[Funland] Thiền sư vs Giáo sư.

LangThinh

Xe buýt
Vâng cụ . là em thì do e chưa quan tâm đến nên em sẽ trả lời là tôi không biết, hoặc là trả lời rằng tôi tu Thiền không niệm phật không lần tràng hạt nên tôi không quan tâm. Sau đó e mới nói rằng trong đạo phật số nào cũng đẹp cũng có ý nghĩa...
Vâng.thà tl vậy con nghe dc

LangThinh

Xe buýt
Dành cho cụ nào vẫn tò mò câu hỏi như ông gs kia ạ
E có xem video này thì e hài lòng với cách trả lời của Thầy.
Đây là vị Sư Thầy có ảnh hưởng tới cuộc sống của em nhiều nhất. Dù e cũng là thành phần hầu như ko lên chùa (nếu ko có dịp lễ), ko adua hay cổ xúy các hoạt động rầm rộ xây dựng chùa chiền như bây giờ,hay làm dụng vào phật pháp để kiếm tiền.
Nếu có thời gian các cụ có thể theo dõi video của thầy Thích Pháp Hòa
Em cũng k cần biêt câu tl mà em cần cách tl nghe hợp lí thôi cụ.
Xem ra Thích Nhất Hạnh cũng không có gì hay ho

emyeumazda

Xe buýt
Các cụ trên off này chém gió bừa bãi quá, các cụ nên nhớ giáo sư là người học rộng hiểu nhiều có học hàm học vị được xã hội công nhận
Còn thiền sư là bậc tu sĩ , tu hành , đức cao vọng trọng , thanh tịnh và an lạc
Còn các cụ trên off là ai : người trần mắt thịt , hạ căn , ngu rốt, tham lam , nhơ nhuốc, mang đầy tội nghiệp cả thân xác và tâm thức,
Ấy thế mà dám bàn luận đánh giá tư của giáo sư và thiền sư,
xin xem lại mình đi !

7usd

Xe điện
Các cụ trên off này chém gió bừa bãi quá, các cụ nên nhớ giáo sư là người học rộng hiểu nhiều có học hàm học vị được xã hội công nhận
Còn các cụ trên off là ai : người trần mắt thịt , hạ căn , ngu rốt, tham lam , nhơ nhuốc, mang đầy tội nghiệp cả thân xác và tâm thức,
xin xem lại mình đi !

Vâng. Đức cao vọng trọng thanh tịnh của ông cũng sống nhờ người trần mắt thịt chúng tôi đấy. Ko biết đá bóng chẳng lẽ ko đc bình luận cầu thủ hả.

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Em thắc mắc là Ấn Độ đẻ ra cái gọi là phật giáo cho TQ & Đông Lào, nhưng dân Ấn lại đếch coi phật giáo ra cái cck gì, thế nà cớ nàm xao?
Luân cái con củ cải.

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
xin xem lại mình đi !
Nhưng các giáo sư và thiền sư cũng có nhiều người lên OF mà cụ. Họ cũng vào tranh luận ghê lắm. Không chỉ ở đây đâu. Nhất là các thiền sư, trên các diễn đàn chuyên môn họ cũng chém nhau ghê lắm, như trong truyện Kim Dung ý, chánh tà, ta địch ... đánh nhau ác liệt lắm.

XPQ

Xe lăn
Vô tình được xem lại các đoạn vấn đáp giữa thiền sư, và những người nghe thuyết pháp mà chủ yéu là các giáo sư.
Các vị phía dưới khi tự giới thiệu hóa ra toàn người khá nổi tiếng, như Nguyễn Phúc Giác Hải, hai cụ giáo sư bên mặt trận...
Hồi mình học ĐH, cũng có học cái nào có trước, cái nào có sau, nhưng cố hiểu cũng chịu. Giờ nghe cái này thì thấy hóa ra nó... khó hiểu thật.

Đoạn này, ông Nguyễn Phúc Giác Hải hỏi ở phút 8;27

Đám ông nghiên cứu tiềm lăng con người thì hỏi để tự trả lời và chờ đợi thiền sư có một ý tứ nào lợi dụng được cho việc mê tín thì vô ngay lấy. Tuy nhiên, như cờ líp này thì đội ấy không đủ trình.

Ngài Nhất Hạnh trả lời bằng trí huệ người tu, một bậc thiền giả.

Luân hồi là gì? Luân hồi là lẽ thường tự nhiên vẫn ở ngay trước mắt đây thây. Thân khẩu ý tạo nghiệp thì bước vào luân hồi rồi đấy.

Con số thiêng nào của nhà chùa? Con số nào cũng thiêng hết, chuỗi hạt thiêng liêng nhất của người tu là hơi thở.

