[Funland] Thi vào cấp 3 & ĐH (2024) cho các con 2006

Ca phê thôi

Xe tăng
Nền giáo dục tiên tiến nhất thế giới có khác, mỗi năm đổi mới 1 lần, vài năm cải cách 1 lần... Bằng chứng của sự mù quáng, bạ thế nào làm thế đó, thích thế nào làm thế đó... Chán chả buồn nói.
Đám 2007 sang năm lại 1 kiểu nữa, vì đám naỳ từ C2 rồi C3 đều là năm đầu của chương trình cải cách mới.
Mệt! Cố mà cày cho nó đi du học thôi cccm ạ.
Công nhận với cụ, F1 nhà em 2007 mà giờ cũng chưa biết tuyển sinh kiểu gì, thi thố như thế nào. Từ lúc nghe thấy các trường DDH top không xét học bạ nữa là nản, chẳng muốn học trên lớp nữa, nguy hiểm thật.

danleduc

Xe điện
Sao VN mình không có những trường công lập (trường tư thì có trường liên cấp rồi), nơi mà học sinh học từ tiểu học đến THPT nhỉ, học sinh học theo đúng tuyến, cư trú ở đâu thì học ở đó, và bỏ cái kỳ thi tuyển vào lớp 10 đi, em thấy lãng phí tiền của và thời gian của toàn xã hội.
Còn cháu nào học giỏi muốn thi vào các trường THPT Chuyên thì mới thi.

butchidentrang

Xe hơi
Em hỏi cho con trai em ạ.
Ngành này khung đào tạo cũng vĩ mô lắm, nó dạy từ khâu quản lý nhân sự, quản lý sản xuất, vận tải, dự toán, kinh doanh...nên cụ thử hỏi con xem nó thích lĩnh vực nào kiểu như thích làm dây chuyền sx trong nhà máy dược, may mặc, thiết bị...; làm kcn thì em thấy chủ yếu là bọn nhật hàn trung nên học thêm ngôn ngữ biết đâu lại kiếm được học bổng du học sau về làm quản lý cho tụi nó tại vn lại ngon. E cũng đang khuyến khích lũ nhà e học thêm tiếng trung

Mít tố nữ

Xe tăng
Ngành này khung đào tạo cũng vĩ mô lắm, nó dạy từ khâu quản lý nhân sự, quản lý sản xuất, vận tải, dự toán, kinh doanh...nên cụ thử hỏi con xem nó thích lĩnh vực nào kiểu như thích làm dây chuyền sx trong nhà máy dược, may mặc, thiết bị...; làm kcn thì em thấy chủ yếu là bọn nhật hàn trung nên học thêm ngôn ngữ biết đâu lại kiếm được học bổng du học sau về làm quản lý cho tụi nó tại vn lại ngon. E cũng đang khuyến khích lũ nhà e học thêm tiếng trung
Dạ, cảm ơn cụ. Học ra dễ xin việc không ạ vì nghành nó rộng quá?

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Công nhận với cụ, F1 nhà em 2007 mà giờ cũng chưa biết tuyển sinh kiểu gì, thi thố như thế nào. Từ lúc nghe thấy các trường DDH top không xét học bạ nữa là nản, chẳng muốn học trên lớp nữa, nguy hiểm thật.
F1 nhà cụ đang học trg gì ạ, năm sau có định hướng thi vào trg nào chưa? F1 nhà em cũng 2007 cụ ạ.

Ca phê thôi

Xe tăng
F1 nhà cụ đang học trg gì ạ, năm sau có định hướng thi vào trg nào chưa? F1 nhà em cũng 2007 cụ ạ.
F1 nhà em học Sư phạm ạ, đến giờ mà chưa có định hướng cụ thể (lúc thì muốn du học, lúc lại muốn trong nước), cũng hô hào khản cả cổ mà F1 cứ tửng từng tưng. Cũng từng bước chuẩn bị các điều kiện để vào ĐH như học bạ thì 9.x (năm tới bỏ xét tuyển học bạ), IELTS cũng tạm tạm (8.0) và đang học thêm SAT nữa, nói chung mông lung lắm ạ.

