Điện.

cocoxinhxan

Xe máy
Vào học trường thường lớp chọn cũng được ạ. Chắc nhẹ hơn chuyên vì để thi đại học top đầu thì vậy cũng okie rồi.
Vào chuyên thì được bạn bè học giỏi, sau này chắc thành đạt nhiều nên mối quan hệ sẽ tốt hơn :))

--Lamborghini--

Xe lăn
Cứ vào được chương chuyên là chắc xuất vào đại học top :)

babeo

Xe điện
Môi trường học tập tốt, thầy cô thương yêu học sinh. Bạn cùng lớp học giỏi và có ý thức học tập, học phí rẻ, ko bị ép học thêm ( học thêm là do bố mẹ ép con thôi) nói chung là ổn. Còn mất thì nhà cháu chưa thấy mất gì !

xebenho

Xe tải
Cụ chủ bàn việc này được gì mất gì thì cháu e rằng cụ can thiệp vào F1 nhiều quá, đã xác định học chuyên thì yếu tố đầu là F1 phải có năng lực "chuyên" đã, mà năng lực "chuyên" theo nhận thấy của cháu yếu tố phẩm chất cá nhân đặt lên hàng đầu, F1 phải dám học, dám cạnh tranh năng lực, dám theo đuổi kiến thức môn chuyên, dám thể hiện mình thì chắc sẽ có cơ hội. Cháu thấy để đỗ vào trường chuyên được là phải rất "mạnh mẽ" vì hàng năm ở HN chỉ tính 1 trường PTTH chuyên thôi trong số 4.000-5.000 cháu dám thi chuyên thì chỉ 600-700 cháu đỗ thôi.

ptc1

Xe đạp
Top đầu toàn là chuyên
https://tokhoe.com/tin-tuc/bang-xep-hang-200-truong-thpt-co-diem-thi-dai-hoc-cao-nhat-ca-nuoc-26789.html

Bảng xếp hạng 200 trường THPT có điểm thi đại học cao nhất cả nước

Bảng số liệu này thống kê trong năm 2016

1 Chuyên Hoá ĐH QG Hà Nội Hà Nội

2 Chuyên Toán ĐH QG Hà Nội Hà Nội
Mấy đứa bị phát hiện chạy/nâng điểm ĐH năm rồi toàn trường chuyên. Vậy trường chuyên xếp top cũng không lạ :).

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Em không phải giáo viên chuyên nhưng bản thân học chuyên, chồng học chuyên. Em trai tốt nghiệp Ams cách đây 5 năm nên vẫn còn cập nhật.

Các cháu nhà em cũng sắp đến tuổi thi vào cấp 2 nên em suy nghĩ về chuyện này đã rất lâu rồi.

Em nghĩ học chuyên hoặc ĐH top đầu (và không kém trong số đấy) thì bố mẹ có thể yên tâm con lớn lên tự lo được cho mình, không đói rách.

Môi trường chuyên nhìn chung các bạn chăm chỉ, có trách nhiệm, nhiều bạn có năng khiếu nên là môi trường tốt.

Được:
Còn học chuyên không đảm bảo sau này nổi tiếng, hay giàu có, hay thành đạt số với tiêu chuẩn chung của xã hội. Cuộc sống là phải không ngừng cố gắng, không dừng lại ở mấy năm chuyên.

Mất:
Quan trọng là có gì để mất? Nếu cụ nghĩ môi trường chuyên thiếu kỹ năng gì đó thì cụ luôn luôn có thể lưu ý dạy bảo cháu, hoặc tạo môi trường cho cháu cọ sát. Có kỹ năng gì trường khác dạy mà chuyên không dạy không? (đây là em đặt câu hỏi để suy nghĩ chứ em không biết ạ).

Tất nhiên cũng tùy năng lực của cháu. Ngày xưa em học chuyên Anh Ams, thấy rất nhàn và tự do. Chương trình học ở lớp không bị dễ đến mức không có gì để học như trường ngoài. Người ta cũng không dạy khó quá, nên vẫn có rất nhiều thời gian để học theo sở thích riêng.

Tóm lại đối với em, nếu có gì "mất" là do mình không biết, chứ không phải do trường.

Các cháu nhà em bây giờ em chú ý dạy:

- Luyện tính chăm chỉ, tìm thú vui trong học tập
- Học lễ nghĩa, phép lịch sự, quan tâm đến người khác. Học ý thức trách nhiệm trong gia đình.
- Học đàn làm thú vui lành mạnh
- Em sắp xếp học kịch để tự tin, mạnh dạn, biết thể hiện ý kiến và cảm xúc chỗ đông người. Để xem tiến triển thế nào rồi tính tiếp.

Các cháu nhà em không giỏi nhưng khá và ý thức tốt. Có thể vui vẻ ngồi TỰ HỌC 2-3 tiếng một ngày từ lớp 3.

Em thấy thế là đủ, chuyên cũng được mà không chuyên cũng được.

Đến tầm lớp 9 em có thể cân nhắc chuyển dần thời gian của các cháu sang học thêm về nghề mà các cháu có định hướng.
Cám ơn cụ/ mợ rất nhiều

Ly Béo

Xe tăng
Ôi, hồi xưa em học thêm thầy Hàm còn F1 thì học thầy Điện.
Thầy Hàm cẩn thận, tỉ mẩn và có cặp kính đồi mồi ấn tượng. Hồi bé e thích đàn ô đeo kính :))
Thầy Điện thì vui vẻ hay giải thích lý thuyết theo hiện tượng tự nhiên nên cũng dễ hiểu dễ nhớ và chữ thầy cũng rất đẹp :D

qkace

Xe điện
Thầy Hàm cẩn thận, tỉ mẩn và có cặp kính đồi mồi ấn tượng. Hồi bé e thích đàn ô đeo kính :))
Thầy Điện thì vui vẻ hay giải thích lý thuyết theo hiện tượng tự nhiên nên cũng dễ hiểu dễ nhớ và chữ thầy cũng rất đẹp :D
Em không biết thầy Điện, còn thầy Hàm ngoài cặp kính viền to thì khuôn mặt xương và miệng rộng nữa, mặt thầy lúc nào cũng tươi tỉnh.

3077

Xe container
Trừ khi cụ chạy cho nó vào dẫn tới học hành bị đuối và lạc lõng so với các bạn còn nếu tự thi được em nghĩ ok, môi trường cạnh tranh hơn và học ổn hơn

thachnhung

Xe container
E quan điểm là chọn trường phù hợp, vẫn hay trêu vk chuyện học hành F1: chỗ nào chị e hay đâm đầu vào thường là hàng giảm giá!