[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

moly

Xe tăng
E cũng đc 1 bạn sv đã ra trường tư vấn chọn ngành TA KHKT ở BK cho con gái năm nay thi đh mà thấy ít thông tin quá. Theo như bn sv kia trao đổi vs e thì chuyên ngành này đầu ra cũng khá ok đấy ạ. Cụ đã tìm hiểu đc nhiều thông tin chưa chia sẻ vs e 1 ít ạ..
học đại cương có khó như các ngảnh kỹ thuật t khác không cụ. Có chương trình đại cương riêng dễ dễ cho khoa này ko ạ

ôi, nếu vậy hay hơn anh các nơi khá vì xn việc rộng, cơ hội làm việc nhiều mảng, kể cả kinh doanh về kỹ thuật, làm các văn phòng đại diện vì học sẽ nắm đc kỹ thuật cơ b ản. Cụ cho em hỏi tý là nếu học cái này thì học các môn cơ bản khác của bách khoa có dễ hơn khong? con gái mà học cái này em thấy ổn nhất là có tý hình thức, khả năng xin việc rộng và đa dạng, nhiều cơ hội
Em nghĩ là học BK thì rất nặng, học ngôn ngữ thì đỡ nặng hơn

Có đứa em em thiếu điểm vào KTQD, xong chọn vào trường này học. Trong quá trình học được học bổng liên tục. Nhưng cbi ra trường vào cty em thực tập. Theo đánh giá chủ quan của em và mn trong cty thì thấy chả có gì nổi trội.
Bạn nhà em cũng đỗ Kinh tế Quốc tế của trường này. Em cũng đang muốn tìm hiểu giữa trường này với Thương mại và Ngân hàng. KTQD và Ngoại thương thì ko nói vì ở một đẳng cấp khác rồi.

Sứa.

Xe buýt
Bạn nhà em cũng đỗ Kinh tế Quốc tế của trường này. Em cũng đang muốn tìm hiểu giữa trường này với Thương mại và Ngân hàng. KTQD và Ngoại thương thì ko nói vì ở một đẳng cấp khác rồi.
Trường này ~ trường ĐHTM mợ ạ, ko bằng HVTC và HVNH.

Sứa.

Xe buýt

conco1978

Xe tăng
Các cụ có thông tin gì về Trường Đại học CMC không ạ, em thấy trường này xét học bạ và thấy gọi đặt chỗ rồi

Sứa.

Xe buýt
Ko nhái đâu ạ. Chẳng qua mọi người ko đọc kỹ tên thôi. Em biết có 2 em trước làm cùng công ty học trường này khá năng động.
Là em nói tâm lý của NTD chứ thực tế nhiều em học trường bt nhưng năng lực cv còn hơn các em trường top ý :D

MasterX

Xe tải
Là em nói tâm lý của NTD chứ thực tế nhiều em học trường bt nhưng năng lực cv còn hơn các em trường top ý :D
Số ít thôi cụ ơi. Dân Ngoại thương họ có chiều sâu về tư duy và cách làm đấy.
Cụ nói như trên làm cho các cháu nó lại cười cho

honghaibn

Xe máy
Số ít thôi cụ ơi. Dân Ngoại thương họ có chiều sâu về tư duy và cách làm đấy.
Cụ nói như trên làm cho các cháu nó lại cười cho
Do đầu vào Ngoại Thương và KTQD cao hơn. Chứ nếu so về chất lượng đào tạo nói chung thì ĐHQG xếp hạng 600-800 quốc tế, NT và KTQD thì ko thấy trong danh sách xếp hạng.

biển xanh06

Xe điện
Do đầu vào Ngoại Thương và KTQD cao hơn. Chứ nếu so về chất lượng đào tạo nói chung thì ĐHQG xếp hạng 600-800 quốc tế, NT và KTQD thì ko thấy trong danh sách xếp hạng.
Các lãnh đạo các nước đến giao lưu với sinh viên thường chọn ĐHQG, hóa ra ĐHQG thuộc chính phủ quản lý, còn các trường khác thuộc bộ gd hc bộ liên quan quản lý. Nói về cấp quản lý và vị trí thuộc top 1 VN

So mot

Xe hơi
F1 nhà em nay báo kết quả thi học bổng đh FPT đc 100% toàn khóa, đang phân vân ko biết có chốt Fpt ko. Đau đầu ra phết cccm ạ.

Smile1102

Xe container
F1 nhà em nay báo kết quả thi học bổng đh FPT đc 100% toàn khóa, đang phân vân ko biết có chốt Fpt ko. Đau đầu ra phết cccm ạ.
FPT học ko tệ nên tùy vào đk kinh tế, nếu số tiền học lớn với gia đình thì nên nếu ko thì thôi nếu con có những lựa chọn tốt hơn.
Mặt khác em vẫn thích trường ở thành phố sôi động hơn :D

So mot

Xe hơi
FPT học ko tệ nên tùy vào đk kinh tế, nếu số tiền học lớn với gia đình thì nên nếu ko thì thôi nếu con có những lựa chọn tốt hơn.
Mặt khác em vẫn thích trường ở thành phố sôi động hơn :D
Kinh tế thì ko phải là vđ, nhưng nhà em cách trường có 7km nên nếu con học ở đó thì cũng tiện mợ ạ. Chỉ lăn tăn ko biết chất lượng đầu ra của trường có kém quá so với các trường top ko (Ngành CNTT ạ).

STElectrics

Xe lăn
Trường thứ hạng cao là do có nhiều nghiên cứu của các thày bên KHTN, Công Nghệ thôi. Chất lượng đào tạo Kinh tế của ĐHQGHN sao bằng hai trường trên được ạ. Nguyên nhân cũng do đầu vào sinh viên không tốt bằng KT, NT. Lấy tiêu chí xếp hạng ra thì BKHN, ĐHQG còn thua xa Tôn Đức Thắng - SG, Duy Tân - ĐN nhưng thử hỏi chất lượng đầu ra của mấy trường đấy ntn?

Smile1102

Xe container
Kinh tế thì ko phải là vđ, nhưng nhà em cách trường có 7km nên nếu con học ở đó thì cũng tiện mợ ạ. Chỉ lăn tăn ko biết chất lượng đầu ra của trường có kém quá so với các trường top ko (Ngành CNTT ạ).
Về mặt chuyên môn học FPT ko tệ để con ra làm đc việc ngay, tuy nhiên học BK hay KHTN thì em thấy có chiều sâu hơn, có vốn liếng phát triển sau này do các môn cơ sở tưởng chừng lý thuyết xuông thì lại rất hay cho tư duy tổng quan nói chung chứ ko mì ăn liền, FPT thì dạy kiểu thực dụng hơn.

Vậy nên tùy vào năng lực của cháu, kỳ vọng của gia đình để xác định thôi.
Túm lại nếu cháu rất giỏi, kte ổn thì ra HN học BK, QG. Nếu cháu học khá trở xuống và kinh tế bthuong thì học FPT.
Một điểm nữa là 18 tuổi nên cho học xa gia đình cho nó tự do phát triển.

latdat

Xe buýt
Về mặt chuyên môn học FPT ko tệ để con ra làm đc việc ngay, tuy nhiên học BK hay KHTN thì em thấy có chiều sâu hơn, có vốn liếng phát triển sau này do các môn cơ sở tưởng chừng lý thuyết xuông thì lại rất hay cho tư duy tổng quan nói chung chứ ko mì ăn liền, FPT thì dạy kiểu thực dụng hơn.

Vậy nên tùy vào năng lực của cháu, kỳ vọng của gia đình để xác định thôi.
Túm lại nếu cháu rất giỏi, kte ổn thì ra HN học BK, QG. Nếu cháu học khá trở xuống và kinh tế bthuong thì học FPT.
Một điểm nữa là 18 tuổi nên cho học xa gia đình cho nó tự do phát triển.
E tưởng kinh tế ổn thì mới học FPT chứ ah. Học phí của nó gấp hơn 2 lần so với BK, QG.

Smile1102

Xe container
E tưởng kinh tế ổn thì mới học FPT chứ ah. Học phí của nó gấp hơn 2 lần so với BK, QG.
Cụ ấy con đc 100% học bổng, vậy nên ko mất tiền học phí, nhà gần nên hàng ngày đi về ko.mất tiền ăn ở.