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà em học Sư phạm ạ, đến giờ mà chưa có định hướng cụ thể (lúc thì muốn du học, lúc lại muốn trong nước), cũng hô hào khản cả cổ mà F1 cứ tửng từng tưng. Cũng từng bước chuẩn bị các điều kiện để vào ĐH như học bạ thì 9.x (năm tới bỏ xét tuyển học bạ), IELTS cũng tạm tạm (8.0) và đang học thêm SAT nữa, nói chung mông lung lắm ạ.
Dòm cái tàm tạm f1 nhà cụ mà ước 😅

MP3

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
goo.gl
Dòm cái tàm tạm f1 nhà cụ mà ước 😅
Thật nhể, em đọc qua sơ yếu lí lịch mà em ngồi k vững. F1 nhà em híc, ielts k biết có nổi 6 đc k. Điểm số lúc lên lúc xuống vs k thích vào trg nào trừ trg ĐH Mỹ thuật mà vẽ thì quá xoàng. Em đang đau đầu vì tính cách của nó.

zaisev

Xe tăng
E thấy ko xét học bạ là tin vui của các cháu học thật cụ nhé. Học bạ con cụ ko lại được với học bạ ở các tỉnh đâu. Chưa nói tiêu cực, chỉ cần cơ chế trông thi lỏng chút thôi là đã thiệt cho các con học ở những nơi học-thi chặt chẽ. Vẫn có xét học bạ, nhưng sẽ chỉ xét ở điểm 24 trở lên

Nhimtiu

Xe container
Nền giáo dục tiên tiến nhất thế giới có khác, mỗi năm đổi mới 1 lần, vài năm cải cách 1 lần... Bằng chứng của sự mù quáng, bạ thế nào làm thế đó, thích thế nào làm thế đó... Chán chả buồn nói.
Đám 2007 sang năm lại 1 kiểu nữa, vì đám naỳ từ C2 rồi C3 đều là năm đầu của chương trình cải cách mới.
Kiểu đẽo cày giữa đg bao năm nay rồi cụ ạ, em cứ nghĩ mãi sao k xem mô hình gd nước nào ngon thì mua bản quyền hay copy về mà cho hs thực hành thì có khi còn ngon hơn nhiều nếu k thay máu đc cả hệ thống. Ai lại cả lớp nhiều cháu hs giỏi thế???

Nhimtiu

Xe container
Cảm ơn cụ.
Ngành CNTT thì học ở đâu cũng được, muốn trải nghiệm thì học song bằng, cái này tùy vào F1. Cơ mà sang tây học thật, thi thật, lại bằng tiếng Pháp cũng khoai, nên em cũng rất cân nhắc lựa chọn song bằng :( .
Để em nói F1 nghiên cứu nộp hồ sơ, đỗ trượt thế nào tính sau vậy.
Học CNTT nếu học tiếng Anh thì em thấy nó sẽ dễ học tiếp lên hay sau này ra làm cũng dễ hơn chứ học tiếng Pháp nữa để theo nghành CNTT thì có vẻ cũng khoai? [-(

Ca phê thôi

Xe tăng
Thật nhể, em đọc qua sơ yếu lí lịch mà em ngồi k vững. F1 nhà em híc, ielts k biết có nổi 6 đc k. Điểm số lúc lên lúc xuống vs k thích vào trg nào trừ trg ĐH Mỹ thuật mà vẽ thì quá xoàng. Em đang đau đầu vì tính cách của nó.
F1 nhà cụ thế mới chuẩn ạ, thích 1 trường cụ thể, yên tâm vì cháu đã thích thì sẽ vào cụ ạ, nhất là những trường dính đến năng khiếu. Em có 1 ví dụ cụ thể, bạn thân em rất thích vào kiến trúc, hết lớp 11 hồi đấy vẽ rất rất không ổn nhưng vì thích quá nên lớp 12 học vẽ 3 thầy luôn, thi thừa điểm, giờ là kha khá ở viện kiến trúc.