Ngài Nhất Hạnh trả lời rất tự nhiên nhưng chặt chẽ, không cho bọn bịp bợm kia một khe nhỏ nào để lách lưỡi vào.

lạc lối

Xe điện
Em thắc mắc là Ấn Độ đẻ ra cái gọi là phật giáo cho TQ & Đông Lào, nhưng dân Ấn lại đếch coi phật giáo ra cái cck gì, thế nà cớ nàm xao?
Luân cái con củ cải.
Luận điểm cho rằng cái nôi PG người ta đã đếch coi ra gì để bác bỏ là 1 luận điểm sai lầm, TQ là cái nôi của thuốc súng nhưng cuối cùng thuốc súng lại phát triển mạnh ở các nước ngoài TQ , tương tự cái nôi của thịt chó từ 1 làng quê heo hút tuốt Vân Đình hay Cự Đà nhưng cuối cùng lại rực rỡ ở đâu như ở mãi Nhật Tân hay mạn Thanh Xuân , cái nôi của phò là quán lầu xanh thuộc xã X huyện Y bên dòng sông Tiền Đường nhưng nay nó lại rực rỡ đâu như tận Đồ Sơn .
Nói chung bần lông thì nên chịu khó học hỏi chứ cứ đọc bậy đọc bạ ở đâu rồi cũng mang lên Off rống lên như bò điên các cụ Off lại cười cho .

Chỉnh sửa cuối:

legend7seas

Xe tải
Những cái gì Khoa học chưa chứng minh được thì mới bịp được. Vậy nên, trước khi khoa học phát triển hãy tích cực bịp.
Không rõ các tôn giáo khác thế nào chứ ba định luật cơ bản của đạo Phật (vô thường, vô ngã, và khổ) thì nhiều khả năng khoa học không bao giờ bác bỏ được.

minh0075

Xe điện
Đám ông nghiên cứu tiềm lăng con người thì hỏi để tự trả lời và chờ đợi thiền sư có một ý tứ nào lợi dụng được cho việc mê tín thì vô ngay lấy. Tuy nhiên, như cờ líp này thì đội ấy không đủ trình.

Ngài Nhất Hạnh trả lời bằng trí huệ người tu, một bậc thiền giả.

Luân hồi là gì? Luân hồi là lẽ thường tự nhiên vẫn ở ngay trước mắt đây thây. Thân khẩu ý tạo nghiệp thì bước vào luân hồi rồi đấy.

Con số thiêng nào của nhà chùa? Con số nào cũng thiêng hết, chuỗi hạt thiêng liêng nhất của người tu là hơi thở.

Ngài Nhất Hạnh trả lời rất tự nhiên nhưng chặt chẽ, không cho bọn bịp bợm kia một khe nhỏ nào để lách lưỡi vào.
Đúng là ngài TNH rất tinh và nhạy cảm, ở nhiều cuộc đối thoại khác cũng thế.
Cánh học giả phía dưới thì mỗi lần hỏi lại tranh thủ chứng tỏ kiến thức và trình độ của bản thân. , nhưng có vẻ như vậy lại càng lộ ra cái trình độ khá nhỏ bé so với thiền sư.

Thichhaihoa

Xe tải
Theo em cụ nào không tin, không theo thì không nên nặng lời chê bai, phỉ báng như vậy sẽ rất không tốt cho chính người phát ngôn.

cha_ly_kuc_ku

Xe điện
Luận điểm cho rằng cái nôi PG người ta đã đếch coi ra gì để bác bỏ là 1 luận điểm sai lầm, TQ là cái nôi của thuốc súng nhưng cuối cùng thuốc súng lại phát triển mạnh ở các nước ngoài TQ , tương tự cái nôi của thịt chó từ 1 làng quê heo hút tuốt Vân Đình hay Cự Đà nhưng cuối cùng lại rực rỡ ở đâu như ở mãi Nhật Tân hay mạn Thanh Xuân , cái nôi của phò là quán lầu xanh thuộc xã X huyện Y bên dòng sông Tiền Đường nhưng nay nó lại rực rỡ đâu như tận Đồ Sơn .
Nói chung bần lông thì nên chịu khó học hỏi chứ cứ đọc bậy đọc bạ ở đâu rồi cũng mang lên Off rống lên như bò điên các cụ Off lại cười cho .
Vưng, em bần lông nhưng em cũng di củ cải vào mấy cái giáo học của nhà cụ. Với cụ chắc cái phật giáo nó là kim chỉ nam phỏng? Nói thẳng cho nhanh rằng thì mà là toàn thứ sáo rỗng, nhố nhăng, tuyên truyền bố láo ăn cắp, lừa dảo, mị dân, mê tín dị đoan.
Ts, ai nói với cụ TQ ko phát triển về chất nổ? Nhìn rộng ra mà xét, mở nhãn quang ra mà nhìn. Sao ko nói tiếp cả về hệ thống cao tốc, giao thông bắt nguồn từ đâu, giờ TQ nó lại đạt được thành tựu thế nào? Cái tâm hạn hẹp thì chỉ nhìn được đến trôn các em gái lầu xanh thôi. Bts, ai dạy cụ rằng cái nôi thịt chó xuất phát từ Vân Đình, đấy chắc quê cụ thì chả nói làm gì, lại còn mang cả xuất xứ các em phò ra để so sánh, bố khỉ. Chắc gì cụ đã bằng được các em phò mà thở tiếng bỉ bôi? :D

