Thiết bị từ hóa tiết kiệm xăng của Việt Nam

hanoisaigon

Xe máy
Viện Khoa học Vật liệu vừa chế tạo thành công thiết bị từ hóa Ecomag gắn vào ống dẫn xăng của động cơ xe máy, giúp tiết kiệm khoảng 10-20% xăng, giảm nồng độ khí thải độc hại, góp phần bảo vệ môi trường.

Nguyên lý hoạt động của Ecomag là dùng từ trường làm thay đổi vị trí các chuỗi phân tử hydrocacbon trong xăng, khiến cho oxy dễ dàng xâm nhập vào xăng nên xăng dễ cháy hơn, cháy triệt để hơn, do vậy tiết kiệm được nhiên liệu, nâng cao được hiệu suất sử dụng động cơ, giảm nồng độ khí thải độc hại.

http://www.nhandan.com.vn/tinbai/?top=41&sub=72&article=78102

friendly.vietnam

Xe đạp
Tuy nhiên, cách tiết kiệm này có làm ảnh hưởng đến các chi tiết cơ khí chính xác của ôtô không? có làm thay đổi tính chất gì dẫn đến ôtô nhanh hỏng hóc & xuống cấp không? Vd như Aceton là 1 trường hợp để ý.
Em thì chỉ dùng khi nào các Hãng xe khuyến cáo là chơi được.
Chưa có gì để đảm bảo khi sử dụng cả.

NAM VŨ

Xe container
Website
www.namvu.com.vn
Bác Gấu nói đúng, dùng cái này cũng như nằm đệm từ trường, gối từ trường, đi dép từ trường, uống thuốc tây bằng bột sắn v.v. nói chung là không gây hại gì cho người dùng - hoặc xe - cả (y) .

Nhưng có lợi hay không, lợi nhiều hay ít, lợi có xứng đáng với khoản tiền đầu tư hay không thì :D chỉ có "nhà sản xuất" là biết rõ nhất.

hailua_dichat

Xe tải
Không biết tiến sỹ Hưng đã kịp đăng ký Patent chưa?
nếu hiệu quả như vậy bán ngay cái Patent cho mấy thằng lớn về Oto và động cơ hốt về bộn bạc các bác nhỉ?!

HoangTrieuHai

Xe đạp
Website
www.audiovnclub.net
Cái này thế giới đã làm lâu roài mà Bác, nhưng nó không mang lại hiệu quả. Lý do là: nó không có thời gian để tác động lên phân tử HC, do khi ở tốc độ cao thì luồng nhiên liệu đi qua nhanh và chả có thời gian tác động lên nhiên liệu.

Các hãng xe ngày càng phát triển công nghệ cho động cơ và càng ngày càng tiết kiệm. Tuy nhiên, phần lớn trong số động cơ tham gia giao thông lại là đời cũ, nên vẫn cần có thiết bị giúp động cơ đốt tốt hơn.

A

Awake

[Đang chờ cấp bằng]
Hì hì bây giờ em vô cảm với các loại thiết bị TK nhiên liệu rồi.

hailua_dichat

Xe tải
Awake nói:
Hì hì bây giờ em vô cảm với các loại thiết bị TK nhiên liệu rồi.
(y)
nhứt là sau cái thiết bị cho Isuzu phỏng ạh?
:D

các bác ấy Lốp bi ngon thiệt, viện đến báo "nhớn" lăng xê coi bộ chuyến này làm cú hốt bộn bác đây

àh mà hình như bác HTHai cũng đã từng cho đăng mấy cái sản phẩm tươngtự hay rồ hơn trên OF này hay sao ấy ?

HoangTrieuHai

Xe đạp
Website
www.audiovnclub.net
hailua_dichat nói:
(y)
nhứt là sau cái thiết bị cho Isuzu phỏng ạh?
:D

các bác ấy Lốp bi ngon thiệt, viện đến báo "nhớn" lăng xê coi bộ chuyến này làm cú hốt bộn bác đây

àh mà hình như bác HTHai cũng đã từng cho đăng mấy cái sản phẩm tươngtự hay rồ hơn trên OF này hay sao ấy ?
Kính Bác, vâng ạ, nhưng chỉ là một thôi Bác. Em được cái gan lì, ai mà chưa thử SP của Em thì nhất định Em không bán. Thử xong rồi tin, thì Em mới bán.
SP của Em ngày càng có nhiều xác nhận thực tế, nên Em cũng vô cảm với các ý kiến phản bác hay phủ nhận. Hốt bạc là chính, phỏng ạh? (b)
Cảm ơn BÁc đã nhớ tới Iem.

moonlight

Xe tăng

Aret

[Tịch thu bằng lái]
nghe có vẻ thuyết phục đấy nhưng thực tế đã áp dụng được đến đâu???? đã bác nào biết chưa nhỉ. Mà thay đổi vị trí của chuỗi phản ứng như thế nào chẳng thấy nói gì cả có bác nào biết chỉ giúp em với. cám ơn các bác trước nha!