Nhimtiu

Xe container
Đúng là F1 nhà em mà học FPT thì thoát được cả tiếng Anh và tiếng Nhật, cũng đỡ vất vả.
Em chỉ lo chúng nó định hướng nghề nghiệp không tốt thì khó tốt nghiệp và theo ngành IT lâu dài. Hiện tại em đang cho nó học thử lập trình xem có hợp với ngành học không trước khi đăng ký tuyển sinh. Ngành IT sau này thì cũng tự học là chính, có đam mê và chịu khó thì sẽ học được. Em chỉ lo nó chọn nhầm ngành thì bó tay.
Chất lượng đào tạo 2 trường nếu ngành IT nói riêng thì chắc không hơn kém nhau nhiều, ngành khác thì em không nói.
F1 nhà cụ giống F1 nhà em rồi, đnag học thử một khoá lập trình của FPT để xem có thích theo học CNTT không thì thấy có vẻ OK. Mỗi tội giờ ông con đnag phải thi lại SAT tháng 3 này để xin vào bên BK cụ ạ. SAT năm nay thi kiểu sat online nên điểm cao hơn mọi năm do vậy cu cậu lo hơi bị hụt điểm.

Ca phê thôi

Xe tăng
E thấy ko xét học bạ là tin vui của các cháu học thật cụ nhé. Học bạ con cụ ko lại được với học bạ ở các tỉnh đâu. Chưa nói tiêu cực, chỉ cần cơ chế trông thi lỏng chút thôi là đã thiệt cho các con học ở những nơi học-thi chặt chẽ. Vẫn có xét học bạ, nhưng sẽ chỉ xét ở điểm 24 trở lên
Vâng, đấy là nhìn ở mặt “tích cực”, với những trường học thật, thi thật, nhưng nó cũng ảnh hưởng đến tâm lý học của các cháu, nhiều cháu nghĩ vì không xét học bạ nữa nên rất “chểnh mảng” học các môn phụ.

Tình cờ

Xe buýt
Em không so môn chuyên cụ ơi. Ý em là môn Toán của tụi chuyên Anh, Văn dễ hơn Toán CNN khá nhiều, còn Lý thì samesame ạ.Vì bản thân F1 em trải qua rồi, em nắm khá rõ. Nhiều khi em không hiểu CNN học Toán nặng vậy làm gì.
P/s: Toán thì con em kém chứ Lý cũng tạm ổn. Hồi thi 10, nó làm đề Lý Ams đâu 7 hay 8 gì đấy. Em khoe tý.
Mợ nói đúng quá. Ai có con học CNN sẽ biết toán trường này ko hề dễ so với Toán khối chuyên tin, sinh...của CSP. Một cô giáo luyện toán c3 từng bảo em: xác định toán CNN khó ngang toán của chuyên Lý trg Chu. Cô dạy thêm học sinh các trường này, chắc cô nói có căn cứ.

sinichit52

Xe container
Mợ nói đúng quá. Ai có con học CNN sẽ biết toán trường này ko hề dễ so với Toán khối chuyên tin, sinh...của CSP. Một cô giáo luyện toán c3 từng bảo em: xác định toán CNN khó ngang toán của chuyên Lý trg Chu. Cô dạy thêm học sinh các trường này, chắc cô nói có căn cứ.
F1 nhà em cũng đã trải qua. Mà cháu lại học thêm cùng tụi CSP, AMS( lớp nhỏ có 6-8 đứa mà chúng chơi thân với nhau) nên em mới dám nói vậy. Chứ nếu chưa qua giai đoạn này em cũng không dám buôn đâu.

cunglatruong

Xe container
Vẫn phải cày các môn thi theo tổ hợp . bỏ học bạ is good mà :)
tụi nhỏ bớt bị nhồi sọ ba cái rác rưởi cho nhẹ ng

butchidentrang

Xe hơi
cđ Nghệ Thuật Hà Nội, sân khấu điện ảnh cũng có dạy mấy ngành liên quan mỹ thuật đấy cụ. Nếu học vẽ ko kịp thì nghiên cứu mấy ngành liên quan truyền thông đa phương tiện rồi định hướng làm nghề gì mà đi học thêm ở lò. Hiện tại monster lab dạy các nghề liên quan đồ họa, với thiết kế đồ họa học tầm 2 năm có bằng trung cấp. Mà học mấy thứ liên quan mỹ thuật tốn kém ra phết; giả sử con em học ở trường cục tẩy, bút chì bút kim, màu ... tầm 20k thì em phải mua loại 100k mới được

Chỉnh sửa cuối: