[Funland] thiết bị điện, ai biết chỉ giúp em với

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Cụ dùng loại này hay hơn nhiều
Con này có 2 loại, chính hãng thì giá khoảng hơn 600k.
Fake thì khoảng hơn 200k, bán đầy rẫy, hàng fake thì không ổn định, sai số tùy từng con.
Ngon hơn thì làm con timer điện tử 1 kênh của Autonics ấy cụ, giá hơn 700k, chính xác tuyệt đối.

pain

Xe ba gác
Chả là tính em thích chế cháo nên hay mua đồ linh tinh về làm. Hôm nọ mua cái hẹn giờ cơ (cót) để làm cái hẹn giờ cho cái máy bơm nước. Đã mua trên sendo về nhưng thử thì không dùng được (bằng cơ). Em đang băn khoăn là nó dùng bằng cách điều khiển điện, cứ cắm đủ 3 chân vào thiết bị mẹ là nồi áp suất thì nó sẽ chạy hay bản chất nó chỉ là một cái hẹn giờ lên dây cót để OFF nguồn điện khi hết cót.
Cụ nào rành cái này trả lời giúp em với.

Thanks

rele co1.jpg
role co2.jpg
Để em hỏi lão Bigmoto

vấn đề là không phải hẹn cố định thời gian. Nếu thế thì mua cái điện tử. Cái em cần là khi nào hết nước thì đến chỗ role, vặn một phát rồi quên ...
Cái này đáp ứng đúng yêu cầu của cụ rồi. Khi nào đến giờ chạy bơm cụ đến vặn núm đặt giờ rồi
Cụ có thể dùng cái này. Em vừa mua ol nhận hàng hôm nay

Nhân tiện, con này chịu được có 1000w mà em lắp cho cái bình 2500w liệu có thơm lừng ngay không các cụ OF nhà mình nhỉ?
À, mùi hương nó cũng dễ chịu lắm cụ nhé. Ban đầu thoang thoảng nhưng sau có thể khét mù :))

Bigmoto

Xe container
Khú khú, tự ái nổi lềnh bềnh nhá :))
Đùa chứ cái này nó như cái núm hẹn giờ của lò vi sóng cơ ấy mà. Vặn lên theo chiều kim đồng hồ (bao nhiêu phút đó...) để ON, sau đó nó quay ngược về vị trí ban đầu là tắt (OFF). Trong lúc đang chờ nó tắt, dở hơi lên muốn tắt nhanh hơn tí thì quay ngược chiều kim đồng hồ cho nó bớt thời gian lại.
Có loại nó có thêm cái dùi để gõ cái chuông báo hiệu là đã xong.
2 sợ dây vàng là cấp nguồn cho cái motor bên trong nó chạy để quay cái núm vặn ngược chiều kim đồng hồ về OFF
Dây cấp nguồn 220V - giả sử là L-N, thì chần L đấu vào chân ko có dây vàng, chân N đấu vào chân có ký hiệu COM (hoặc Common) gì đó.
Tải ra sẽ đấu giữa chân còn lại và dây N.
Để tránh nhầm dây thì dùng đồng hồ vạn năng đo thông mạch giữa chân (không dây vàng) và 2 chân còn lại xem nó thông với thằng nào - tất nhiên vặn núm theo chiều kim đồng hồ cho nó ON lên đã. Nếu 2 chân nào đó thông nhau thì chân còn lại là châm COM \m/

pain

Xe ba gác

barca6996

Xe container
Kể ra nhiều thiết bị và kỹ thuật mới cũng hay nhỉ, nhưng e vẫn thích nhất loại cơ bản : phích một rắc cắm vào ổ một lỗ, phê phê là😁

Boy điện

Xe hơi
mấy cái thiết bị có công suất lớn như máy bơm nước,bính nóng lạnh....,thì phải khởi động gián tiếp qua contăctor thì tiếp điểm mới chịu dc.còn mấy cái thiết bị các cụ đưa lên khởi động trực tiếp bơm đc mấy lần là hỏng thôi.
như e lắp cho máy bơm và bình nóng lạnh nhà e,dùng cón broalink sp3 mini giá trên shopee,130k.cấp nguồn đóng mở contăctor(250k).thì các cụ có đóng mở mấy năm nó cũng ko hư đc.
thêm nữa với cái cục broalink đó.có thể tắt mở từ xa qua điện thoại,hoặc nhấn tại chỗ,hẹn giờ tắt mở bao nhiêu lần trong ngày cũng đc.
loại cơ chỉ dùng khi ko có wifi thôi.nhưng vẫn phải đấu qua contactor.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
mấy cái thiết bị có công suất lớn như máy bơm nước,bính nóng lạnh....,thì phải khởi động gián tiếp qua contăctor thì tiếp điểm mới chịu dc.còn mấy cái thiết bị các cụ đưa lên khởi động trực tiếp bơm đc mấy lần là hỏng thôi.
như e lắp cho máy bơm và bình nóng lạnh nhà e,dùng cón broalink sp3 mini giá trên shopee,130k.cấp nguồn đóng mở contăctor(250k).thì các cụ có đóng mở mấy năm nó cũng ko hư đc.
thêm nữa với cái cục broalink đó.có thể tắt mở từ xa qua điện thoại,hoặc nhấn tại chỗ,hẹn giờ tắt mở bao nhiêu lần trong ngày cũng đc.
Em đã dùng nhiều loại ổ cắm hẹn giờ cả cơ lẫn điện tử và dùng cả contactor. Nếu dùng cho máy bơm nước thì cứ mua luôn con này (ETG63), có thể đặt đến từng giây, dùng lâu rồi thấy OK, không cần đấu nối gì nhiều.

matizvan2009

Xe ba gác
Cái bơm nhà em có 125w thôi, bơm to hơn thì 200-300w có gì đâu mà phải lo khởi động gián với trực.
Như em nói ở trên. Nhà em đầy ổ cắm hen giờ nhưng mà vấn đề đối với cái bơm lên bồn trên tầng thượng là nó hết nước không theo giờ. Điều em muốn là khi nào hết nước thì đến công-tắc, thay vì đóng rồi căn thời gian đầy bồn rồi ngắt thì vặn cái hẹn giờ (30 phút chẳng hạn) rồi đi làm việc khác.

PS: nhà em hỏng đường điện ngầm lên bồn để khởi động công-tắc phao nên giờ phải đóng-ngắt bơm bằng tay. Có nhiều hôm đi làm về vẫn thấy bơm đang bơm nước, nước trên bồn chảy tràn xuống cống từ sáng đến chiều.

yeecoo

Xe buýt
Cụ đừng cắm 3 chân này vào nguồn điện mà bùm luôn nhé.
Cái này là hẹn giờ dạng cơ, 3 chân dấy là cặp tiếp điểm khô gồm 1 chân chung, 1 chân thường đóng và 1 chân thường mở.
Tức là bình thường, chân chung sẽ thông mạch với chân thường đóng và hở mạch với chân thường mở.
Khi cụ lên cót và đến giờ thì cặp tiếp điểm này sẽ thay đổi trạng thái. Thường đóng sẽ mở ra và thường mở sẽ đóng vào.

sonhp88

Xe tải
Làm cái phao điện có đơn giản và dễ dùng hơn ko cụ?
Hỏng thì chạy lại đường điện hoặc chạy ra ngoài cũng đc, chứ cứ chờ hết nước thì bất tiện quá

lhduong2002

Xe tăng

Cụ kiếm cái này thử xem, hẹn được 10h max. Em nghĩ chắc bơm 120w thì ok, hiện em đang dùng để thỉnh thoảng sạc bảo dưỡng cho đống điện thoại cổ của em. Tiện cái cứ cắm một đống vào rồi hẹn 2h sau tự tắt, cái này là cơ cụ nhé dùng rất đơn giản. Hoặc đơn giản hơn là cụ đi thêm một đường điện mới cho phao điện đi là ok nhất, nhà em sau 5 năm cũng bị hỏng đường âm tường em phải đi đường mới vòng ra sau nhà từ tầng 6 xuống tầng 1

enghoang

Xe buýt
cụ mua lấy cái ổ cắm thông minh xiaomi, lưu ý dòng điện cho phép của ổ cắm phải lớn hơn của thiết bị cắm vào

dongnat123

Xe container
Em tham khảo nhiều mà. Nhà em có cái bơm nước, mà người nhà em thuộc diện "không cải tạo được". Có cái hẹn giờ kiểu này thì có khi hẹn bật bơm 3-4 tiếng đồng hồ ấy.
Nên em muốn loại chỉ vặn 1 lần tối đa 30 phút, tương đương với thời gian bơm đầy bồn trên mái.
Cụ chưa dùng thì đừng chém ẩu [-X

duytrong

Xe lăn
hôm đấy ngồi họp, tranh thủ chọn mua hàng nên nhầm cmn...Giờ mua về rồi, cầm cái núm sắt vặn thử thì không vặn được. Nhìn thế nào giờ nó ra 3 chân nên không biết nối dây như thế nào
role co3.jpg
Cái này khả năng là 2 chân cho nguồn vào trong đó có một chân cho thiết bị , chân còn lại là của thiết bị được hẹn giờ, nhưng chân nào thì pj
Phải đo và nhìn cụ thể cụ ạ.