lạc lối

Xe điện
Vưng, em bần lông nhưng em cũng di củ cải vào mấy cái giáo học của nhà cụ. Với cụ chắc cái phật giáo nó là kim chỉ nam phỏng? Nói thẳng cho nhanh rằng thì mà là toàn thứ sáo rỗng, nhố nhăng, tuyên truyền bố láo ăn cắp, lừa dảo, mị dân, mê tín dị đoan.
Ts, ai nói với cụ TQ ko phát triển về chất nổ? Nhìn rộng ra mà xét, mở nhãn quang ra mà nhìn. Sao ko nói tiếp cả về hệ thống cao tốc, giao thông bắt nguồn từ đâu, giờ TQ nó lại đạt được thành tựu thế nào? Cái tâm hạn hẹp thì chỉ nhìn được đến trôn các em gái lầu xanh thôi. Bts, ai dạy cụ rằng cái nôi thịt chó xuất phát từ Vân Đình, đấy chắc quê cụ thì chả nói làm gì, lại còn mang cả xuất xứ các em phò ra để so sánh, bố khỉ. Chắc gì cụ đã bằng được các em phò mà thở tiếng bỉ bôi? :D
bỉ bôi để bác còn mau nhớn . Cơ mà văn chương bác lồi lõm kiểu công nông lên dốc thôi ưu ái quất bác 1 còm rồi tiễn khách nhé .

Musketeer

Xe buýt
Ngồi với em cùng chuyến bay. Cứ thầy với con. Em thì đang bận thưởng bia, quay sang hỏi ông là bố tôi đấy à. Như tôi biết thì ông ý đang ở nhà cơ. Hội đệ tử xung quanh nhìn hận lắm nhưng mà sờ vào em á :)).
Cụ thật là đểu =))

Có sao đâu

Xe buýt
em lên chùa với phụ huynh không bào giờ xưng con, toàn thầy với tối hoặc thầy với cháu.
Khá giống E, E có xưng con với 1 vài Cụ Sư vì tuổi tác thôi, chứ cứ cỡ dưới 70 thì tôi thôi, thấy mầy người lới tuổi mà cứ xưng con với mấy đứa trẻ ranh kỳ cục lắm. Mạ lạ cái là nhiều đưa cũng gọi người lớn tuổi hơn bằng con mà ko thấy bị xoắn lưỡi mới ghê chứ

MonoMe

Xe hơi
Khá giống E, E có xưng con với 1 vài Cụ Sư vì tuổi tác thôi, chứ cứ cỡ dưới 70 thì tôi thôi, thấy mầy người lới tuổi mà cứ xưng con với mấy đứa trẻ ranh kỳ cục lắm. Mạ lạ cái là nhiều đưa cũng gọi người lớn tuổi hơn bằng con mà ko thấy bị xoắn lưỡi mới ghê chứ
Với em thì đạo thì cũng chỉ là một môn phái. Nên ai thờ đạo thì mới phải theo lễ nghĩa, giáo điều. Em thấy dân mình không biết xưng con thì đã đành. Nhưng sư có học hành đang hoàng mà cũng ko hiểu, đa phần cứ thích làm cha thiên hạ, gặp ai cũng con ngọt sớt. Ko biết nước khác họ thế nào.

tui102

Xe tăng
Thiền sư thích thì nói những câu tối nghĩa vô thưởng vô phạt ai muốn hiểu sao thì hiểu. Còn giáo sư nói mà để sinh viên hiểu sai là bỏ mẹ rồi.
Chắc giáo sư hồi đó hỏi khó chứ giáo sư gúc phát ra ngay, lại còn phải hỏi.

JoeBlack80

Xe buýt
Thiền sư Thích Nhất Hạnh (TNH) là một người đáng kính, có trí tuệ uyên bác, một bậc thiền giả.
Mấy vị PGS, TS của học viện..xxx... thể hiện rất kệch cỡ, chỉ làm trò cười với mớ kiến thức lộn xộn và sai lệch.

Nếu search trên Youtube về Thích Nhất Hạnh sẽ có rất nhiều buổi nói chuyện về Phật giáo và nhận thức về tôn giáo, cuộc sống rất hay của Thiền sư TNH.

Ví dụ:
Buổi thuyết giảng về
"Mindfulness"

"Looking deeply into the nature of things"

"Healing is possible at every moment"

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Người VN số đông tự nhận là theo Phật Giáo.
Trong khi nhớ và biết ngày Giáng Sinh của Công Giáo và có khi cũng hóng ngày đó để lượn bát phố, thì Phật Tử nửa mùa "tự xưng" :D biết ngày Phật Đản là gì và vào ngày nào không? Nghe chữ Đản và Đạo Tràng thấy xa lạ không? Vậy mà hở ra là nương nhờ cầu cứu cửa phật, chê bên CG nhoay nhoáy :D.
Em cũng dạng nửa mùa, thích vãn cảnh Chùa nhưng ứ thích gặp sư một tý nào. Nhà thờ CG thấy cũng đẹp, vào nhà người CG có hình Chúa bị đóng đinh máu me nhợt nhạt thấy lạnh lẽo ơn ớn.
Quá fức tộp hỉ :D.