Aret

[Tịch thu bằng lái]
Đọc xong chẳng hiểu gì cả

Mới nghe có vẻ thuyết phục đấy nhưng thực tế đã áp dụng được đến đâu???? đã bác nào biết chưa nhỉ. Mà thay đổi vị trí của chuỗi phản ứng như thế nào chẳng thấy nói gì cả có bác nào biết chỉ giúp em với. cám ơn các bác trước nha!

SondAuTo

Xe điện
Website
sondauto.blogspot.com
e ko hiểu được cái này , nhưng nó sẽ làm xe chạy yễu đi là e không " khoái " , cứ lắp NOS vào cho nó bốc hơn thì e " khoái "

hung303

Xe điện
ngày trước e cung lắp 1 cái theo công nghệ này tên là MagMag cho xe 2B ,kq sau khi lắp thì tác dụng chẳng thấy thay đổi soi với truớc khi lắp

humxam

Xe hơi
hanoisaigon nói:
Viện Khoa học Vật liệu vừa chế tạo thành công thiết bị từ hóa Ecomag gắn vào ống dẫn xăng của động cơ xe máy, giúp tiết kiệm khoảng 10-20% xăng, giảm nồng độ khí thải độc hại, góp phần bảo vệ môi trường.

Tiết kiệm được 10 tới 20% nhiên liệu quả là một kỳ tích, nhất là trong thời đại ngày nay, khi mà giá dầu mỏ trên thế giới tiếp tục leo thang.
Chẳng thế mà ở Mỹ, người ta đã treo giải thưởng 1 tr USD cho tổ chức hay cá nhân nào chế tạo được loại động cơ xe ôtô chạy 100km chỉ mất 1 lít xăng.
Tuy nhiên để đạt được điều này thì nhân loại còn phải chờ đợi lâu, rất lâu...

humxam

Xe hơi
hanoisaigon nói:
Nguyên lý hoạt động của Ecomag là dùng từ trường làm thay đổi vị trí các chuỗi phân tử hydrocacbon trong xăng, khiến cho oxy dễ dàng xâm nhập vào xăng nên xăng dễ cháy hơn, cháy triệt để hơn, do vậy tiết kiệm được nhiên liệu, nâng cao được hiệu suất sử dụng động cơ, giảm nồng độ khí thải độc hại.

Điều này nghe có vẻ hơi phản khoa học vì :
Trong động cơ xăng, khi hoạt động điều mà người ta quan tâm nhất chính là tính chống kích nổ của nhiên liệu. Khi chế tạo động cơ, người ta sẽ gắn cho nó một tỷ số nén nhất định(rất khó thay đổi). Theo ý kiến trên thì khi dùng Ecomag xăng dễ dàng bay hơi nghĩa là hoà khí có khả năng dễ cháy hơn -> sẽ dẫn tới hiện tượng kích nổ. Để khống chế hiện tượng này, người ta phải pha thêm vào xăng các chất phụ gia mà điển hình là hợp chất của chì. Tuy nhiên các chất phụ gia này lại gây ô nhiêm cho môi trường và đặc biệt là con người
(ở Việt Nam và các nước trên thế giới hầu như không dùng nữa ). Như vậy, giả sử là động cơ ôtô có dùng cái đó đi nữa nếu là động cơ mới (hơi còn tốt - tỉ số nén còn nguyên) thì chắc chắn xảy ra hiện tượng kích nổ - điều này thì cả nhà sản xuất và chủ xe đều không mong muốn vì nó gây ra tiếng gõ trong động cơ, và tất nhiên là tuôỉ thọ của các chi tiết cơ khí sẽ giảm vì điều kiện làm việc sẽ thay đổi so với quy định của nhà sản xuất.
Còn đối với xe máy, ở Việt Nam rất nhiều xe cũ, đa phần trong số đó là tụt hơi - tỉ số nén giảm thì dùng cái gì gì đó trong trường hợp này mới hợp lý.

Vậy, ở đây ta nhận thấy cái mấu chốt chính là ở bộ hơi, nếu hơi còn tốt thì chẳng dại gì mà dùng.
Những người thích tiết kiệm nhiên liệu thì phải cẩn thận !!!(y) (y)

Đề nghị các pac trong diễn đàn cho ý kiến phản hồi.

humxam

Xe hơi
Đề nghị các pac cho ý kiến phản hồi !!

Dungcaanj

Xe tải
humxam nói:
Thôi, cái vấn đề này tranh luận cũng nhiều lắm rồi, bác đừng khơi ra nữa - không thôi lại có bác mất ăn mất ngủ ngồi tìm tài liệu đấy....:D.... Còn nếu bác muốn có ý kiến phản hồi thì tìm lại những bài cũ mà đọc - nhiều lắm.

pvc

Xe buýt
humxam nói:
bác PM cho em xin số ĐT để thỉnh thoảng anh em cafe nhé (b)
mịa em cứ đọc mấy cái kiến thức liên quan đến oto là nhức hết cả đầu
:D :D :D

friendly.vietnam

Xe đạp
bác Cabri đã làm 1 bài nói về vụ này của Thí nghiệm bên Đức rồi mà. Cần gì bàn cải nữa các bác